Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Serikali ya Uingereza imeweka vikwazo dhidi ya watu sita maalum ambao inadai wanachochea vita vya Sudan. Hatua hizo zilitangazwa na katibu wa mambo ya nje Yvette Cooper baada ya ziara yake kwenye mpaka wa Sudan na Chad wiki hii, ambapo alikutana na wakimbizi waliokimbia vurugu. Katibu wa mambo ya nje wa Uingereza alisema katika taarifa yake kuwa anatumai vikwazo hivi vitasambaratisha vita vya wale wanaoendesha au kufaidika na ghasia za kikatili nchini Sudan na kutuma ujumbe kwa wale waliohusika na uhalifu kuwa watachukuliwa hatua. Watu walio chini ya vikwazo ni pamoja na maafisa wakuu wa jeshi la Sudan na wanamgambo wa RSF pamoja na raia watatu wa kigeni wanaodaiwa kuwa na jukumu la kuajiri mashujaa wa Colombia kupigania RSF. Liitembelea wakimbizi walio jirani ya Chad wiki hii, wakiwemo wanawake na wasichana walikuwa wahanga wa mashambulizi ya kingono yanayofanywa na makundi yanayopigana vita nchini Sudan. Vimekuwa vikidumu takriban miaka mitatu na migogoro mbaya zaidi wa kibinadamu duniani. Kulingana na Umoja wa Mataifa, zaidi ya watu milioni 13 wamehamishwa makwao kutokana na mzozo huu na zaidi ya milioni 21 kwa sasa wanateseka kutokana na uhaba mkali wa chakula. Wakazi wa mji wa Kisangani mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamelazimika kuyahama makazi kutokana na hofu kwamba waasi wa M23 watashambulia tena baada ya kulenga uwanja wa ndege wa mji kwa kutumia droni. Kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa ifuatayo kundi la waasi la AFC M 23 lilidai kuhusika na shambulio la droni Jumapili iliyopita katika uwanja wa ndege wa Bangoka huko Kisangani. Kulingana na mamlaka katika jimbo la Chopo, droni nane pia zilikamatwa. Hata hivyo, hakuna majeruhi walioripotiwa na usafiri wa anga hau kusitishwa. Tukio hilo lilizusha hofu miongoni mwa raia ambao baadhi yao walilazimika kuyahama makazi yao. Jean Etongo ni mkulima anayeishi karibu na uwanja huo wa ndege wa Bangoka huko Kisangani. Anasema walihofia kutokea kwa vifo ikiwa wangeliangukiwa na droni, hivyo wanakijiji walianza kuondoka kwa wingi usiku huo. Tangu wakati huo Etongo amekimbilia katikati mwa mji wa Kisangani, takriban kilomita 17 kutoka uwanja huo wa ndege ulioshambuliwa. Sasa anaishi katika jumba lililotelekezwa lisilo na milango wala madirisha. Kulingana na ujumbe rasmi uliotangazwa kwenye televisheni ya taifa, mamlaka za Kongo zilisema kuwa droni hizo zilikuwa zimebeba silaha zilikusudiwa kusababisha vifo na uharibifu wa mali huku ikitoa wito kwa raia kutokuwa na hofu, kuwa watulivu na kutojali taarifa za uvumi. Janti Sefu ni makamu mwenyekiti wa shirika la kiraia la New Dynamics anasema Kisangani inachukuliwa kuwa ngome ya mwisho inayolengwa na waasi hao wa M23 huku akiitaka serikali ya Kongo kufanya juhudi zinazohitajika ili kupeleka vifaa vya kisasa vya kijeshi eneo hilo ikiwa ni pamoja na vifaa vya ulinzi wa anga, droni na ndege za kivita. Kisangani ni mji wa tatu kwa ukubwa nchini Kongo, baada ya Kinshasa na Lubumbashi. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ameshutumu Eritria kwa kile alichokitaja kuwa mauaji ya kimbari wakati wa vita vya Tigrei kati ya mwaka 2020 na mwaka 2022, wakati huo wa mataifa hayo yakiwa washirika. Abi Ahmed amesema hayo kwenye hotuba yake mbele ya bunge na kuongeza kuwa licha ya mauaji hayo kwenye mji wa Aksum, Eritria pia ilifanya uparaji katika eneo la Adwa. Waziri wa mawasiliano wa Eritrea Yemane Gebre Meskel, hata hivyo, hakutaka kuzungumzia madai hayo alipoulizwa na shirika la habari la AFP. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki mnamo Februari 2023 alikana na madai ya ukiukwaji wa haki za binadamu huko Tigray, kuyataja kama ni uongo. Uhusiano baina ya Ethiopia na Eritrea umezidi kuzorota tangu walipopigana pamoja dhidi ya waasi wa Tigray, na hii ni mara ya kwanza kwa Abiy kukiri mauaji hayo. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amemteua bila kukusudia mtu aliyekufa kuwa mjumbe wa kamati zitakayoandaa uchaguzi wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Msemaji wa ofisi ya rais Salva Kir amesema mamlaka zilipitiwa wakati wa uteuzi, baada ya Steward Sorobia Budia, mwanasiasa wa zamani mingoni wa upinzani kuwa miongoni mwa wajumbe waliotajwa katika amri iliyotolewa na Kir. Budia alifariki miaka mitano iliyopita. Taarifa zinasema familia ya marehemu sasa inadai fidia kwa kuzingatia tamaduni zinazotakaza kuomba au kuamsha roho ya marehemu bila ufahamu, ridhaa au ushiriki wa familia. Hakujawahi kufanyika uchaguzi nchini Sudani Kusini iliyopata uhuru tangu mwaka wa elfu mbili na kumi na moja na ambayo imekumbwa na vita vya wenyewe kwa wenyewe vya kila mara. Ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo utapeleka timu yake ya kwanza kutathmini usitishwaji mapigano kati ya serikali na waasi wa M23. Wizara ya mambo ya nje ya Qatar imesema hayo baada ya kuongoza mazungumzo mjini Doha na kuongeza kuwa timu hiyo itapelekwa Uvira, mji wa kimkakati mashariki mwa Kongo ambao waasi hao waliudhibiti mwezi Desemba. Tangazo hilo ni ishara ya kupigwa hatua katika mazungumzo ya pamoja ya moja kwa moja yaliyoratibiwa na Doa kati ya Kongo na M23 ambao mwaka uliopita walidhibiti ardhi kubwa kabisa kuwahi kuikamata mashariki mwa taifa hilo. Msukumo huo wa karibuni wa kufanyia tathmini usitishwaji mapigano hata hivyo, unafanyika wakati mapigano yakiendelea kwenye eneo hilo la mashariki. Makumi ya watu wameuawa kwa kupigwa risasi katika vijiji viwili vilivyoko katika jimbo kuana la Kwara nchini Nigeria. Washambuliaji hao pia walichoma maduka na makazi ya watu na kuwalazimisha wakazi wa vijiji vya Woro na Nuku kukimbia makwao. Mbunge na kiongozi wa vijiji hivyo aliambia BBC. Mamlaka nchini Nigeria zinasema shambulio dhidi ya jimbo la Kwara lilitokana na itikadi kali kwa nasi uhalifu, huku kikosi cha wanajeshi kikitumwa jimbo la Kwara kudhibiti hali. Gavana wa jimbo hilo Abdulrahman Abdulazad alizuru vijiji vya Woro na Nuku vilivyodhibitiwa na shambulio hilo, akiwa na viongozi wengine. Alisema kuwa watu sabini na tano ambao ni waumini wa dini ya Kiislamu waliuawa. Afisa wa shirika la msalaba mwekundu huko Kwara, Babaomo Andoyeji aliambia shirika la AFP kwamba ripoti zinaonyesha idadi ya vifo sasa imefikia mia moja sitini na wawili huko, operesheni ya kutafuta miili zaidi ikiendelea. Wakati huo huo, Amnesty International ilisema katika taarifa yake kwamba zaidi ya watu 170 wamefariki dunia, ikibainisha kuwa baadhi yao walipigwa risasi na wengine kuchomwa moto wakiwa hai. Akizungumza na wanahabari, gavana huyo alisema shambulio hilo lilitokana na jimbo hilo kukataa kufuata maadili ya Kiislamu. Aidha, gavana wa jimbo hilo alisema kuwa rais wa Nigeria Bola Tinubu ameidhinisha jeshi kupelekwa katika eneo hilo kudumisha usalama. Eneo la kaskazini mwa Nigeria limekuwa likikabiliwa na ukosefu wa usalama kwa muda, tukio la hivi karibuni likiwa la watu kutekwa nyara wakiwa kanisani. Na waendesha mashtaka wa Libya wanasema wanachunguza mauaji ya Saif al-Islam Gaddafi, mwana wa kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Kanali Muammar Gaddafi ofisi yake ilisema katika taarifa kwamba Al Islam Gadafi mwenye umri wa miaka hamsini na tatu ambaye hapo awali alionekana kama mrithi wa baba yake aliwaa wakati wa makabiliano ya moja kwa moja na watu wane wasiojulikana wenye bunduki waliovamia nyumba yake katika jiji la Sintan. Wakati huo huo, wakili wa Saif al Islam aliambia shirika la habari la AFP kwamba kikosi cha makomando wane kilifanya mauaji nyumbani kwake katika jiji la Syntan. Ingawa haikuwa wazi ni nani alihusika na shambulio hilo, ofisi ya mwendesha mashtaka wa umma ilisema wataalamu wa uchunguzi wa jinai wametumwa Zintam, kaskazini magharibi mwa Libya, kufanya uchunguzi. Saif al-Islam kwa muda mrefu alionekana kama mtu mwenye ushawishi mkubwa na kuogopwa zaidi nchini baada ya baba yake, ambaye alitawala Libya kuanzia mwaka wa 1969 hadi alipoondolewa madarakani na kuuawa wakati wa uasi wa mwaka wa 2011. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.