Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Siku ya Australia imeadhimishwa kote nchini kwa sherehe za uraia na tuzo za mwana Australia wa mwaka. Siku hiyo pia imeadhimishwa na watu wa kabila ama watu wa asili ya Aborigini na visiwa vya Torres Strait ambao wamekusanyika kote nchini kwa matukio ya kila mwaka kuadhimisha Januari 26, ikiwa ni pamoja na maandamano ya siku ya Mvamizi. Waziri Mkuu Anthony Albanese akiwakaribisha raia wapya wa nchi katika sherehe za kila mwaka za kuinua bendera na uraia huko Canberra siku ya Australia. Akitoa wito kwa umoja, anasema siku ya Australia ni nafasi ya kutafakari kwa nini nyinyi nyote mna bahati kuita Australia nyumbani, because at the very heart of the pledge that you make today to our laws to our values and to our people is the respect for our common humanity that defines Australia, love not hate, hope Not watu zaidi ya elfu ishirini kutoka nchi zaidi ya 150 wamekuwa raia wa Australia katika mojawapo ya sherehe 325 za uraia zinazo ama zilizoandaliwa kote nchini. Karibu thuluthi moja ya idadi ya watu walizaliwa nje ya nchi, takriban milioni 8.6 kulingana na ofisi ya takwimu ya Australia. Australia ni mojawapo ya nchi zenye utamaduni tofauti zaidi duniani. Baada ya kukimbia Afghanistan kama mkimbizi kufuatia mzozo wa mwaka elfu mbili ishirini na moja, Fakonda Ahmadi alizungumza na SBS Pashto kuhusu kuchukua kiapo chake cha uraia wa Australia. Uh, Australia Day for me is Siku ya Australia ilianza kuwa likizo ya kitaifa mnamo mwaka 1994, na lakini, katika miaka ya hivi karibuni imekuwa na ongezeko la miito ya kubadilisha tarehe kutoka Januari 26. Siku hii imevutia maandamano ya kila mwaka tangu mwaka 138, wakati watu wa mataifa ya kwanza walipoanzisha siku ya kuomboleza. Leo maelfu ya watu walihudhuria maandamano yanayoshindana kote nchini ikiwa ni pamoja na maandamano ya siku ya uvamizi katika eneo la maandamano ya Camp Sovereignty huko Melbourne. Msemaji wa Umoja wa Watu Weusi, Kiran Stewart Ashton, aliwaambia waliokusanyika kwamba kujifunza ni ufunguo wa kuelewa historia ya wenyeji wa Australia. Huko Sydney, maafisa wa polisi elfu moja mia tano walitumika kuangalia maandamano. Babu yake Walker Ned Hargraves pia alitoa hotuba katika mkusanyiko wa Sydney. Bwana Walker alipigwa risasi mara tatu na maafisa wa polisi wa Northern Territory Zachary Rolf huko Uendumu tarehe tisa mwezi wa kumi na moja mwaka elfu mbili kumi na tisa baada ya kuwa na jamaa wawili walioondoka katika gereza. Bwana Hargraves anasema anapenda watu waakisi juu ya mateso yanayoendelea kuwakumba watu wa asili we have lost we have suffered so much so much that you and i yepa we have how much more longer we have got to um, suffer Maandamano ya March for Australia yaliona pia misururu katika miji mikubwa. Wale wanaohudhuria maandamano ya March for Australia wamehuzunishwa na uhamiaji, shinikizo la gharama za maisha na kile wanachokiita kuongezeka kwa maonyesho ya hisia za kupinga Australia. Mwandamanaji huyu anasema alihisi ni muhimu kuhudhuria maandamano ya March for Australia huko Melbourne. Say, mwaka huu siku ya Australia pia inakuja mara tu baada ya shambulio la Bondi. Watalii na wakazi wa eneo hilo walikusanyika kwenye eneo la shambulio kama sehemu ya kutafakari kwa upole, lakini pia kusherekea, wakitoa heshima kwenye kumbukumbu isiyo rasmi kwa waathirika 15 waliouawa katika shambulio la Disemba 14 mwaka uliopita. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.