Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbscomau, mkwaju Swahili. Je, usafiri wa umma unapatikana popote nchini Australia? Waaustralia wengi husafiri kwa magari binafsi wanapoenda kazini. Ni takwimu zinazotolewa na ofisi ya takwimu ya Australia tangu mwaka 1976 wakati walipoanza kuuliza swali hilo. Profesa John Nelson ni mwenyekiti wa usafiri wa umma katika taasisi ya mafunzo ya usafiri na usafirishaji ya Chuo Kikuu cha Sydney. Anasema miji iliyosambaa ya Australia na umbali mkubwa kati ya miji inafanya kuwa vigumu kuhudumia maeneo ya vijijini kwa usafiri wa umma. Hata unaposafiri nje ya Sydney, utaona kwamba mali zinapojitokeza kuwa mbalimbali mbali. Lakini katika maeneo yenye idadi kubwa ya watu na miji mikubwa, usafiri wa umma ni kwa njia nyingi haraka zaidi, gharama nafuu na hata muhimu kwa watumiaji wengine. Je, ni kadi gani ya kulipia usafiri wa umma katika jiji mnaloishi? Kila jimbo au eneo lina mtandao wake wa usafiri, huku miji mikuu na miji mikubwa ikitumia mfumo wa tiketi za kadi za kisasa kwa malipo bila pesa taslimu. Kadi ya awali ya kulipia inayotumika katika kila mji mkuu wa jimbo au eneo ni The go card. Je, mnatumia je mnatumiaje kadi ya kidijitali? Mifumo ya kadi za kidijitali kwa ujumla ni rahisi kutumia, anasema Professor Nelson, lakini ikiwa hamjawahi kuitumia hapo awali, haya ndiyo mnayohitaji kujua. Kwa kawaida ni ukubwa wa kadi ya benki. Mnaiwekea thamani kabla ya kuitumia kuingia kwenye mifumo ya usafiri wa umma iwe ni basi, treni, tram au feri. Kuhusu jinsi ya kuitumia kiashiria mara nyingi ni kwenye gusa kadi mwanzoni na mwisho. Wakati mwingine kutakuwa na kile tunachokiita lango au kizuizi, ambapo mnashikilia kadi yenu. Katika hali nyingine kuna nguzo ya malipo ya kisomaji cha kadi. Profesa Nelson anaeleza. Vipengele vya kawaida vya kadi za kielektroniki ni pamoja na viwango vya upendeleo kwa vijana na wastaafu, nauli za punguzo kwa safari siku za mapumziko na mwishoni mwa wiki, na vilevile vile viwango vya juu vya bei za kila siku na za kila wiki. Je, naweza kulipa na kadi ya benki kwa usafiri wa umma nchini Australia? Kutegemeana na mahali mnaposafiri, mnaweza kulipa kwa pesa taslimu kwa tiketi. Kwa mfano, pesa taslimu bado inakubaliwa huko Western Australia, lakini kulipa na kadi ya benki kwa usafiri wa umma kunazidi kuwa jambo la kawaida kote nchini. Sio majimbo na miji yote ina uwezo huo huo. Howard Collins, mratibu mkuu wa usafiri wa New South Wales, anaeleza. Lakini huko New South Wales kwa mfano, asilimia 60 ya miamala yote sasa ni kutumia kadi yenu ya benki. Watu wengi zaidi wanatumia kadi zao za mkopo au debit wakati mwingine saa zao au simu zao kubonyeza kufika na kuondoka. Wakati mnapoangalia kadi ya benki kwenye kisoma kadi kwa ajili ya ukaguzi wa tiketi, afisa wa kufuata sheria anaweza kuona tu taarifa ya malipo yenu, bwana Collins anaongeza. Hivyo hakuna wasiwasi kuhusu anwani au taarifa nyingine kwenye kadi yenu ya mkopo au debit. Maafisa walioidhinishwa wanaweza kuangalia nini? Katika vituo na ndani ya treni maafisa walioidhinishwa kufanya ukaguzi wa tiketi na usalama, huku kamera za CCTV zikiwa zimewekwa ndani ya treni na kwenye vituo. Mnashauriwa kuwa wa kuwafikia wafanyakazi wa usafiri wa umma kwa maswala ya usalama. Charlotte Hayes anasema yeye ni mkurugenzi mtendaji wa mkakati wa wateja na mawasiliano katika mamlaka ya usafiri wa umma ya Australia Magharibi. wafanyakazi wetu wa usalama wapo in hapa kusaidia, hivyo ikiwa mnaona tabia ya kupotosha so it's au it's mnakumbana na tabia isiyo ya kawaida, mko salama kuzungumza it? na afisa wa um, usalama b Hayes anasema, anasema. Makosa ya usafiri wa umma ni yapi? Makosa ya usafiri wa umma yanajumuisha makosa yanayohusiana na tiketi na tabia ambazo zinaweza kupelekea kupewa faini au kushtakiwa. Mfano wa makosa yanayotumika kote Australia ni pamoja na kusafiri bila tiketi halali au bila uthibitisho wa haki yako ya punguzo, kuvuta sigara au kunywa pombe, kuweka miguu yenu kwenye kiti. Ni nini kinachotokea nikipata faini? Kama umeona umepata faini na unahisi umeonewa, unaweza kutafuta msaada wa kisheria au kupinga faini hiyo kupitia shirika lenu la usafiri wa umma. Kuna timu inayoshughulikia ukiukaji. Nendeni kwenye tovuti ya wakala wenu na mnaweza kupata jinsi ya kukata rufaa dhidi ya ukiukaji huo. b Hays anaeleza, msisahau kuweka faini kwenye kabati na kusahau sababu yake kwa sababu faini hizi zinaweza kuongezeka na zinaathiri mkopo wenu, uwezo wenu wa kupata leseni ya udereva na mambo mengine mazito. Tabia nzuri ya kutumia usafiri wa umma nchini Australia ni ipi? Sheria na matarajio ya kawaida wakati wa kutumia usafiri wa umma nchini Australia ni kutomsumbua dereva, kuwapa nafasi za kukaa wale wanaohitaji, kuacha abiria washuke kabla ya kupanda, na kuepuka kuweka mifuko kwenye kiti, na pia kuepuka kula chakula chenye harufu kali. Je, ni lazima muwe kimya mnapotumia mna usafiri wa umma nchini Australia? Kuweka mazungumzo na muziki kwa sauti ya chini inatarajiwa kwa abiria kote katika mitandao ya usafiri wa umma nchini Australia kumbukeni kwamba kushiriki nafasi hiyo kunamaanisha pia kushiriki sauti na abiria wengine. Bhis anasema ni zile tabia njema zinazohakikisha mfumo wa usafiri wa umma unafanya kazi kwa ajili ya kila mtu, na daima hakikisheni ikiwa mko kwenye eneo linaloitwa kimya. Profesa Nelson kutoka chuo kikuu cha Sini ya nashauri hiyo inamaanisha hakuna mazungumzo kwa sauti kubwa, hakuna kupokea ujumbe wa simu Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.