Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili, unasikiliza SBS, SBS Swahili on idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa, wa ardhi wa tunaofanyia matangazo yetu. Kuanzia leo idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Kamareg, watu wa taifa la Kulinga, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia kuanzia leo kuna wakubali wa Aborijino na Torres Strait Islander, ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote. Unaosikiliza matangazo hayajambo popote ulipo, na karibu katika makala idhaa ya kiswahili ya SBS ikiwa na migore migerano katika studio zetu za SBS audio hivi sasa ni saa sita dakika moja kwa masaa ya mashariki ya Australia, vilevile ni saa kumi za alfajiri kwa masaa ya mashariki ya Afrika na saa 9 za usiku kwa masaa ya Afrika ya kati. Hapo mengi ambayo tumeandalia, lakini kwa sasa tuanze kwa muktasari wa habari. Katika muhtasari wa habari mchana wa leo, wanachama wa Liberal waingia debeni kumchagua kiongozi mpya mjini Canberra. Mji wa Melbourne washuhudia maandamano mengine dhidi ya ziara ya rais wa Israel. Mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa tua katika uwanja wa ndege wa Goma, DRC. Wakati chungwa la chacha nchini Kenya, tangazo la kubandua katibu mkuu latishia mpasuko ndani ya chama hicho. Katika michezo ya Australia yashinda medali ya kwanza ya dhahabu katika michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi nchini Italy, na michinda mbivu kubainika katika ligi kuu za hapa nchini. Australia na Arsenal wagonga mwamba katika juhudi zao za kukaribia kuweka mkono kwenye kombe la premia msimu huu. Kwa mengine mengi zaidi, ungana nasi katika taarifa kamili za habari. Zifuatazo ni taarifa kamili za habari kutoka studio zetu za SBS Audio, zikisomwa nami Gode Migerano. Tuanzie katika mji mkuu wa taifa Camera ambapo Angus Taylor amechaguliwa kuwa kiongozi mpya wa chama cha Liberal na sasa yeye ndiye kiongozi mpya wa upinzani baada ya kumshinda Susan Lee katika kura ya uongozi. Mratibu wa chama hicho Aaron Veli alisimamia hesabu ya kura ambako bwana Taylor alipata kura thelathini na moja na wakati bili alipata kura kumi na saba pekee. Jumla ya kura hamsini na moja zilipigwa katika kinyang'anyiro hicho. Kura hiyo ya uongozi ilipendekezwa na Phil Thompson na kuungwa mkono na Jess Collins. Macho sasa yameelekezwa katika uchaguzi wa naibu kiongozi ambako Jane Hume, Ted O'Brien na Dan Tehan wanawania wadhifa huo, na punde tutakapopata matokeo yao, basi bila shaka tutawaarifu vile vilevile. Kutoka Canberra, tuelekea moja kwa moja hadi Melbourne ambako maandamano yameendelea mjini humo kupinga ziara ya Rais wa Israel Isak Herzog ambaye amekamilisha ziara yake nchini kwa kutembelea jimbo la Victoria. Peter Marain ana miaka 85, yeye pia ni padre katika kanisa la Katoliki. Alieleza shirika la habari la SBS kuwa bwana Herzog anastahili fikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa ya jinai kwa ukatili dhidi ya raia wa Gaza. Anasema niko hapa kupinga ziara ya ambaye ni kiongozi wa mauaji ya kimbari pamoja na ukatili unastahili kuwa ndani ya mahakama ya kimataifa ya jinai albanizi haoni kuwa mauaji hayo yanaendelea anasema tupunguze kiwango cha joto wakati huo rais hesok amesema wakati lengo la ziara yake nchini ilikuwa kufariji jamii ya wayahudi kwa sababu ya mauaji ya bonda sasa anaondoka nchini akiwa ameimarishwa na ustahimilivu wao Embrace... anasema tulikuja, hapa kuwa nanyi, kuwatazama machoni, kuwakumbatia, kukumbuka na kulia nanyi, kudumisha mioyo yenu ya Uyahudi mikononi mwenu, na vaa uzayuni wenu kwa fahari, alisisitiza Rais Herzog na katika suala lingine la maandamano katika jiji la Sydney, jeshi la polisi la jimbo la limethibitisha kuwa afisa mkuu alikuwa ametoa ruhusa kwa kundi la Waislamu kufanya sala la machweo kabla ya maafisa kuwaondoa katika sehemu hiyo. Tukio hilo lilifanyika wakati wa maandamano ya Jumatatu tarehe tisa Februari mjini Sydney, wakati wa maandamano dhidi ya ziara ya ya rais wa Israel kanda za video zinaonyesha maafisa wa polisi wakiwasukuma na kuwavuta wanaume wa kiislamu ambao walikuwa wakisali msemaji wa jeshi la polisi amesema kwamba afisa mkuu alikuwa akijaribu kuwaarifu maafisa wake kuwa idhini ya kufanya sala ilikuwa imetolewa ila alifeli kufanya hivyo kabla ya maafisa hao kutumia nguvu kuondoa kundi hilo wakati huo kamishna wa polisi wa jimbo hilo a ameomba radhi kwa kosa lolote lililosababishwa na amesema hatua hiyo haikulenga dini lolote. Na Australia wameonywa wawe waangalifu kuhusu uwezekano wa ulahai wa kimapenzi kwa matumizi ya kilibandia kabla ya siku ya wapenda nao. Wakati ma wahalifu wanaunda ulahai wa hali ya juu na wakihisia. Kwa muda mrefu, walahai wametumia siku ya wapenda nao kuweza kuwalahai watu na kuweza kufanya wafungue mifuko yao Ila wataalam wanasema kwamba ongezeko la matumizi ya AI ama akili bandia ina maana kwamba walahai sasa wanaweza wakafuatilia na kuchunguza mtandao ya kijamii pamoja na kuweza kulenga walahai wao katika jis, njia ambapo itawalenga kwa umaalum wale ambao watakuwa ni waathiriwa wao haswa. Kutoka Australia tuleke moja kwa moja hadi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambapo kaimu mkuu wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini DRC maarufu MONUSCO ametoa mnamo Februari kumi na mbili mwaka elfu mbili ishirini na sita katika uwanja wa ndege wa Goma ambao ulikuwa umefungwa kwa zaidi ya mwaka mmoja. Ziara hii ni sehemu ya maandalizi ya kuunga mkono mfumo wa ufuatiliaji na uthibitishaji wa usitishaji mapigano mashariki mwa Congo kama ilivyo ainishwa na mkataba wa Doha. Muhimu zaidi, inaashiria kufunguliwa tena kwa uwanja huo wa ndege wa kimataifa ambao umefungwa tangu mji huo ulipotekwa na kundi la kisiasa na kijeshi la AFC M 23. Kutua kwa ishara kubwa kulifanyika Alhamisi asubuhi katika uwanja wa ndege wa Goma, mashariki mwa jamhuri ya Kongo, na kaimu mkuu wa ujumbe wa umoja wa mataifa Vivian Van de Per aliwasili Goma, mji mkuu wa jimbo la Kivu Kaskazini, mji ulio chini ya udhibiti wa kundi la kisiasa kijeshi la AFC M23 linaloungwa mkono na Rwanda kwa zaidi ya mwaka mmoja, kutoka Kongo tulika moja kwa moja hadi nchini Kenya, ambako vutano wamezuka ndani ya ODM, chama cha ODM baada ya Edwin Sifuna kuondolewa kama katibu mkuu na mvutano huo umesababisha mapambano ya urithi wa uongozi, na mgogoro huu unaweza badili mwelekeo wa siasa za chama hicho na siasa za Kenya. Mgogoro unaotikisa chama cha ODM nchini Kenya umechukua sura mpya baada ya uamzi wa baraza la like kitaifa kumwondoa seneta wa Nairobi, Edwin Sifuna, katika wadhifa wa katibu mkuu lakini zaidi ya uamuzi huo kinachoibuka sasa ni vita vya ya tafsiri: nani ana mamlaka, nani ana uhalali na nani anasimamia misingi ya chama. Katika mkutano uliofanyika mjini Mombasa ukiongozwa na kinara wa chama hicho Oburojinga, baraza kuu lilipitisha azimio la kumbandua Sifuna. Nafasi yake imekabidhiwa kwa Catherine Omanyo kama kaimu katibu mkuu. Hata hivyo wanasheria wa bwana Sifuna wamefanikiwa kuomba mahakama isimamishe hatua ya kubanduliwa kwa bwana Sifuna katika wadhifa wake kwa mjibu wa taarifa zilizotolewa hivi karibuni kusike, wahili, migirana, masola, mchezo, kwa endelea kusikia idhaa Kiswahili ya SBS akiwa na migodi migerano. Tuelekee moja kwa moja katika masuala ya michezo kwa sasa tukianzia katika mchezo wa cricket, ambapo Australia inakabiliwa na jeraha katika timu yake ya T20, mchezo mfupi wa cricket, baada ya kuanza kwa ushindi katika kombe la dunia ambalo linachezwa katika nchi ya Sri Lanka dhidi ya Ireland, wakiwa tayari bila mchezaji Josh Hazlewood na Pat Cummins katika michuano hiyo. Mitch Marsh naye pia aligongwa katika mchezo huo wakati wa maandalizi travis hud atachukua nafasi yake kama nahodha na amefunga tayari mikimbio sita kwa mia na themanini na mbili kutoka hapo tuelekea katika mchezo wa nrl ambapo Payne Haas, amekana madai kwamba ana mpango kuondoka katika kikosi cha brisbane kwa sababu ya kutofautiana na mwalimu michael maguire Haas amesema kwamba kuondoka kwake katika timu kikosi cha South Sydney kilisababishwa na masuala ya kifamilia. Mchezaji huyo mwenye miaka ishirini na sita amesema pia kwamba ameanza kutambua kwamba yeye ni mmoja kiongozi na po, po moja, alikuwa pamoja akuwataka kuchukua nafasi zaidi ya uongozi katika familia yake na katika mengine ambayo yanamhusu katika mchezo huo, na katika masuala ya Olimpiki ya majira ya baridi mchezaji mwana sikia mwenye miaka ishirini na tano Cooper Woods amedai ama ameshinda medali ya kwanza ya dhahabu ya Australia katika michuano ya Milano Cortina Olympics, na amepata ushindani huo baada alikuwa ajawai shinda michuano na, mishinda, mwoha, bada, bajuwa, mishinda, mishinda, mishinda, hiyo, na sasa ameweza kujitengenezea faa pamoja na kujiweka katika rekodi kusaidia Australia kupata ushindi wake huu ukiwa ni ushindi wa saba wa medali ya dhahabu ya Australia katika michuano ya Olimpiki ya majira ya baridi. Taarifa za hali ya hewa. Tushe macho kidogo katika soka lilochezwa asubuhi ya leo, ambapo Arsenal ilikuwa ni wa wageni katika kambi madimba la Brentford, ambapo Noni Madueke alifunga goli la kwanza la Arsenal katika dakika sitini moja na kuwapa matumaini kwamba wanakaribia kuweka mkono kwenye kombe hilo no, lakini katika dakika 71 Luis Potter alitikisa wavu wa Arsenal na kumaliza mechi hiyo moja moja licha ya kwamba Brentford alikuwa na nafasi nyingi zaidi, lakini ukosefu wa utulivu mbele ya lango ukawa wanyima alama zote tatu, na hivyo basi umekata uongozi wa Arsenal katika ligi kuu ya Uingereza kwa alama tano, Mancity wakiendelea kuwanyemelea mdogo mdogo katika kinyanganyiro hicho. Arsenal sasa wakiwa katika hali ambayo inakuwa na tumbo joto wakielekea katika mechi zingine ambazo sasa ta kukabiliana na, na Wolves pamoja na timu zingine ambazo zinaendelea kuwa mezea mate. Tukiangalia katika masuala ya utabiri wa hali ya hewa kwa sasa, mambo yako hivi. Mjini Adelaide ni jua pale ni 28 kwa sasa, wakati mjini Canberra ni 26, tukielekea Darwin ni 31, Hobart 21, kule Perth ni 32, Brisbane zikiwa ni 25, Melbourne 21 na Sydney 25, wakati kunakuwa na mawingu vilevile. Bakia nasi kwa makala mengine kuja kutoka studio zetu za SBS Audio, ikiwepo pamoja na makala kuhusu maswala ya moto wa vichaka ambao hujitokeza kwa sasa. Lakini baada ya mapumziko mafupi, tutarudi hewani na taarifa kutoka bara la Afrika, tukijua ni yapi yaliyojiri wiki hii kupitia taarifa za mtangazaji wetu Jessica Nyakundi. Unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.