Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Mkataba wa muungano wa falepili kati ya Australia na Tuvalu uliangaziwa kama wa kwanza wa aina yake duniani ukiwa na kifungu kimoja cha makubaliano kinachoruhusu hadi watu 280 wa Tuvalu kuhamia Australia kila mwaka kama njia ya kukabiliana na viwango vya bahari vinavyoongezeka na kutishia ardhi yao. Kikundi cha kwanza cha wahamiaji chini ya makubaliano haya sasa wamewasili Australia. Hata hivyo, pamoja na kuwepo kwa jamii ndogo ya watu wa Tuvalu, huku wanakabiliwa na changamoto ya kuzoea makazi mapya huku wakidumisha uhusiano na jamii na utamaduni wao harufu ya chakula cha jioni kwa familia inayokuwa ya watu sita inajaa ndani ya nyumba katika sehemu za nje za magharibi mwa Melbourne. Ni mfuatano wa kawaida kwa familia yoyote katika vitongoji vya vi Australia, lakini kwa familia ya Manuelas bado ni kitu kipya kabisa. Ni karibu wiki mbili tu zilizopita ambapo Telieta Kaumale na watoto wao wanne waliwasili. Telieta anasema bado inaendelea kumjia kama ndoto. Another new chapter to our family journey's life. Yeah. Yeah. Familia ya Manuelas wapo hapa kwa njia mpya ya visa maalum inayoitwa Falepili Mobility Pathway. Inapatikana kwa waombaji 280 kutoka Tuvalu kila mwaka ikiamuliwa kwa kura ya bahati nasibu. sibu. Telieta alifanya kazi kwa idara ya kazi ya Tuvalu, wakati mume wake Kaumali alifanya kazi katika idara ya kazi za umma za serikali akiwa na uzoefu katika usanifu majengo. Wapenzi hao waliamua kuwa miongoni mwa watu zaidi ya elfu nane mia saba walioomba visa hiyo. Yeah. Matarajio ya kuchaguliwa yalikuwa moja kati ya zaidi ya nafasi 30. Kaumaili anakumbuka wakati aliposikia habari ambazo hazikutegemewa kwamba familia yake imepata mafanikio Viza mpya inawapatia wahamiaji kutoka Tuvalu makazi ya kudumu nchini Australia. Profesa Jane McAdam, ambaye ni mkurugenzi wa kitengo cha tafiti za uhamiaji katika chuo kikuu cha New South Wales, anaelezea kwamba viza hiyo haiwahitaji waombaji wawe tayari na mipango ya kazi au masomo It Diaspora ya Tuvalu huku Melbourne ni ndogo lakini imeungana vizuri. Familia ya Manuelas wanajiona kuwa na bahati kuwa wanaishi na ndugu yao Boland. Yeye pia anahusika sana na jamii na huwasaidia wahamiaji wapya kutoka Tuvalu kuzoea maisha hapa. But I Wakati njia ya uhamiaji wa falipili imekuwa maarufu sana nchini Tuvalu, mtaalamu mmoja anatatiza na mfumo wa kura ya bahati nusu ya visa ambao haueleweki. Daktari Yvon Su kutoka shule ya afya ya umma ya chuo kikuu cha Harvard anaeleza kwamba visa hii ilibuniwa kwa sehemu kuwasaidia walio kwenye mstari wa mbele wa mabadiliko ya tabia nchi na viwango vya bahari vinavyoongezeka. Lakini waziri wa shirikisho la masuala ya Pacific Pat Conroy anasema hali ya nasibu ya kura ni muhimu kwa mkataba. The thing that we definitely need to avoid is brain drain. Uh, if you didn't have a Uh, introduced an element of random selection. In the end, the people who would qualify first for this uh, visa would be the people with the highest educational professional qualifications within Tuvalu, and that would lead to a brain drain. Huko Melbourne, Kaumaili na Telieta, wote wawili wanashukuru, lakini pia wanatambua kwa undani tishio ambalo mabadiliko ya hali ya hewa yanaiweka kwa nchi yao ya nyumbani. Another 50 years they said that Tuvalu will be gone eh? But, um, My countrymen they're still fighting you know. At the moment they're still fighting for for that but we just fought for the better of our family m to come here and use this opportunity Penda, shiriki, toa maoni. fuatilia idha ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.