Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Uendelea kuisikia idhaa ya Kiswahili ya SBS ukiwa na migodo migarano katika studio zetu za SBS audio. Kwa sasa tutazame swala lingine ambalo ni muhimu sana haswa kwa wale ambao wanaishi hapa nchini Australia, ambapo kunakuwa na muda ambapo katika mazir, ma, majira ya joto hali mbapo, usalama, hususa, mbo, ambako, na hali ambapo usalama huwa mashakani hususan kwa wale ambao wanaishi katika maeneo ambako huwa kunashuhudiwa moto ama matukio ya moto wa vichaka kwa wingi kunakuwa na hali ya mshike mshike kiasi fulani. Hali ya mazingira ya joto na ukavu pamoja na mandhari ya kipekee hufanya Australia iwe mojawapo ya nchi zinazokabiliwa na moto wa vichaka zaidi duniani. Mabadiliko ya tabia nchi yanaposababisha ongezeko ya hali ya joto na mazingira ya ukame, tunaweza tarajia moto wa vichaka mikali zaidi mara kwa mara katika siku za usoni. Waustralia hukumbushwa mara kwa mara kuhusu umuhimu wa kuwa na mpango wa moto wa vichaka. Ila nini hutokea wakati miali ya moto kutoweka? Moto unapozimwa unarudije nyumbani salama, na unapataje msaada na kujihudumia? Kuanzia kwa majibu ya dharura hadi uponaji wa muda mrefu, sikiza maelezo ya wataalam wakielezea hatua muhimu za kuchukua baada ya tukio la moto wa vichaka. Kupitia uzoefu wa moto wa vichaka ni swala la kutisha. Sharif Beiti ni naibu nahodha wa shirika la Rural Fire Services katika kijiji cha Nanaglen Jimboni New South Wales, zaidi ya idadi ya wazima moto wa kujitolea laki moja hufanya kazi na ufanya chenye. Sherif hufanya kuelimisha jamii kukabiliana na moto na kusaidia katika juhudi za uponaji. Alikabiliana na moto wa vichaka kwa mara ya kwanza katika mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Miaka kadhaa baadaye bado ana kumbukumbu kumbu hizo kama anavyoelezea hapa. A, a possum running across the road. It's been anasema wakati unaendesha gari barabarani na unaona vichaka vimechomeka, unaona wanyama kama possum wakimbia wa kuvuka barabara na inakera, ila masaa kadhaa baadaye unaporejea kituoni ukipewa taarifa, ndipo uhalisia wa ulivyoshuhudia na hadithi ambazo wa wanaokuzunguka pamoja na hisia zao pia na uzoefu wao unapoanza kuwa na po, uzito wao unastahili kumbuka, sote tunajitolea. Huu ulikuwa moto wa vichaka wa kwanza kwetu kama kundi. Kurejea nyumbani baada ya kuhamishwa kunaweza kuwa vigumu. Kabla ya chochote, subiri ushauri rasmi. Unaweza rejea tu wakati shirika la State Emergency Service linalojulikana pia kwa ufupi kama SES linaposema ni salama. Leta vitu vya msingi kama vyakula ambavyo haviharibiki haraka, maji ambayo yako ndani ya chupa, tochi na betri za ziada. Kama nyumba yako bado iko wima, chunguza uharibifu wa kimuundo kabla ya kuingia ndani. Kama unaingia ndani ya nyumba iliyoathiriwa kwa moto, vaa kifaa cha kusaidia kupumua, glavu mavazi ya mikononi mirefu pamoja na viatu ambavyo ni vizuri na vitakupatia kinga ya kutosha. Na ikiwezekana, mwanzoni, hakikisha watoto na mifugo ya nyumbani inabaki nyuma kwanza. Unapokuwa ndani ya nyumba, chunguza kwa makini, miamba inayowaka inaweza fichika na ni hatari. Inaweza waka tena siku kadhaa baada ya moto mkubwa umepita. na wanatazama dirisha lao na kuna gogo linalowaka moto, na bila shaka kitu cha kwanza huwa wanafanya ni kupigia simu RFS. Miamba hiyo na sehemu hizo zenye moto zinaweza washa moto pia, haswa kama ziko karibu ya nyumba yako. Na kama una bima, andika kila kitu kabla uhame au kabla usafishe chochote piga picha na rekodi video, na hakikisha una kumbukumbu ya maandishi ya ulivyopoteza. Baadhi ya kampuni za bima hutoa malipo haraka kwa vitu muhimu kama makazi ya muda, makazi ya dharura. Na vituo vya misaada vimewekwa kutoa msaada na usalama wa haraka. Kawaida huwa wanatoa makazi, chakula, maji na vituo vya kuchaji mashirika ya huduma ya majumboni kama Emergency Recovery Victoria, Service New South Wales au Queensland Recovery Hotline yanaweza wasaidia watu katika hatua zinazofuata, kutegemea na hali yako. Msaada wa fedha wa serikali kwa janga unaweza tolewa pia. Sherif Beite amesema mchakato wa uponyaji huwa tofauti kwa kila mtu, kama anavyoelezea hapa. Anasema ni vigumu kurejesha hali ya kawaida kwa mtu ambaye amepoteza nyumba yake na mali yake yote, ila kuondoa taka barabarani, unajua, walikuwa na kifaa aina ya jembe. Kulikuwa miti iliyoanguka barabarani, kulikuwa miti kando ya mabarabara iliyokuwa imeondolewa njiani tayari. Kukata miti hiyo kunaweza kuwa usumbufu katika siku za usoni na ku na ukata vipande vipande, huo ni uponyaji wa muda mrefu. Kwa hiyo inahusu kiasi ulichopoteza na vilivyoharibiwa wakati wa mchakato huo. Moshi wa moto wa vichaka pia huwadhuru watu walio karibu na mbali ya moto huo, na huathiri ubora wa hewa, afya na maisha ya kila siku. Watu wenye magonjwa ya moyo au kupumua, wao katika hatari zaidi. Daktari Hong Hengfong. Cancers, strokes, diabetes, anasema, kama tulivyoona katika mioto ya vichaka ya Black Summer, kunaweza kuwa madhara makubwa kwa watoto ambao hawajazaliwa wakiwa katika maeneo husika. Hali hiyo inachangia kwa magonjwa ya moyo, ugonjwa wa kusahau, baadhi ya saratani, kiharusi, kisukari, na bila shaka kusahau, afya ya dunia kili pia ikijumuishwa vilevile, alisema na ameongezea kuwa madhara ya afya ya akili kupitia matukio kadhaa ya janga yanaweza kuwa na madhara sana kama And when it comes... Nasema over and over again, uh, um, na inapojirudia tena na tena, hali ambayo tutaona katika siku za usoni, kwa sababu mabadiliko ya tabia nchi husababisha athari mbaya zaidi kwa katika matukio ya maafa na kufanya ili ijirudie mara kwa mara kwa mara, na pia kwa ukali zaidi. Na kila wakati inapotokea watu kerwa na uzoefu huo, wanakuwa na ongezeko ya wasiwasi mkubwa na unyegevu na athari za msongo wa mawazo baada ya kiwewe. Baada ya matukio makubwa ya moto vichaka, vituo vya msaada hufunguliwa na huduma za ushauri wa kiwewe na kupata rufaa hutolewa. Jipi wako anaweza kusaidia pia kupata msaada na mashirika ya kutoa huduma kwa simu kama Lifeline au shirika la Beyond Blue hutolewa kwa masaa 24 siku saba za wiki. Erin Perry ni meneja wa kitaifa wa shirika la Red Cross Australia. Erin ni meneja wa kitaifa pia wa ukoaji na huduma za dharura amesema, kuwasaidia watoto na vijana baada ya janga Um, that... Anasema ni vigumu kuwa mzazi baada ya janga. Kuna vitu vingi tofauti vya kuzingatia. Huenda watoto wako wanapitia uzoefu wa sawia au changamoto za hisia, fikra au majibu kwa janga hilo. Hali hiyo ni kawaida sana, nyote mmepitia mengi sana. Kwa hiyo kuwapa uhakikisho na kutoa huduma na faraja hiyo pengine ni kitu muhimu unachoweza fanya. Hakuna anayemjua mtoto wako kama wewe, alisisitiza b Aaron. Ukiona tabia isiyo ya kawaida kwa mtoto wako, b amependekeza uombe msaada mapema kupitia GP wako au shirika la helpline. Shirika la, la Kids Helpline hutoa huduma ya ushauri wa siri kupitia simu kwa vijana wenye miaka kati ya miaka mitano kama ni kuomba msaada tofauti inayotolewa, kwa sababu jamii nzima huathirika mara moja. Kwa hiyo mbinu zako za kukabiliana na watu ambao kawaida huwa unawaomba msaada, wakati mwingine ni changamoto, kwa sababu nao pia wana changamoto zao za janga wanazokabili wakati huo huo. Kwa mtazamo chanya zaidi, Erin Perry amesema watu wengi hupona vizuri kwa msaada wa familia, marafiki na jumuiya yao. Amehamasisha watu watenge muda kwa vipindi vidogo vya furaha hata wakati wa uponaji, akisema kwamba anasema iwapo ni kwenda kutembea mwenyewe au na mbwa wako tembea unakoishi na watoto wako, pia kuandaa burudani uh, na majirani wako, ili watoto waweze cheza kwa uhuru. Wakati unazungumza na wa mtu ambaye amepitia uzoefu kama wako, pia ni muhimu kwa kuhakikisha unaweza kabili madai ya uponaji wa janga, na kama una uwezo wa kuwasaidia wengine, hauhitaji fanya kitu chochote kikubwa. Kimsingi, kuwa hapo kunaweza fanya ama kusababisha tofauti kubwa mno. mnonanaslo kind of to... tunachojua tena na tena ni kwamba kuna mtu anajali. Kujua kuwa kuna mtu anayesikiliza unachopitia na kusaidia kusaidia kuelewa kinachoendelea ni muhimu sana kwa watu. Kwa hiyo si lazima kutoa vitu, hela au muda, ila ni kuchangia moyo wako kwa sikio lako. Kupona kutoka kwa moto wa vichaka ni safari ndefu, ila si lazima ukabili hali hiyo ukiwa mwenyewe. Kuna msaada kwa usalama wako, nyumba yako na ustawi wako vilevile unaweza jisajili au fuata makala yaliyorekodiwa ya Australia Yafafanuliwa kwa taarifa na vidokezo muhimu zaidi kuhusu kuanza maisha yako mapya nchini Australia. Na je, una swali au pendekezo ya mada? Tutumie barua pepe kwa anwani hii australiaexplained@sbs.com.au. Tutume kwamba makala haya amekupa uelewa kuhusu hali ilivyo hususan kwa muda ambapo kunakuwa na changamoto kama hizi za moto vichaka zinapotokea, na kile ambacho unazofanya kuweza kujinusuru, pamoja na kunusuru wale ambao wako karibu yako, na wale ambao pia ni wandani wako ama majirani wako. Wakati ambapo kunakuwa na changamoto kama hizi, watu utafuta msaada katika sehemu mbali mbali. Kwa hiyo tembelea tovuti yetu tena, ambayo ni SBS Kiswahili. Utapata makala haya, utapata mengine mengi zaidi wakati unahitaji huduma hizo na kile ambacho unakihitaji kwa wakati unaofaa kwa makala mingi mingi kwenye pia, kwenye audio, makala haya na mingimingi zaidi. Enda pia kwenye ap ya SBS audio ambapo utapata makala haya na vipindi vingine vilivyorekodiwa. Makala yaendelewa na mwandishi wetu Audre Buge na Gode Migerano. Mwendele kusikia idhaa Kiswahili ya SBS. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.