Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Katika wakati wa mgogoro wa makazi na gharama za maisha, serikali ya Victoria iko katika mchakato wa kubomoa minara yote 54 ya makazi ya umma ya Melbourne licha ya upinzani mkubwa na uchunguzi wa bunge unaotaka kusitishwa kwa haraka kwa kazi hizo, serikali ya Victoria inaendelea na mipango hiyo. Kuhama nyumba huchukuliwa kuwa moja ya matukio yenye msongo mkubwa zaidi katika maisha ya mtu. Kwa hivyo, mwaka elfu mbili ishirini na tatu wakati maelfu ya wakazi wa Victoria walipokea taarifa kwamba nyumba zao zitabomolewa wakati fulani kati ya mwaka huo na mwaka wa elfu mbili hamsini na moja msongo ulikuwa dhahiri. For me, it's an Nyumba za umma za majengo hamsini na nne huko Melbourne zina zaidi ya watu elfu kumi na zilijengwa kutatua upungufu wa nyumba ule uliokuwepo baada ya vita kuu vya pili ya dunia. Kwa miaka kadhaa, makazi haya yaliyo na ruzuku za serikali, ambayo yanatoza si zaidi ya asilimia ishirini na tano ya mapato ya kaya kama kodi, yamekuwa makazi kwa maelfu ya familia. Kwa wakazi kama Emma ambaye jina limebadilishwa kwa sababu ya usiri nyumba za umma zilikuwa kama uokozi uh, so I've been living on Northwich Estate for over 10 years and I came here by virtue of homelessness because of domestic violence so I'm forever grateful to the social policy, social housing policy of this government because as Maslow said before me very eloquently if you don't have a house you know, roof over your head you don't have anything Sasa katikati ya mzozo wa makazi, serikali ya Victoria inaendelea na mipango ya kubomoa minara yote ya makazi ya umma katika jimbo hili ifikapo mwaka elfu mbili hamsini na moja. Wengine tayari wamehamishwa na nyumba zao zilibomolewa, lakini Ema bado wanaishi katika eneo la north Richmond. Wakazi wa nyumba za umma ni kundi tofauti sana la watu, lakini wengi wao ni wanawake na wengi wana mahitaji magumu, ama wamepitia mateso na unyanyasaji maishani mwao. Kwa mwongo uliopita Emma ameunda nyumba katika eneo hilo. Sasa mustakabali wake hauna uhakika tena no zaidi ya watu elfu themanini na nane wako kwenye orodha ya kusubiri makazi ya umma huko Victoria. Uamuzi wa kubomoa hisa zilizopo umekutana na upinzani mkali na changamoto ya kisheria. Mnamo Disemba mwaka uliopita, baada ya uchunguzi wa bunge kuhusu sera hiyo, ripoti iliyowasilishwa katika bunge la Victoria ilihitimisha kuwa serikali ya jimbo hilo haijatoa maelezo ya wazi kuhusu uharibifu huo. Msemaji wa makazi wa Greens wa Victoria, Gabriel, anasema wapangaji lazima wapewe wa uwazi zaidi kuhusu sera hii iliyobadilisha maisha. The decision that they actually made. katika kipindi cha miezi kumi na tano cha uchunguzi kamati ilisikiliza kutoka kwa wakazi walioko katika minara 44 katika ushahidi wao waligundua kuwa kumekuwa na majeraha makubwa dhiki na wasiwasi uliosababishwa na mawasiliano duni na kutokuwa na uhakika kuhusu sera hiyo kulingana na daktari david kelly mtafiti katika taasisi ya teknolojia ya chuo kikuu cha royal melbourne zaidi ya nusu ya familia zinazokaa kwenye minara hiyo zimekuwa hapo kwa zaidi ya miaka kumi zikijenga jumuiya na uhusiano na eneo hilo. Akizungumza katika kikao mwezi Julai, mkazi aliyejulikana kama Heaven aliielezea kamati kuhusu jinsi afya yake ya akili ilivyokuwa ikidorora kutokana na sera hiyo Prior to Anasema serikali ya Allen Labor inajaribu kutoa nyumba za kisiasa ama za kisasa na zinazofikika kwa watu walio kwenye rejista ya makazi ya kijamii. Serikali inasema kwamba kila kaya imepewa afisa wa uhamisho kufanya kazi kwa karibu nao na kuhakikisha kwamba nyumba mpya zinafaa mahitaji yao na mapendekezo. Lakini kulingana na ushuhuda wa kazi, wengi wamehisi kulazimishwa au kushinikizwa kusaini makaratasi ya uhamisho, mara nyingi bila kuelea wa kikamilifu wanachokabiliana. Emma anasema kwamba licha ya vipeperushi vyote vilivyotumwa kwenye minara, wakazi bado walijisikia hawana ufahamu wa kutosha kuhusu suala hilo. Uchunguzi huo ulioungwa mkono na Greens na wabunge wa Liberal wa Victoria ulipendekeza kwamba kazi zote za uboreshaji zisimamishwe mara moja mpaka serikali itoe ushahidi ili kudhibitisha kuwa kubomoa si chaguo bora. Serikali ya Jimbo ilidai haki ya siri juu ya nyaraka 146 zinazohusiana na sera hiyo ikitoa tu 12 kwa umma. Pamoja na changamoto za kisheria zinazotilia shaka haki za binadamu za wapangaji wa nyumba za umma maswali mazito pia yametolewa kuhusu kwa nini serikali haitaki tu kurekebisha minara hiyo serikali inadai kwamba minara ya zamani haifai tena kwa matumizi lakini wasanifu na wataalamu wengi wanasema kuna chaguzi zingine zinazopatikana Steve Minton ni mtaalamu wa usanifu mazingira na mwanzilishi mwenza na pia mkurugenzi wa shirika lisilo la faida la kubuni la kutafiti la ofis anasema kurekebisha ni kwa kawaida ni nafuu na bora Industry. Haijulikani kwamba minara ni ya zamani na mingi inahitaji matengenezo. Uchunguzi wa bunge ulithibitisha hilo. Hata hivyo, kulingana na ripoti hiyo, kushuka kwa hali ya minara hiyo haswa tangu ilipotangazwa kuvunja, kungeliweza kutangamanywa vizuri zaidi na serikali ya jimbo. Kamati iligundua kwamba serikali ya Victoria imefanya kinachoitwa kushuka kwa hali kwa kusimamiwa, kwa kushindwa kufanya matengenezo na ukarabati kwa wakati katika kikao kimoja mpangaji John Lowndes alielezea kamati kwamba baadhi ya matengenezo yaliyofanywa yaliifanya shida hiyo kuwa ngumu zaidi kudumisha. Well, they did an upgrade and they, they took out all the copper piping and waste pipes except for the down pipes and then a fused PVC to copper one copper down pipe Kwa nyaraka ndogo zilizotolewa, serikali inadai kwamba ukarabati upya ni chaguo la bei rahisi zaidi, na inasema kwamba minara hiyo haiwezi kukidhi ongezeko la mahitaji. Gabriel anasema kwamba nyaraka zilizotolewa hazionyeshi jinsi kazi hizi zinavyofaa kwa wapangaji wa nyumba za umma. 12 documents that they did produce um, show that the meetings that they had before this decision were made were meetings with superannuation funds with property developers um, with people who were standing to profit. Katika taarifa ya kujibu ripoti, Harriet Ching anasema kwamba maendeleo ma yatawapatia makazi wa kazi mara tatu zaidi na aliahidi kwamba maendeleo hayo yataongeza makazi ya kijamii kwa angalau asilimia kumi. Ina Melbourne Community Legal wameita hili duni kabisa, wakidai kwamba hii itafikia tu nyumba zaidi ama nyumba mpya za kijamii mia nne arobaini kwa miaka ishirini na nane iliyofafanuliwa kama nyumba za kukodisha zinazomilikiwa na kusimamiwa na serikali au mashirika yasiyo ya faida makazi ya kijamii ni neno linalojumuisha makazi ya umma na jamii. Ekaterina Yuha ameishi katika majumba hayo kwa miaka ishirini na sita ingawa hajaipinga mabomoa, anasema ana wasiwasi kama ataweza kumudu kuishi katika makazi ya jamii. I heard about this, about Yeah. Yeah. Ripoti inasema serikali ilitegemea neno makazi ya kijamii kuhamisha pangaji wa makazi ya umma kwenda kwenye mfumo uliobinafsishwa bila maelezo ya kina kuhusu uwezekano wa kuongezeka kwa gharama kama bili na kodi. Ekaterina anasema ana marafiki waliohamia kwenye maendeleo mapya ya makazi ya jamii na walifikiri ni ajabu mpaka bili zao zilipoanza kufika. licha ya matokeo mabaya ya kamati ya bunge, changamoto kadhaa za kisheria na upinzani kutoka kwa wapangaji wa um, nyumba za umma, serikali inaendelea na ubomoaji. Ni muhimu kutambua kwamba wengi wa wakazi wanasema hawapingi ubomwaji. Wanakubali kwamba minara hiyo imepuuzwa na haiwezi kutengenezwa tena. Hata hivyo, ambacho wengi wanakipinga ni kupungua kwa hisa za nyumba za umma na uwezekano wa kuhama mbali na jamii yao na pia vituo vya afya wanavyotegemea. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye app Google, Spotify au popote pale unapozipata.