Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. ripoti muhimu imefichua kuwa Services Australia ilikwepwa kwa makusudi sheria za malezi ya watoto kwa muda wa miaka sita ikiwa imezuia ndani kwa ndani malipo kwa zaidi ya wazazi elfu kumi na sita ambao walitoa chini ya asilimia thelathini na tano ya huduma kwa watoto wao. Wakati shirika hilo lilipinga kuwa sheria ilileta matokeo yasiyotarajiwa kwa kuulazimisha walezi wakuu kulipa wale wenye majukumu kidogo ya huduma, ombudsman aliamua kwamba kupuuza sheria chagua kwa watumishi wa umma ripoti. Kutoka kwa ombudsman wa Jumuia ya Madola imebaini kuwa Service Australia ilikiuka sheria za msaada wa watoto kimakusudi kwa miaka sita. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa, shirika liligundua kuwa sera yake ya kukataa malipo kwa wazazi walio na chini asilimia thelathini na tano ya uangalizi ilikuwa kinyume na sheria. Kwa mujibu wa sheria, wazazi hawa wanastahili msaada, lakini huduma Australia ilikataa kutekeleza sheria hii ikiwa ni kisingizio cha kanuni ya muda mrefu kwamba kutekeleza sheria kunaweza kusababisha mzazi asiye na uangalizi mkubwa watoto kupokea malipo kutoka kwa mlezi mkuu. Ombudsman Ian Anderson aliyeambia SBS kuwa tangu shirika lilipotambua kuwa lilikuwa linakiuka sheria kwa miaka sita lilipaswa kumaliza tatizo hili mapema zaidi. Public servants can't change the law themselves . They need the agreement of ministers, cabinet and parliament. So they've got to escalate it. They've got to say, here's a problem, it needs to be fixed. And they can't just pick or choose for themselves which parts of the legislation they're going to follow. Bwana Anderson anasema baadhi ya ukiukaji huu wa sheria ulitokea kabla ya tume ya kifalme ya Robodet na anatambua kuwa kitengo kimefanya jitihada za kuboresha tamaduni zake za ndani. Bwana Anderson anathibitisha kuwa angalau watu elfu kumi na sita waliathirika na baadhi walidaiwa hadi elfu kumi. Anasema kuwa wakati watu hawa wamejulishwa kuwa sheria ilitumika vibaya, hali hiyo inatatizwa na ukweli kwamba wale waliokuwa wakidaiwa fedha sio walezi wa msingi. Kwa mujibu wa bwana Anderson, hakuna shaka kuwa sheria lilikuwa ama ilikuwa inasababisha matokeo yasiyotarajiwa. Ofisa wa malalamiko ama ombudsman ametoa mapendekezo sita yakiwemo pendekezo la kubadilisha sheria upya ili wazazi wenye chini ya asilimia thelathini na tano ya malezi wasiweze kudai. haya ya kiutawala hufanya zaidi ya kuathiri akaunti za benki zinashawishi mkwanguriko wa matukio ambao unaweza kusababisha familia zilizo hatarini kuingia katika mfumo wa haki I think the um, and they end up within the legal system, within the justice system, um, with you know worsening um, impacts on their lives. So it's really important that the government um, you know intervenes. Hii sio mara ya kwanza kwa utaratibu wa taasisi ya kushughulikia huduma za watoto kuwekewa lawama. Katika uchunguzi tofauti uliofanyika mwaka jana, Ombudsman alipata kuwa huduma za Australia ama Service Australia zilikuwa zinaongeza huduma za kifedha kwa kushindwa kutekeleza malipo. Wakati huo bilioni 1.9 zilikuwa zinadaiwa na deni likiwaathiri, zaidi akina mama ambao walikuwa wanapata athari zaidi. Ripoti hiyo iliyoletwa mwaka jana ilitoa maoni makuu nane, kuanzia urejeshaji wa haraka wa fedha ambazo hazijalipwa hadi ufuatiliaji bora wa dhuluma za kifedha ndani ya mfumo. Theresa Edward, msemaji kutoka familia za kina mama pekee Australia, anasema kinachoitwa utumiaji silaha wa mfumo wa huduma ya watoto inapaswa kushughulikiwa. So what we've got is a system that allows child support to be weaponized and it's really simple, you, um, an ex-partner, a vexatious ex-partner an underpayment. We have children who are, are not receiving that really important money funnel from one parent to another. We need it not only to function, not only to provide the, those necessary funds, but also it should be a safe system. Msemaji wa Services Australia Hank Jongen anasema kwamba idara tayari imechukua hatua mbalimbali -mbali kuboresha matokeo ikiwa ni pamoja na mafunzo kwa wafanyikazi ili kuhakikisha wako tayari kutambua na kusaidia watu wanaopitia unyanyasaji wa kifedha. Bwana Jongen anasema kwamba idara itatekeleza mapendekezo kutoka ripoti ya Ombudsman kufikia mwisho wa Januari. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.