Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS com au mkwaju Swahili. Rais Paul Kagame wa Rwanda amesema hatatishwa na vitisho vya Marekani, hasa wakati huu miito ikiongezeka ya kuwekewa vikwazo Kigali kutokana na ushiriki wake katika mzozo wa mashariki mwa DRC. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Chisekedi alialikwa mjini Washington akapongeza usaidizi wa Marekani dhidi ya kukabiliana na waasi wa M23, huku makubaliano ya amani yakikabiliwa na changamoto kubwa. Marekani imethibitisha tena kujitolea kwake kuiunga mkono Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwanza kupitia maseneta wa Marekani na kisha kupitia waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio. Akiwa mgeni rasmi katika dhifa ya kila mwaka huko Washington, Rais Felix Chisekedi wa DRC alisifiwa na Donald Trump ambaye pia alimwambia kuwa anaweza kuwasiliana naye moja kwa moja iwapo kutakuwa na tatizo lolote. Mapigano yanaendelea licha ya makubaliano ya amani. Majeshi ya Kongo yanaendelea kupambana na uasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda ambao wanadhibiti sehemu nyeti za mashariki mwa DRC. Mapigano haya yanaendelea miezi miwili baada ya Shisekedi na Kagame kusaini makubaliano ya amani huko Washington ambayo yalikusudiwa kukomesha mvutano kati ya nchi hizo mbili. Kutokana na hali hii, Marekani imetishia kuiwekea Rwanda vikwazo ili kuilazimisha kuondoa wanajeshi wake na kusitisha usaidizi wowote kwa kundi hilo la M23. Rais wa Rwanda amehimiza nchi yake kujitegemea zaidi. Alizungumza katika hafla iliyofanyika katika mji mkuu wa Rwanda Kigali, ni siku ya Alhamisi. Kagame alionekana kujibu na kusisitiza uhuru wa nchi hiyo. Akisema, tumejitolea kujitegemea ili uhai wetu usitegemee bahati au nia njema ya wengine ambao wanaweza kuchagua kutusaidia leo na kujiondoa kesho. Kagame aliongeza kusema katika kipande cha video iliyochapishwa kwenye akaunti rasmi ya ofisi ya rais katika mtandao wa X kwamba kujitegemea ndiyo kipaumbele kikuu cha Rwanda. Hata hivyo ikulu ya White House inasisitiza kuheshimiwa kwa makubaliano ya Washington ambayo pia yanaihakikishia ya Marekani upatikanaji wa madini ya Congo yanayoshutumiwa kuporwa na Rwanda. Wakati huo huo, hali ya kibinadam ni ya kutisha katika maeneo yanayodhibitiwa na M23, huku idadi ya watu waliolazimika kuyakimbia makazi yao ikiongezeka na hivyo kufanya mgogoro huu kuzusha changamoto kubwa za kiusalama na kisiasa katika eneo hilo lenye utajiri wa madini la mashariki mwa DRC. Kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo CHADEMA, Tundu Lissu, imeahirishwa hadi Februari kumi na moja mwaka huu ambapo mahakama inatarajiwa kutoa uamuzi baada ya kusikiliza hoja za kisheria za pande zote mbili kuhusiana na uhalali wa mashahidi fiche wa jamhuri. Lissu anakabiliwa na, na shtaka moja la uhaini kinyume na kifungu cha 36 cha pili d cha sheria ya kanuni ya adhabu inayotokana na maneno aliyotamka kuhusiana na kuzuia kufanyika uchaguzi mkuu wa mwaka wa 2025. Kwa mengi zaidi kuhusu hali ilivyokuwa mahakamani, ni kwenye taarifa ifuatayo. Shangwe na nderemo zimeibuka leo katika mahakama kuu masijala ndogo ya Dar es Salaam mara baada ya mwenyekiti wa Chadema taifa Tundu Antipasi Lisu kuingia mahakamani baada ya kesi yake ya uhaini kusimama kwa zaidi ya siku 88 tangu ilipoahirishwa Novemba mwaka jana. Lisu akiwa mwenye furaha alionyesha ishara ya kuuzungusha mkono wake wa kuume na ishara ya Chadema ya vidole viwili wakati alipoingia katika ukumbi wa mahakama hiyo. Baada ya Lisu kufika, cha kwanza kilikuwa ni maombi. Kesi ilianza kusikilizwa na Lisu alianza kwa kuwasilisha kilio chake kikubwa mbele ya mahakama hiyo, akieleza kuwa ananyimwa haki yake ya kuzungumza na mawakili bila kusikilizwa na maafisa magereza. Kadhalika, Lisu amedai kuwa mawakili wake wakifika gerezani wanapelekwa kwenye chumba cha mkuu wa usalama wa gereza, na kwamba wakiwa huko mazungumzo yao yote yanasikilizwa na mkuu huyo wa usalama, mkuu wa gereza na maafisa wengine wa magereza wasiopungua wa watatu. Pamoja na hayo Lisu anaeleza wasiwasi wake kuhusu kesi yake kucheleweshwa. Ameyasema hayo akirejea kesi ya uhaini dhidi ya Katibu Gandhi na wenzake wanane kutoka mahakama kuu hadi mahakama ya rufaa na kusema kesi hiyo ya uhaini ilichukua miezi kumi na minne na mashahidi walikuwa mia moja arobaini. Lakini kesi yake mpaka sasa ina miezi kumi, na ni mashahidi watatu tu ndio waliofanikiwa kutoa ushahidi. Lisu akasema kwa utaratibu huo huenda kesi yake ikafika mwaka hali iliyoibua vicheko mahakamani hapo. Waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia ameshitumu Eritrea, nchi jirani, kwa uchokozi wa kijeshi na kuunga mkono makundi yenye silaha katika eneo la Ethiopia, kulingana na barua iliyoonekana na shirika la habari la Reuters na kuthibitishwa na wizara hiyo. Mahasimu hawa wawili wa muda mrefu ambao walipigana vita kati ya mwaka wa 1998 na 2000 walisaini makubaliano ya amani mwaka wa elfu mbili kumi na nane na walikuwa washirika wakati wa vita vya miaka miwili vya Ethiopia dhidi ya mamlaka za mkoa wa Tigrey kaskazini mwa nchi. Hata hivyo, Eritrea ikiwa imetia saini makubaliano ya mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili yaliyomaliza mzozo wa Tigrei, na uhusiano kati ya mataifa hayo mawili umezorota sana tangu wakati huo. Mapigano ya hivi karibuni kati ya vikosi vya Tigrei na wanajeshi wa Ethiopia yamefufua hofu ya uhasama mpya. Msemaji wa serikali ya Eritrea amesema kwamba mamlaka ilikuwa ikithibitisha kama barua hiyo imefika kwa wizara ya mambo ya nje. Katika barua ya tarehe saba Februari iliyoandikwa na mwenzake wa Eritrea Osman Saleh, waziri wa mambo ya nje wa Ethiopia Gideon Timothewos alisema kwamba vikosi vya Eritrea vimekuwa vikichukua eneo la Ethiopia kwa muda mrefu kando ya mpaka wao wa pamoja, na vilikuwa vikitoa msaada wa vifaa kwa makundi yenye ya silaha yanayoendesha harakati zao nchini Ethiopia. Amedai kwamba matukio ya hivi karibuni yalionyesha kuongezeka kwa vurugu akitaja luteka ya pamoja ya kijeshi kati ya vikosi vya Eritrea na makundi yenye silaha ya Ethiopia karibu na mpaka wa kaskazini magharibi. Eritrea imejibu kwa hasira taarifa za umma zilizorudiwa na Waziri Mkuu Abiy Ahmed kwamba Ethiopia isiyo na bandari ina haki ya kufikia bahari, taarifa ambazo wengi nchini Eritrea, nchi iliyo karibu na bahari nyekundu, wanaona kama vitisho vilivyo wazi la hatua za kijeshi. Katika barua yake Gilon amesema kwamba Ethiopia itaendelea kuwa wazi kwa mazungumzo ikiwa Eritrea itaheshimu uadilifu wa wake wa eneo. Ameongeza kwamba Addis Ababa ilikuwa tayari kushiriki katika mazungumzo ya nia njema kuhusu masuala yote ya maslahi ya pamoja, ikiwa ni pamoja na masuala ya baharini ya ufikiaji wa bahari nyekundu kupitia bandari ya Sab ya Eritrea. Jason Nyakundi, SPS Audio, Nairobi, Kenya. Penda, shiriki, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.