Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Familia nyingi nchini Tanzania bado zinahangaika kutafuta miili ya wapendo wao waliopotea wakati wa machafuko ya wakati wa baada ya uchaguzi uliofanyika mwezi Oktoba. Watetezi wa haki wanasema huenda walizikwa pamoja. Maneno Selanyika, mwandishi wa habari mwenye umri wa miaka arobaini ni miongoni mwa waliopoteza maisha katika vurugu hizo. Kwa mujibu wa majirani waliozungumza na familia yake, Selanyika alipewa risasi na vikosi vya usalama tarehe 30 Oktoba alipokuwa akitafuta chakula wakati maandamano yalipokuwa yakiendelea mjini Dar es Salaam. Hata hivyo, juhudi za familia yake kuchukua mwili wake zilikwamishwa na polisi. Familia ilimtafuta katika hospitali kadhaa bila mafanikio, na baada ya zaidi ya wiki moja bila taarifa yoyote rasmi walilazimika kufanya mazishi ya kiishara katika kijiji cha Lambo karibu na mlima Kilimanjaro. Mashirika ya haki za binadamu yanasema mamia ya familia nchini Tanzania ziko katika hali kama hiyo, huku serikali ikikabiliwa na tuhuma za kuwazika waathiriwa waghazi katika makaburi ya pamoja kwa siri, madai ambayo serikali imeyakanusha vikali. Vurugu hizo zilichochewa na kufungiwa kwa wombea wa upinzani pamoja na madai ya mauaji na utekaji wa wakosoaji wa serikali. Rais Samia Suluhu Hassan alitangazwa mshindi wa urais kwa asilimia 98 ya kura baada ya siku tano za ghasia ambazo upinzani unadai zilisababisha vifo vya takriban watu alfu mbili huku huduma za mtandao zikiwa zimezimwa kote nchini. Akizungumza baada ya kutangazwa mshindi, Rais Samia alihusia vurugu za baada ya uchaguzi bila kutaja idadi ya waliouawa. Namnukuu, kwa washirika wetu katika jumuiya ya kidiplomasia na wageni wanaoishi hapa Tanzania natoa pole zangu za dhati kwa hali ya kutokuwa na uhakika, usumbufu wa huduma, na kuzimwa kwa intaneti. Tunatambua changamoto za machafuko na vurughu zilizojitokeza siku ya uchaguzi kwa muda mfupi baada ya hapo. Hatua tulizochukua zilikuwa muhimu ili kulinda utaratibu wa kikatiba na kuhakikisha usalama wa wananchi wote pamoja na jumuiya ya kidiplomasia, alisema Rais Samia. Hata hivyo serikali haijatoa takwimu rasmi za vifo. Shirika la habari la AFP liliripoti matukio haya, limesema serikali haikujibu maswali yaliyowasilishwa kuhusiana na madai hayo. Katika tukio jingine, mwanamke aliyejitambulisha kwa jina kama Shila Yumi, jina ambalo sio lake halisi, alisema mume wake aliyekuwa dereva wa bodaboda -boda alitoweka siku ya uchaguzi alipokwenda kazini kama kawaida. Hadi sasa familia haijui alipo, hali iliyomwacha mjane huyo akihangaika kugharamia kodi ya nyumba na ada ya shule ya watoto wao. Daktari mmoja katika hospitali kubwa mjini Dar es Salaam aliwahi kuiambia FP kuwa mamia ya miili ilichukuliwa kutoka mochwari na maafisa wa usalama wakati wa kilele cha machafuko. Uchunguzi wa shirika huru la Center for Information Resilience umeonyesha dalili za matumizi ya risasi za moto na uwezekano wa kuwepo kwa makaburi ya pamoja kupitia uchambuzi wa picha za sateliti. Kiongozi wa waasi wa M23 katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Konil Nanga amesema makubaliano kati ya Kongo na Marekani kuhusu madini muhimu mashariki mwa Kongo yalikuwa na dosari kubwa na kinyume cha katiba. Nanga, kiongozi wa muungano wa M23, alikuwa akijazungumzia makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati yaliyosainiwa mjini Washington mnamo Disemba 4 mwaka uliopita, ambapo Marekani itapata ufikiaji mkubwa zaidi wa madini muhimu ya Kongo huku Marekani ikifanya uwekezaji na kutoa ushirikiano wa usalama. Kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa ifuatayo. Nanga na alikuwa akiyazungumzia makubaliano ya ushirikiano wa kimkakati yaliyosainiwa mjini Washington mnamo Desemba 4 mwaka 2025 ambapo Marekani itapata ufikiaji mkubwa zaidi wa madini muhimu ya Kongo huku Marekani ikifanya uwekezaji na kutoa ushirikiano wa usalama katika mahojiano na shirika la habari la Reuters siku ya Jumatatu, Nangaa na alisema makubaliano hayo hayakuwa ya wazi na yalikuwa na mapungufu ya kisheria. Amekitaja kile alichokiita mazingira ya mazungumzo hayo na mapungufu ya kiuratibu, hasa ukiukaji wa katiba na sheria. Ukosoaji huu wa Nangaa unaibua maswali zaidi kuhusu uwezekano wa wawekezaji wa Marekani mashariki mwa Kongo, ikiwa ni mwaka mmoja baada ya M23 kuoteka mji wa Goma. Kulingana na Nanga, maeneo ya uchimbaji madini yaliyotolewa kwa Marekani yanaweza baadaye kuwa chanzo cha migogoro, kwa sababu yanaweza kuwa tayari yametolewa kwa washirika wengine. Wakati huo huo, Umoja wa Mataifa umeonya kuwa kupungua kwa kiasi kikubwa cha ufadhili wa masuala ya kiutu kunahatarisha kuzuia misaada kwa zaidi ya watu milioni nne nchini Congo. Taarifa iliyotolewa jana Jumatano na ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kiutu OCHA limeeleza kuwa Congo inashuhudia janga la kibinadamu lililodumu kwa muda mrefu lakini limekuwa likipuuzwa. Kutokana na kitisho hicho, OCHA imezindua ombi maalumu la dharura la dola bilioni 1.4 ili kusaidia katika operesheni zake za mwaka 2026 nchini Kongo. Mratibu wa masuala ya kiutu wa Umoja wa Mataifa, Bruno Lemarquis amesema nchini Kongo kwa sasa kuna watu milioni 5.3 ambao ni wakimbizi wa ndani ya nchi yao wenyewe, wengi wao wakitokana na mzozo unaoendelea. Upinzani nchini Sudani Kusini, SPLMIO, umesema umejipata na kile ilichoeleza kuwa ni mapigano ya kikatili yanayoendelezwa na wanajeshi wa serikali katika jimbo la Jongolei, mashariki mwa nchi hiyo, na kuonya matokeo yake yanaweza kusababisha makabiliano siku zijazo. Msemaji wa SPLMIO, Paul Mai Deng aliambia BBC siku ya Alhamisi kwamba wanajeshi wa serikali wanafanya mashambulizi huku kukiwa na mapigano makali katika eneo la Ui, mji mkuu wa kaunti ya Uror. Deng alisema tumekuwa katika makabiliano ya kikatili ya kijeshi nao tangu jana. Alisema mapigano ya sasa yanaweza kuwa na umuhimu mkubwa. Maamuzi yatafanyika kulingana na hatima ya makabiliano ya kijeshi yanayoendelea. Itakuwa ni mapigano ya mwisho yatakayoamua hatima ya makabiliano yajayo, Deng alisema. Jeshi la Sudani Kusini hata hivyo, limepuuzila mapendekezo kwamba mapigano hayo yanaashiria wakati muhimu. Msemaji wa jeshi Meja Jenerali Lul Ruai Koang amesema operesheni za serikali zilikuwa zikiendelea. Kwa mujibu wa jeshi, wametoa vijiji kadhaa kutoka kwa vikosi vya upinzani, huku ikiendelea na mashambulizi ya kurejesha miji ya kimkakati iliyotekwa na wapiganaji hivi karibuni. Wakati huo huo, Koang anasema raia walionaswa katika mapigano hayo waliwekwa sehemu yenye ulinzi na kupewa chakula ikiwa ni pamoja na unga wa mahindi na mafuta ya kupikia. Mashirika ya kiraia yameonya kuwa mzozo huo unazidisha hali kuwa mbaya zaidi kwa raia. Kigali imetangaza wiki hii kwamba imeanzisha kesi mbele ya mahakama ya kudumu ya usuluhishi huko Hague ikidai ukiukwaji wa makubaliano ya uhamiaji ya mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili na Uingereza. Mkataba huo wenye utata unaelezea kurejeshwa kwa uhamiaji waliofika kinyume cha sheria nchini Uingereza. Mkataba huo ulitupiliwa mbali mwaka wa elfu mbili ishirini na nne na serikali mpya ya leba iliyochaguliwa. Katika taarifa yake, Rwanda inadai kwamba Uingereza ilikiuka makubaliano kati ya nchi hizo mbili kuhusu baadhi ya masharti ya kifedha. Mradi huo ulitupiliwa mbali hadharani haharani mnamo mwezi Julai mwaka elfu mbili ishirini na nne na mamlaka ya Uingereza kulingana na Kigali majadiliano haja kufikia makubaliano mwaka huo si kwa masharti ya kuvunja rasmi makubaliano wala kwa kuachana na malipo mawili yaliyopaswa kutekelezwa mwaka 2025, 2026, kila mmoja ikiwa na jumla ya pauni milioni 50. namo mwezi Machi mwaka uliopita Rwanda ilikuwa ikidai malipo ya deni lilobaki la makubaliano ya uhamiaji, wiki moja tu baada ya kutangazwa kwa kusitishwa kwa misaada mingi ya kifedha ya Uingereza. vikoso hivi vilihusishwa na mzozo mashariki mwa DRC. Uingereza imeweka wazi kwamba haina nia ya kufanya malipo yoyote zaidi chini ya mkataba, kile lilisema wiki hii, ikiongeza kuwa nchi hiyo pia imeshindwa kuheshimu ahadi yake ya kuwapa makazi wakimbizi waliowatarini wanaopewa hifadhi na Rwanda. tutatetea kwa nguvu msimamo wetu ili kuwalinda walipa kodi wa Uingereza, msemaji wa Waziri Mkuu wa Uingereza alijibu. Jason Nyakundi, SPS Audio Nairobi, Kenya. Penda, shiriki. Toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.