Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. SBS, a world of difference. You're with SBS Swahili on mobile, online and on radio. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo msikilizaji, na karibu kwa taarifa tulizokuandalia leo, ikiwa tarehe 6 mwezi wa pili mwaka elfu mbili ishirini na sita. Jina langu ni Leila Ali. Tumekuandalia makala maalum kuhusu upendeleo wa kikabila na ubaguzi wa polisi ama na kila kitu unahitaji kunradhi kujua kabla ya kuanza mchakato huo. Lakini kabla ya hayo, tuangalie habari zinazojumuisha taarifa yetu leo. Waziri mkuu Anthony Albanese yuko Indonesia kusaini mkataba wa kihistoria wa usalama. Majeshi ya Marekani na Urusi yanayotangaza kwamba wataanza kushirikiana taarifa za kijeshi, huku mazungumzo ya amani na Ukraine yakiendelea. Watu zaidi ya 150 wafariki baada ya shambulio Nigeria. Waziri mkuu Anthony Albanese atasaini mkataba wa kihistoria wa usalama na rais wa Indonesia. Akiwa katika ziara yake ya pili kufika nchini humo katika kipindi chake cha pili kama kiongozi mkataba wa Australia Indonesia kuhusu usalama wa pamoja ulitangazwa mnamo Novemba mwaka uliopita, na utawakilisha mabadiliko kutoka sera ya muda mrefu ya kutoegemea upande wowote wa, wa Indonesia inavyohusu ulinzi. Kabla tu ya safari Alhamisi, bwana Albanizi aliambia bunge kuwa ni wakati muhimu. Marekani na Urusi wamekubaliana kuanzisha tena mazungumzo ya kiwango cha juu ya kijeshi kufuatia raundi ya hivi karibuni ya mazungumzo ya amani ya pande tatu na Ukraine. Jeshi la Marekani linasema kuwa ni hatua ya kuepuka makosa ya tathmini na kuongezeka kwa hali ya wasiwasi wasi. Nchi hizo zilisitisha kuwasiliana na majeshi ya kila mmoja kabla tu ya jeshi la Urusi kuvamia Ukraine mwezi Desemba mwaka elfu mbili ishirini na moja. Pande hizo tatu zilijadili kubadilishana wafungwa kati ya Ukraine na Urusi ambapo wa Ukraine mia moja hamsini na saba waliachiliwa siku ya wa Alhamisi kama sehemu ya makubaliano hayo. na afisa mkuu wa benki ya akiba Michelle Bullock na wenzake watawasilisha taarifa kwa bunge leo kueleza jukumu la serikali katika benki kuu kuongeza viwango vya riba za mikopo ya nyumba ya mara ya kwanza katika miaka miwili tangu benki ya akiba ilipoongeza kiwango cha msingi cha mikopo hadi asilimia 3.85 siku ya Jumanne. Wabunge wa upinzani wamemshutumu waziri wa, wa fedha Jim Chalmers kwa madai kuwa ongezeko la matumizi ya serikali ndilo chanzo cha kuongezeka kwa mfumuko wa bei. Muhtasari wa bajeti wa mwaka wa fedha wa waziri Jim Chalmers ulionyesha kuwa matumizi ya Jumuia ya Madola yanatarajiwa kufika asilimia 26.9 ya pato la taifa mwaka huu wa fedha, kiwango cha juu zaidi tangu miaka ya 1980 isipokuwa kipindi cha janga la COVID-19. Gavana Bullock, naibu wake Andrew Hoser na maafisa wengine wakuu wa benki kuu huzingatiwa mara kwa mara na kamati ya wabunge wa Leba Liberal na wabunge wa kipembezoni na polisi wa Australia kusini wanasema kuwa hawaamini tena kuwa mtoto wa miaka minne aliyepotea bado yuko hai, na kutoweka kwake sasa kunachukuliwa kama uchunguzi wa uhalifu mkubwa. Gus Lamont aliripotiwa kupotea kutoka kwenye shamba la kufugia kondoo ambapo familia yake inaishi mwezi wa Septemba uliopita. Mkuu wa upelelezi Darren anasema kuwa polisi wanashuku kuwa mtu aliyekuwa akiishi kwenye nyumba hiyo alikuwa na kuhusika lakini alisisitiza kwamba wazazi wa Gus hawashukiwi. From the time that Gus went missing, the family members have been cooperating with police. The person who has withdrawn their cooperation, uh, is now considered a suspect in the disappearance of Gus. Na seneta huru Lydia Thorpe anasema hayuko tayari kuamini kuwa kamishna mpya wa kitaifa wa watoto wa kabila la Aboriginal na Torres Strait ataweza kuleta mabadiliko halisi. Sheria imewasilishwa bungeni ili kuanzisha kamishna wa kudumu na huru, ikilazimisha uteuzi wa kihistoria na wa mwaka jana wa Suan Hunter kama mtu wa kwanza kushikilia nafasi hiyo ya wakati wote. Nafasi hii inalenga kushughulikia tofauti kubwa ambapo watoto wa mataifa ya kwanza wana uwezekano wa mara ishirini na saba zaidi kuwa katika rumande za vijana na mara kumi zaidi kuwa katika malezi ya nje ya familia ikilinganishwa na wenzao wasio wa kabila la asili. Mswada uliopendekezwa unaweka adhabu za kiraia kwa kushindwa kutoa taarifa kwa kamishna, lakini inavyoonekana inazipa serikali kinga. Senata Thorpe anasema nafasi mpya lazima iwe na nguvu halisi za kuwajibisha serikali. Mamlaka zinasema mshukiwa aliyeshtakiwa kwa kutenda kitendo cha kigaidi katika jaribio la kushambulia mkusanyiko wa siku ya kuvamia alikuwa amehamasishwa na kile kinachoitwa itikadi ya wazungu. Maelfu ya watu walihamishwa walihamishwa, kunradhi, kutoka Forest Place katika kituo cha mji wa Perth tarehe 26 Januari, baada ya polisi kugundua kifaa chenye kemikali za hatari, misumari na mipira ya chuma kifaa hicho cha mlipuko ambacho hakikulipulika, ingawa kinadaiwa kilipatilizwa, kilitupwa kwa umati wa watu elfu mbili mia tano wa wenyeji wasili, familia na waungaji mkono na mwanaume mwenye umri wa miaka 31 kutoka kwenye daraja juu. Waziri Mkuu wa Australia Magharibi Roger Cook anasema kwamba mashirika ya serikali na ya shirikisho yameamua tukio hilo lilikuwa kitendo cha ugaidi cha kwanza katika historia ya jimbo hilo. Kamishna wa polisi wa Australia Magharibi Cole Blank anasema kwamba mwanaume huyo alidaiwa alipata maelezo Na watu 170 wameuawa na wapiganaji wanaoshukiwa kuwa jihadi katika shambulio lililotokea kijiji cha Woro nchini Nigeria. Ni shambulio mbaya zaidi mwaka huu katika jimbo la kati. Shambulio la wiki hii tarehe tatu mwezi huu limetoa matukio ya maangamizi katika wilaya ya Kiama ambapo maduka yalichomwa hadi chini, pikipiki ziliharibiwa, na walinzi wa kujitolea waliuawa walipojaribu kulinda jamii. Mwenyekiti wa eneo hilo la serikali ya mtaa ya Kiama Abubakar Danladi alielezea tukio hilo picha zilionyesha miili ya wahanga ikiwa imefungwa tayari kuzikwa baada ya shambulio hilo. Gavana wa jimbo la Kwara Abdul Rahman Abdul Rasag, alipotembelea eneo hilo, aliapa jibu la haraka la jeshi. Tuna taarifa zaidi kuhusu tukio hilo hapo baadaye. Na sasa tukimalizia habari zetu leo, miongozo ya eneo nchini Japani inatahadharishwa kwamba eneo maarufu la kuteleza kwenye theluji kwa watalii wa Australia lina changamoto zake. Nchi imekumbwa na msimu wa theluji nyingi kuvuka kawaida, na shirika la usimamizi wa moto na maafa la Japan linasema kuwa angalau watu thelathini wamefariki na mamia wengine wamejeruhiwa ndani ya siku kumi na tano zilizopita. Waaustralia watatu wamefariki katika mwezi uliopita. Na sasa tuangalie hali ya hewa sehemu mbalimbali mbali Australia leo. Perth kutakuwa na jua kali na digrii 35. Adelaide vilevile na 33. Melbourne kutakuwa na jua kiasi na digrii 25. Mawingu yanatarajiwa Hobart na digri 22. Canberra jua kwa kiasi kikubwa na digrii 37, na Sydney kutakuwa na mawingu kiasi na digri 31. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.