Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi wa wa tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia. Tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Hujambo, wa msikilizaji, na karibu kwa taarifa zetu tulizokuandalia leo, ikiwa tarehe ishirini mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili ishirini na sita Jina langu ni Leila Ali na tumekuandalia makala maalum kuhusu jinsi mchakato wa kutengeneza ama kuunda tume ya kifalme ya kuchunguza hotuba za chuki unaendelea, na kama kawaida, taarifa kuhusu yanayoendelea Afrika wakati huu na kisha mwishowe tahadhari kuhusu usalama majini, haswa tunapoingia kwenye msimu wa joto ambapo watu wengi wanapenda kuenda baharini kuogelea. Lakini kabla ya hayo, tuangalie habari zilizojumuisha taarifa yetu leo. Uh, papa waendelea kuwashambulia watu huko Sydney, na rais Donald Trump anaendelea na mchakato wake wa kuchukua ama kununua Greenland, na soko la samaki la Sydney sasa limefunguliwa. Fukwe 20 zimefungwa Sydney leo Jumanne Uh, tarehe ishirini, baada ya siku mbili za kutisha ambapo watu watatu walishambuliwa na papa. Mamlaka zitaendelea kufuatilia na kutoa taarifa za hivi karibuni, lakini zinahofia kiwango cha matukio kilichotokea katika fukwe mbili za kaskazini mwa jiji na moja kwenye ufukwe wa bahari upande wa mashariki wa Sydney. Mwanaume um, mmoja alipelekwa hospitalini baada ya kung'atwa mguuni na papa kwenye ufukwe wa Manly. Alifikishwa hospitalini akiwa katika hali mbaya wakati inaaminika kuwa papa aina ya bulshak iliuma ubao wa mtu anayepiga kasia katika DY iliyo karibu masaa machache kabla. Mvulano wa miaka kumi na miwili anabaki katika hali mbaya baada ya kushambuliwa na papa huko Vaucluse Jumapili na jaribio la Donald Trump la kuchukua Greenland na kutoza ushuru kwa nchi zinazoipinga mpango huo limepiga hatua huku nchi za Ulaya zikijiandaa kutetea eneo la Denmark. Umoja wa Ulaya unatarajiwa ama unatarajia kufanya mkutano wa dharura Alhamisi wiki hii ili kutathmini majibu yake, na unasema wakati kipaumbele chake ni kushirikisha, si kuzidisha, uko tayari kuchukua hatua ikiwa inahitajika. Greenland imeitaka NATO kuanza Na mjadala unaanza leo kuhusu mageuzi makubwa ya kisheria ambapo yatashughulikia hotuba za chuki na kuleta sheria kali dhidi ya bunduki. Pamoja na mpango wa kitaifa wa kurejesha bunduki na ukaguzi mkali zaidi wa wamiliki wa bunduki, serikali ya Albanizi inatarajia kupitisha sheria hizo leo kwa muda mfupi wa rekodi, baada ya wabunge kujadiliana kuhusu mabadiliko hayo jana usiku. Waziri wa ajira Amanda Rishworth aliiambia Channel 7 kuwa serikali inafanya kazi kwa bidii kupata uungwaji mkono wa muswada huo bungeni. Na afisa mmoja wa Iran anasema kwamba mamlaka imeidhinisha vifo angalau elfu tano katika maandamano nchini Iran, ikiwa ni pamoja na takriban askari mia tano wa usalama. Wapinzani wanailaumu mamlaka kwa kufyatua risasi kwa waandamanaji wa amani ili kuzima upinzani. Viongozi wa kidini wa Iran wanasema makundi yenye ya silaha yaliyohimizwa na maadui wa kigeni yalishambulia hospitali na misikiti. Esmail anasema ambaye ni msemaji wa wizara ya na mwili wa mwanamke wa miaka kumi na tisa kutoka Canada umepatikana gari, zamani ilikuwa ikiitwa Fraser Island, eneo maarufu la kitalii lililo pwani ya kusini mashariki mwa Queensland, kwenye tukio ambalo polisi wanasema huenda ikahusishwa mbwa pori aina ya dingo. Mwanamke huyo alipatikana hana fahamu karibu na mabaki ya meli ya Maheno saa kumi na mbili asubuhi siku ya Jumatatu baada ya kwenda kuogelea mapema. Polisi wa Queensland wanasema julikani kama alizama majini ama alishambuliwa na mbwa pori, huku mashahidi wakiripoti mbwa karibu kumi na wawili wa aina ya dingo wakiwa karibu na mwili wake. Wahudumu wa matibabu na polisi walifika eneo la tukio, lakini alitangazwa amefariki kwenye ufukwe. Mamlaka zinafanya juhudi za kuwasiliana na familia ya mwanamke huyo nchini Kanada, huku uchunguzi ukiendelea. Kuingineka kiwango cha uzazi cha Uchina kimeshuka hadi kiwango cha chini kabisa katika miongo kadhaa, na idadi ya watu wa nchi hiyo ikiendelea kushuka kwa mwaka wanne mfululizo mnamo mwaka jana kunradhi, kulingana na data rasmi za hivi karibuni, jumla ya idadi ya watoto waliozaliwa nchini China imeshuka kutoka milioni 9.54 hadi ambapo ilikuwa mwaka elfu mbili na ishirini na nne hadi milioni 7.92 mwaka jana ambayo inamaanisha kwamba kiwango cha uzazi kimeshuka hadi kuzaliwa 5.63 kwa kila watu elfu moja mwaka jana, kulingana na mkuu wa ofisi ya kitaifa ya takwimu, asilimia ya idadi ya watu wenye umri wa miaka 60 na zaidi iliongezeka mwaka jana ikilinganishwa na mwaka 2024. na kabla ya wikendi ndefu ya siku ya Australia kuna wasiwasi kwamba baadhi ya maduka ya pombe yanaweza kuishiwa na bia. Chama cha wafanyikazi cha ama wa usafirishaji kinaonya kuwa madereva wa malori watagoma kutokana na mzozo wa mishahara na masharti ya kazi ya ama na kampuni ya Cube Logistics. TWU inasema madereva watakoma kufanya kazi kwa masaa ishirini na nne kuanzia kesho saa tano asubuhi Australia Magharibi na Victoria. Iwapo watagoma, hii itaweka katika hatari usambazaji wa bia ya Asahi, Coca-Cola na Chokleti za Mondoles. Uh, Cube ama mtoa huduma mkubwa zaidi wa vifaa vya usafirishaji nchini Australia, anasema kwamba mipango mbadala kwa ajili ya hatua hiyo, na inakanusha madai yaliyotolewa na chama cha wafanyikazi kuhusu malipo na masuala ya usalama kwa wenyeji wa asili na wakazi wa visiwani vya Torres Strait. Siku hii inaashiria mwanzo wa ukoloni na haitambuliwi kama siku ya kitaifa ya sherehe. Badala yake hujulikana kama Januari tarehe ishirini na sita, siku ya uvamizi, siku ya kusalia na siku ya maombelezo. Na tukimalizia Uh, taarifa zetu leo, baada ya miaka mingi ya maandalizi, kuongezeka kwa bajeti na kuchelewa kwa kiasi kikubwa, soko la samaki la Sydney lenye thamani ya dola milioni mia nane sasa imefunguliwa. Umati wa watu ulilazimika kurudi siku ya ufunguzi, huku foleni ndefu zikiendelea nje ya makao makuu mapya wageni waliambiwa wasubiri au warudi baadaye kwa sababu ya vizuizi vya uwezo. Hii inaashiria ukurasa mpya kwa utalii upande wa bandari na wauzaji wa jumla wa samaki ambao wote wamehamisha biashara zao za kizazi hadi ukumbi wa kisasa wa soko ambalo kwa sasa ni soko kubwa zaidi la samaki katika hemisfia ya kusini. Mradi huu ulipendekezwa uh, uli mwaka elfu mbili na 28 ama 18, kunradhi. Ulitakiwa kufunguliwa mwaka 2023 ukiwa na bajeti ya dola bilioni 250, lakini imechukua dola milioni 886 kukamilisha. Waziri Mkuu wa New South Wales uh, Chris Minns anasema safari haikuwa rahisi. But in a funny way, the Na sasa tuangalie hali ya hewa itakavyokuwa sehemu ama majimbo mbalimbali Australia. Perth kutakuwa na jua kali na digri 39. Adelaide, mawingu yanatarajiwa kutoweka ikiwa 31. Melbourne kutakuwa na mawingu ikiwa 28. Hobart, jua kwa sehemu kubwa na 25. Canberra kutakuwa na mawingu kiasi na 27, na Sydney mvua kidogo inatarajiwa ikiwa digri 26. Je, yeah, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.