Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili, SBS, SBS Swahili on. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi wa wa tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Hujambo wa msikilizaji, na karibu kwa taarifa tulizokuandalia leo, ikiwa tarehe 30 mwezi wa kwanza mwaka 2026. Jina langu ni Leila Ali na tumekuandalia makala maalum kuhusu iwapo Australia inaweza kuendelea na uhusiano wake wa Marekani ikizingatiwa hali ya kisiasa ya sasa, Habari kutoka Afrika na mwishoni, tahadhari kuhusu ndoa za kulazimishwa na jinsi shule zinaweza saidia wanafunzi wanaopitia uzoefu huu. Lakini kabla ya hayo, tuangalie habari zinazojumuisha taarifa yetu leo: watu wawili wakamatwa na polisi baada ya tukio la ufuatiliaji risasi huko Jilong; kipito cha Rafah kati ya Egypt na Gaza kufunguliwa baada ya miaka miwili; na kuna tahadhari kuhusu mlipuko wa virusi vya Nipah huko India. Watu wawili wamekamatwa na waliwekwa chini ya ulinzi wa polisi usiku kucha hospitalini baada ya tukio ambalo polisi walilazimika kufyatua risasi kwenye gari linalodaiwa kuwa limeibiwa liliporudi nyuma na kugonga basi la shule. Kituo cha anga cha polisi kiliona gari aina ya Kia Optima iliyodaiwa kuibiwa katika eneo la Newton huko Jilong. Jana alasiri, polisi walipojaribu kuzuia gari hilo, inadaiwa ilirudi nyuma na kugonga basi lililojaa wanafunzi. Polisi wanasema gari hilo lilielekezwa kwao na walilazimika kufyatua bunduki zao kabla ya kungongana na gari lingine. Abiria wa basi la shule hawakujeruhiwa. Mwanaume na mwanamke walikimbia kwa miguu, lakini walikamatwa karibu na hapo. Mwanaume huyo yuko hospitalini baada ya kupata jeraha lisilohatarisha maisha kwenye mkono kutoka kwa risasi, wakati mwanamke ana majeraha madogo. Kamanda Melissa Webers anasema ameshtuliwa na tukio hilo. Kipita cha Rafaa kati ya Gaza na Egypt kinatarajiwa kufunguliwa tena kwa mara ya kwanza katika takriban miaka miwili, ikitoa tumaini dogo kwa jamii inayokumbwa na mzingiro. Israel inasema imekubali kufungua tena kipita hicho kwa safari za watembea kwa miguu pekee chini ya hatua kali za ukaguzi, baada ya mwili wa mfugo wa mwisho wa Israel huko Gaza kurudishwa. Wale wanaoondoka Gaza watakuwa huru kusafiri, ili hali yoyote anayeingia atakabiliwa na ukaguzi wa usalama na ujumbe wa Ulaya, jeshi la Israel na shirika la Shinbet la Israel. Maandalizi yanaendelea kuandaa orodha za wasafiri, huku kipaumbele kikiwekwa kwa wagonjwa, majeruhi, wenye hati za kusafiri za kigeni na wanafunzi, pamoja na kurejea polepole kwa wakazi wa Gaza waliopata matibabu kunradhi nje. Zaher Al Wahidi ni mkurugenzi wa kituo cha taarifa za afya huko Gaza. Na Marekani imeonya kuwa kuna i, iko tayari kuchukua hatua za kijeshi ikiwa Iran itaendelea kuelekea kutengeneza silaha za nyuklia, huku jeshi kubwa la majini la Marekani likielekea mashariki ya kati. Akizungumza wakati wa mkutano wa baraza la mawaziri, katibu wa vita Pete Hegseth anasema kwamba Washington inarejea hali ya kuzuia na kuhakikisha Teheran iko na msukumo wa kutosha kufikia makubaliano. Maafisa wa Marekani wanasema kwamba rais Trump ako ama bado anapitia chaguo zake katikati ya kuongezeka kwa mvutano wa kufuatia ukandamizaji wa hivi karibuni wa Iran juu ya maandamano na wasiwasi mpya juu ya mpango wake wa nyuklia na China imewanyonga wanachama kumi na mmoja wa kikundi cha uhalifu inayotokana na familia iliyoko Myanmar iliyokuwa ikiendesha shughuli za utapeli kando ya mipaka ya kaskazini mashariki. Kikundi hicho kilihukumiwa kifo mwezi wa Septemba mwaka uliopita kwa makosa, ikiwa ni pamoja na mauaji ya kukusudia, kuumiza kwa makusudi, kuweka kizuizi isiyo halali, udanganyifu na kuanzisha kasino. Katika miaka ya hivi karibuni, China imeongezeka ama imeongeza ushirikiano na nchi jirani za Thailand na Kambodia kukabiliana na operesheni za vituo vya utapeli katika eneo hilo. Operesheni hiyo imepelekea maelfu ya watu kurudishwa nyumbani ili kukabili mashtaka katika mfumo wa sheria wa China. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres anasema matatizo ya dunia hayatatatuliwa na nguvu mmoja kuelekeza njia. Kauli zake zinakuja wiki moja tu baada ya rais wa Marekani kuzindua kile kinachoitwa jopo la amani lililokusudiwa awali kuimarisha usitishaji wa mapigano huko Gaza uliokuwa umeyumba, lakini ambalo anaona litafikia jukumu pana zaidi, jambo linalozua wasiwasi kwa nguvu nyingine za dunia. Muhula wa pili wa miaka mitano wa bwana Guterres umekuwa na changamoto, ukiambatana na matukio kama uvamizi wa Urusi nchini Ukraine, kurudi kwa Taliban Afghanistan, mzozo nchini Sudan, vita kati ya Israel na Hamas, na wanajeshi wa Marekani kumkamata rais wa Venezuela Nicolas Maduro. Anatahadharisha kuwa sheria za kimataifa zinavunjwa na ushirikiano unahabir, unaharibiwa kundahi Mwaka huu joto kali linalovunja rekodi linaendelea kote Australia, huku hatari kubwa za moto zikihatarisha sehemu za Australia Kusini na New South Wales ambapo joto limezidi digrii 40 kwa siku ya sita mfululizo. Eneo la York Peninsula na West Coast katika Australia Kusini zina alama za hatari kubwa za moto, wakati kuna alama za hatari ya moto katika sehemu nyingi uh, zingine na jimbo hilo Tahadhari za moto ama joto kali ziko pia karibu na mlima ya Soi na sehemu za magharibi ya New South Wales. Mtaalamu mwandamizi wa hali ya hewa wa ofisi ya hali ya hewa Sarah Scali ameiambia ABC kuwa kutakuwa na nafuu mwishoni mwa juma kwa sehemu za kusini mwa nchi. Na tukimalizia habari zetu leo, waziri wa afya Mark Butler amesema kuwa serikali inafuatilia kwa makini mlipuko wa virusi hatari vya Nipah nchini India. Kesi mbili za virusi hivyo zimethibitishwa katika jimbo la West Bengal na angalau watu 190 wamezuiliwa. Virusi hivi ambavyo kwa kawaida hubebwa na popo wa matunda na wanyama kama vile nguruwe, vinaweza kusababisha homa na kuvimba kwa ubongo na vina kiwango cha Bwana Butler pia amewaonya watu wa Australia wanaofikiria kusafiri kwenda India kufuatilia tovuti ya Smart Travel ya serikali kwa ushauri zaidi na sasa tuangalie hali ya hewa sehemu mbalimbali ya Australia. Path kutakuwa na joto na digri 34 Adelaide kutakuwa na jua na 41 Melbourne kutakuwa na moja, jua kwa kiasi kikubwa na digri 29 Hobart jua ikiwa 23 Canberra jua kwa kiasi kikubwa na 40 na Sydney kutakuwa na mawingu kiasi na digri 30. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.