Unasikiliza idhaa ya Kiswahili on idhaa ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Hujambo wa msikilizaji, na karibu kwa taarifa zetu tulizokuandalia leo, ikiwa tarehe 23 mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili ishirini na sita. Jina langu ni Leila Ali na tumekuandalia makala kuhusu jinsi vyama vya uongozi vinaendelea kukabiliana na wanachama kujiuzulu baada ya matokeo ya mfumo wa tume ya kifalme ya kuchunguza hotuba za chuki, na kama kawaida ya taarifa kuhusu yanayoendelea Afrika wakati huu, na kisha mwishowe tahadhari kuhusu moto na jinsi ya kuwa salama, haswa tunapoingia kwenye msimu wa joto ambapo watu wengi wanapenda kwenda kupiga kambi. Lakini kabla hayo, tuangalie habari zilizojumuisha taarifa yetu. Leo polisi wanamsaka mtuhumiwa wa mauaji eneo la New South Wales, na Waaustralia hamsini na watatu wataiwakilisha taifa kwenye michezo ya Olimpiki, na tamasha ya muziki ya Tamworth yanaanza kesho. na polisi wameitoa wa kibali dhidi ya mtuhumiwa wa mauaji wakimtaja asubuhi ya leho kama Julian Ingram anayejulikana pia kama Pierpoint. Wanaomba video vya simu za mkononi au dashcam kutoka kwa ama eneo la New South Wales ili kusaidia katika utafutaji huyu. Um, mwanaume na mwanamke walikutwa wameaga dunia ndani ya gari jana alasiri, kabla ya polisi kukutana na tukio jingine ambapo mwanaume na mwanamke pia walijeruhiwa kwa risasi. Mwanamke huyo baadaye alifariki hospitalini. Kamanda wa kanda ya magharibi kamishna msaidizi Andrew Holland alisema yeyote mwenye taarifa anaweza kupiga simu kwa Crime Stoppers ama pia kwa usiri kupitia 1800 333 0000 safety. Polisi wanataka yeyote mwenye video vya simu ama za mkononi ama za dashcam, CCTV, au pia ambazo zinaweza kuwa na umuhimu awasiliane nao. Kuna kiungo mtandaoni kinachopatikana kupitia portal ya kutoa ushahidi ya Jeshi la Polisi la New South Wales na mjumbe wa Marekani Steve Witkoff na Jared Kushner wako Moscow asubuhi ya Ijumaa wakiripotiwa kukutana na rais wa Urusi. Mkutano huo unakuja kabla ya mazungumzo ya pande tatu kati ya wajumbe wa, wa Marekani Ukraine na Urusi yaliyopangwa kufanyika katika Umoja wa Falme za Kiarabu mwishoni mwa juma hili, usiku wa Ijumaa. Pande hizo zinajadili kumaliza vita nchini Ukraine huku Rais Volodimir Zelenski akithibitisha kuwa ameweka masharti na rais wa Marekani kando ya jukwaa la uchumi la dunia huko Davos, Uswisi. Viongozi wa Ulaya wamekaribisha kwa tahadhari maendeleo katika mkataba unaoitwa wa mfumo kati ya Marekani na Greenland, huku viongozi wakikutana kupanga uwepo endelevu kutoka kwa washirika wa NATO katika eneo la Denmark. Donald Trump ameondoa tishio la kuweka ushuru kwa bidhaa za Ulaya kuanzia wiki ijayo, na ameahidi kutotoa maeneo ama eneo la Denmark kwa nguvu. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron anasema na kwamba nchi yake inabaki macho, lakini inafurahi kuhusu kupunguzwa na watu wawili wamefariki katika maporomoko ya ardhi kadhaa kwenye kisiwa cha kaskazini cha New Zealand, huku vikosi vya uokoaji vikitafuta kwa haraka watu kadhaa waliopotea. Vyombo vya habari vya eneo hilo vinaripoti kuwa watu tisa wajulikani waliko, ikiwa ni pamoja na watoto, baada ya mlima Maunganui, volikano iliyozimika huko Tauranga, kuanguka kidogo kwenye kambi ya wageni hapo, ambapo familia zilikuwa zinakaa. Vikosi vya dharura vinaripoti kutokuwepo na wamiliki wa mikopo ya nyumba wanatahadharisha kuwa ongezeko jingine la riba linaweza kuwa wiki chache tu kutoka sasa, baada ya takwimu za ajira zenye nguvu isiyotarajiwa kuongeza wasiwasi wa benki kuhusu mfumuko wa bei. Takwimu za ofisi ya takwimu zinaonyesha kwamba kiwango cha ukosefu wa ajira kilishuka hadi asilimia 4.1 mwezi wa Disemba, kinyume na matarajio ambayo yalidhani kiwango cha ukosefu wa ajira kingebaki asilimia 4.3. Takwimu za nguvu kazi kwa kawaida huwa na mabadiliko ya ghafla na zitaangaliwa kwa tahadhari na benki kuu, lakini wachumi wanaweza, wanasema kwamba inaweza kuwa kichocheo cha kuongeza riba tena. Wanasema kuwa takwimu za hivi karibuni hazitapunguza wasiwasi endelevu wa benki kuu kwamba soko la kazi bado ni lenye mvutano sana kiasi kwamba mfumuko wa bei haurudi katika jengo ama lengo la benki kuu la asilimia mbili hadi tatu. Wakazi wanangoja kuunganishwa tena na magari yao yaliyoharibika kwa mafuriko, kufuatia operesheni ya ajabu ya uokoaji kwa helikopta huko Victoria. Zaidi ya magari na mabehewa kadhaa yamerejeshwa kutoka kwenye maji kando ya pwani ya saf ya jimbo hilo baada ya kusombwa na mafuriko ya ghafla kwenda baharini. Mamlaka zimepongeza operesheni hiyo kufanikiwa, huku helikopta ya Black Hawk ikiweza kurejesha magari zote isipokuwa moja ya yale yaliyoharibiwa ama kuharibika kwa mafuriko katika mito ya Cumberland. Kibanda moja bado hakijarejeshwa, kunradhi, baada ya kuvunjika katika mawingi makubwa. Mkuu wa huduma ya dharura ya jimbo anasema kwamba magari hayo yamehamishwa kwa ardhi kavu, huku polisi wakiongoza juhudi na kuwasiliana na wamiliki wao. Waaustralia hamsini na watatu wataiwakilisha watai taifa kwenye michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi huko Milano Cortina, huku nusu ya timu hiyo wakifanya maonyesho yao ya kwanza ya Olimpiki. Zaidi ya asilimia sitini na mbili ya timu hiyo ni wanawake, ikiwa na wanawake wengi zaidi kuliko timu ya taifa ya Olimpiki ya awali. Pamoja na vijana watano, wajumbe 27 wa timu ya Australia hawajawahi kushiriki Olimpiki hapo awali, lakini hawako peke yao alan corona amejifunza mchezo wa kuteleza kwa ski kutoka mexico kwenda norway wakati wa janga la covid-19well it has definitely been a difficult journey but a very rewarding one and i think those go hand in hand if it were easy it might not be as rewarding i knew what i was getting into i am happy to have chosen it wanamuziki kutoka kote nchini wapo katika mji wa New South Wales, huku wapiga ngoma wengine wakiwa katika ama katikati ya jukwaa kama kawaida. Wanafunzi wachanga Mikaela na Mikari wanaojiita wana The Curry Mob waliambia NITV kuwa ingawa wanatarajia kupata kura kabla ya tuzo, kupiga muziki mitaani ni kwa ajili ya raha. Last year was what really Tukio la kila mwaka ni maarufu kwa kuanzisha kazi za nyota wa muziki wa nchi, wakiwemo mwimbaji mwandishi wa nyimbo Keith Urban ambaye pia alianza kama mpiga muziki mitaani huko Tamworth na sasa tukiangalia hali ya hewa leo, Perth kutakuwa na mawingu kiasi na digri 25. Adelaide kutakuwa na jua kali na 35. Melbourne kutakuwa na jua ikiwa digri 26. Hobart mawingu na kwa kiasi na 19. Canberra jua inatarajiwa siku nzima ikiwa 28 na, na Sydney kutakuwa na mawingu kiasi na digri 25. Je, yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.