Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Demokrasia na utaratibu wa kimataifa unaozingatia sheria ziko hatarini kulingana na ripoti ya kila mwaka ya shirika la haki za binadamu ama Human Rights Watch. Kuna msisitizo mahususi juu ya Marekani na kile ambacho chombo cha kimataifa kinaelezea kama kudorora kwa haki za binadamu, lakini pia kuna tahadhari juu ya Australia. Sera za uhamiaji na kuwekwa kizuizini kwa vijana wa Australia zinaorodheshwa kama mapungufu makubwa, zikionyeshwa kuwa ni demokrasia demokrasia peke ya magharibi isiyo na sheria ya kitaifa ya haki za binadamu. Demokrasia ulimwenguni imeporomoka hadi viwango vya mwaka wa 1985 ndiyo tathmini ya hivi karibuni ya shirika la haki za binadamu katika ripoti yao ya kila mwaka. Marekani, China na Urusi zimetajwa mara moja katika sura ya ufunguzi ya mkurugenzi mtendaji, zikiorodheshwa kama vitisho vya utawala wa kimataifa unaozingatia sheria. Philippe Bolopion anasema kwa mfumo wa haki za binadamu ulimwenguni uko hatarini. In the world, for the last 20 years... Democracy has been receding steadily. And every time democracy recedes, it's bad for human rights. It's bad for the full range of human rights. So we've had like a, you know, an adverse environment, I would say, for the last 20 years, with, you know, many countries becoming less free. Marekani imekuwa katika mstari wa mbele. Sura ya kwanza kabisa ya ripoti hiyo inaitwa je haki za binadamu zitapona katika ulimwengu wa Trump Uh, uh, uh, maswala haya ni sehemu tu ya orodha ndefu ya mapungufu iliyoainishwa katika ripoti hiyo ambayo pia inajumuisha uharibifu wa msaada wa chakula na ruzuku za afya nchini Marekani, haki za wanawake na mipango ya kusaidia watu wasio wazungu, watu wenye ulemavu na watu wa jinsia tofauti. Bwana Bolopion pia anaorodhesha kuyoyoma kwa faraga na matumizi ya nguvu ya serikali kuwatisha wapinzani wa kisiasa, vyombo vya habari, kampuni za sheria, vyuo vikuu, jamii za kiraia na hata wachekeshaji. Ripoti inasema ni mpangilio mpya wa ulimwengu wa Trump, ambapo nguvu hufanya haki na maovu si sababu za kuvunja mikataba. Ashka Yakuma ni mkurugenzi wa utetezi wa mizozo katika Human Rights Watch na anasema ingawa hakuna nchi yenye rekodi kamilifu, maswala haya yanaashiria mabadiliko makubwa ya zilizoweka mtazamo. Australia pia inalaumiwa kwa kushindwa kwake kulinda haki za watafuta hifadhi na wakimbizi miongoni mwa masuala mengine kadhaa. Umoja wa Mataifa tayari umelaumu ukosefu wa uwazi wa serikali ya Australia kuhusu sera na vitendo vya kizuizini kwa wahamiaji na kufuatia, ziara mwishoni mwa mwaka jana, walisema utawala wa lazima wa kizuizini wa Australia unakiuka haki za binadamu kimataifa. Annabel Hennessy ni mtafiti wa Human Rights wa Australia na anasema shirika hilo limevunjika moyo kuona kushindwa kwa serikali ya Australia kujibu matokeo ya umoja wa mataifa and instead what we saw later on in the year was it expand its abusive policies via the announcement of the new deal with Nauru which could potentially see hundreds of people uh, Idara ya masuala ya ndani imetoa taarifa ikisema makubaliano na Nauru yanakubaliana na wajibu wa kitaifa wa Australia na kutoa mfumo wa uhamiaji ambao ni thabiti, mwafaka na kwa manufaa ya taifa. Australia pia imekosolewa kwa sera zake za kuwashikilia vijana pamoja na sheria yake inayoanza umri wa uwajibikaji wa jinai kuanzia miaka kumi, chini ya viwango vya Umoja wa Mataifa. Kuk kukosa kuwalinda waasili wa kwanza wa Australia pia kumetajwa ikiwa ni pamoja na viwango vya juu zaidi vya kuchukuliwa watoto wa asili ya kwanza. Ubaguzi wa rangi pia ulatia doa rekodi ya Australia. Ripoti hiyo inaonyesha shambulio la kigaidi la Bondi ambalo liliwaua watu kumi na watano mwezi Desemba mwaka jana. Bey Hennes anasema suluhisho si rahisi, lakini sera za kinga ni muhimu, akikosoa mapengo katika sheria za serikali za chuki zilizoweka hivi karibuni kujibu shambulio are not inciting violence or there's not evidence that they're inciting violence. And we don't want Australia to follow the ranks of other governments where they have you know, listed peaceful civic groups um, as hate groups or as terrorist groups. Labda mojawapo ya vikwazo vikubwa katika kutekeleza ulinzi wa haki za binadamu na ukosefu wa sheria ya haki za binadamu nchini Australia demokrasia magharibi pekee bila mojawapo Shirika la Human Rights Watch linasema ulinzi wa watu walio katika mazingira magumu ikiwa ni pamoja na wanaotafuta hifadhi haujawahi kuwa muhimu zaidi kama ilivyo sasa, huku dunia ikikabiliwa na migogoro katika maeneo mengi. Vita vya Israel dhidi ya Gaza vimevutia umakini na ukosoaji kutoka kwa jamii ya kimataifa, huku nchi zikisaini tamko la pamoja lililokosoa vikali matumizi ya njaa kama silaha ya kivita na mauaji ya raia wasio na hatia. Shirika hilo linaelezea vita vya Israel dhidi ya Gaza kama mauaji ya kimbari, madai ambayo Israel inaendelea kukanusha. B Kumar anasema moja kati ya mambo mabaya zaidi ya mzozo huo ni usaidizi na utiaji Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.