Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Rais mteule wa Uganda Yoweri Museveni ametoa shukrani kwa ushindi wake katika uchaguzi mkuu, huku akibainisha kwamba alitarajia kupata idadi kubwa zaidi ya kura. Jumamosi, tume ya uchaguzi wa Uganda ilimtangaza Museveni mshindi rasmi wa uchaguzi huo baada ya kupata asilimia 71 ya kura zilizopiwa. Mpinzani wake mkuu Bobi Wine alipata asilimia 24 tu. Sasa ninataka kushukuru Mungu kwa ushindi huu na ushindi mwingine wote ambao tumekuwa nao katika miaka 50 iliyopita, miaka 55 ya mapambano tangu mwaka 1971, Museveni alisema. Rais mteule aliongeza, milioni kumi ya watu wangu hawakujitokeza kupiga kura, wangeahibishwa sana. Yani upinzani, kama wanachama wetu wote wangetokea, hakungekuwa na upinzani wowote nchini Uganda, inakuhakikishia alisema. Idadi ya wapiga kura waliosajiliwa katika uchaguzi huu ilikuwa milioni 22, lakini asilimia 52 tu ndio waliopiga kura, kiwango cha chini kabisa katika historia ya uchaguzi nchini Uganda. Kiwango cha juu zaidi kiliripotiwa katika uchaguzi wa mwaka wa 1980 kilichokadiria kuwa takriban asilimia 85. Museveni alitoa hotuba Jumapili nyumbani kwake Rwakitura, magharibi mwa Uganda, wakati wa sherehe ya kupokea taarifa ya ushindi iliyohudhuriwa na wanachama wa chama chake na viongozi wa dini miongoni mwa wengine. Bila kutoa ushahidi wowote wa, Museveni alidai kuwa mpinzani wake Bobi Wine alikuwa akishirikiana na maslahi ya kigeni na kujaribu kutoa hongo ya shilingi elfu kumi kwa kila raia wa Uganda kwa nia ya kudhoofisha utulivu wa taifa kwa njia inayofanana na Libya. Viongozi kadhaa wa kigeni wakiwemo mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika na marais wa Rwanda, Kenya na Somalia wametuma ujumbe wa pongezi kwa rais Museveni kupitia mitandao ya kijamii. Kuhusu mipango ya muhula wake mpya, Museveni alisema kwamba uundaji wa ajira utazingatia kilimo, viwanda na sekta binafsi badala ya ajira za umma. Aliongeza kuwa mapato yatakayopatikana kutokana na uzalishaji wa mafuta unaotarajiwa kuanza mwishoni mwa mwaka huu yatawekezwa katika miradi ya taifa yenye manufaa ya muda mrefu. Chama kikuu cha upinzani National Unity Platform NUP bado hakijatoa tathmini rasmi ya matokeo, lakini kimekataa matokeo hayo kwa ujumla. Ameelezea matokeo kuwa ni uongo. Bobi Wine bado yupo katika kizuizi cha siri na amewaambia waandishi wa habari kuwa ana hofu ya maisha yake, akidai kuwa jeshi limevamia nyumba yake kwa nia ya kumdhuru. Ameutaka umma kupinga matokeo hayo kwa njia ya amani hadi sasa akujaripotiwa kuibuka kwa maandamano makubwa au ya upinzani kwa wingi nchini Uganda. Tume ya uchaguzi ya maafa ya Oktoba 29 iliyoundwa na rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, imeanza kuwasikiliza wakazi wa Dar es Salam walioathiriwa na vurugu zilizotokea kabla na baada ya uchaguzi mkuu. Kwa mengi zaidi ni kwenye ripoti hii kutoka Dar es Salam. Saa nne za asubuhi, wakazi wa mji wa Dar es Salam walifika katika ukumbi wa Karemje jengo la bunge la historia ya Tanzania kuitikia wito uliotolewa na serikali kwa ajili ya kutoa maelezo juu ya matukio ya machafuko hayo. Makundi matatu yaliyofurika ukumbini hapa kwa ajili ya kuzungumza na tume hiyo ni pamoja na waliopoteza ndugu na mali pamoja na majeruhi, huku uwazi na usalama ukisisitizwa na wajumbe wa tume hiyo. <coughs> <coughs> <coughs> Sio mwenzao eh, watu walikuwa nakimbia, ni wengi wanansuru maisha yao, kumuona mtu ambalo mpiga mtu risasi na kwa kitu ambacho akiwezekani. Maaskari walikuwa wengi kupita raia na walikuwa wanasoma risasi ovyo. Ovyoovyo wezikakati labda muangalia askari huyu anampiga mtu fulani kitu ambacho akiwezekani, vurugu zilikuwa barabarani lakini wale maaskari walikuwa wanapiga risasi mpaka watu wa mtaani kipia anarudi kwenye shughuli zake. kwa barabarani kulikuwa na purukushani. Kwa hiyo askari anasemekana alikuwa alikuwa juu, akawa anapiga risasi hiyo, akampiga mwanangu risasi ya kichwa kwenye paji la uso, kadoka zia nyuma akadondoka chini. Wasamaria wao wakamchukua wakampeleka hospitali ya plani. Wapiganaji wa kundi la wazalendo na baadhi ya wanajeshi wa Kongo FRDC wamerejea katika mji wa Uvira Jumapili, siku moja baada ya kujiondoa kwa waasi wa M23 walioteka mji huo tangu Disemba 2025. Walipoingia mjini Uvira, wanamgambo wa kundi la wazalendo walipokelewa kwa shangwe na umati wa watu walikuwa wamefika kuwakaribisha. Wengi wa wazalendo walikuwa wameingia Uvira kutoka kwenye milima inayozunguka mji huo. Kwa mujibu wa mashahidi, baadhi ya wazalendo walifyatua risasi hewani kwa sababu mbili: kwanza, kuonyesha furaha yao ya kurejea katika jiji lao, na pili, kuona iwapo kutakuwa na mwitikio kutoka kwa wapiganaji wengine wa M23 ambao huenda wamejificha humo. Wakati huo huo, matukio kadhaa ya uporaji yametokea katika magala karibu na bandari ya Kalundu, katika ofisi kadhaa za serikali na pia katika baadhi ya nyumba za watu, hasa zile za wanajamii wa Banyamulenge. Majira ya jioni askari wa jeshi la Kongo waliziondoa familia kadhaa za Bajamulenge ambazo ilihofia usalama wao katika mji wa Uvira na kuwapeleka mahali salama. Dunia Amisi, mwanaharakati wa asasi za kiraia Uvira, anaamini kwamba kujiondoa kwa M23 ni hatua madhubuti katika mchakato wa amani na anatazamia kuona kurejea kwa hali ya kawaida. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, gavana wa Kivu Kusini chini ya utawala wa Kinshasa, Jean Jacques Purusi ameonya kuwepo kwa baadhi ya wapiganaji wa M23 wanaodaiwa kujificha katika mji wa Uvira ili kuleta fujo na kuwalaumu wazalendo na jeshi la Kongo. Hata hivyo, Prusi amethibitisha kwamba M23 wamejiondoa hadi maeneo ya Sange licha ya kuwa walitakiwa kujiondoa hadi Kamanyola. Kwenye akaunti yake ya mtandao wa kijamii ya X, Konil Nanga, mratibu wa M23, alisema kuwa M23 ilijiondoa Uvira kwa nia njema ameeleza kwamba anachukizwa na vitendo vya kujilipizia kisasi, uporaji wa mali ya umma, mauaji yaliyolengwa na kulazimishwa kuhama kwa jamii ya Watusi ya Banyamulenge. Chama cha Sudan People's Liberation Movement Army katika upinzani, SPLM aio nchini Sudani Kusini, kimewataka wapiganaji wake kusonga mbele kuelekea mji mkuu Juba baada ya kuuteka mji wenye umuhimu hata hivyo haikuwa wazi wapo jeshi la SPLA-IO ambalo lilipigana na vikosi vinavyomuunga mkono rais Salva Kiir wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe vya mwaka 2013 hadi 2018 lina uwezo wa kweli kutishia usalama wa mji huo. Wito huo unaashiria kuongezeka kwa ukali wa kauli na malengo ya SPLA-IO kufuatia miezi kadhaa ya mapigano makali katika maeneo mbalimbali ya nchi. Umoja wa Mataifa umesema mapigano hayo yanafanyika kwa kiwango ambacho halijashuhudiwa tangu mwaka wa 2017. Wakati huo huo, tume ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu nchini Sudani Kusini imelani vikali kile inachokitaja kuwa uhujumu wa makusudi wa makubaliano ya amani ya mwaka wa 2018 ikijumuisha mashambulizi ya anga asiyochagua walengwa ambayo yamesababisha madhara makubwa kwa raia. Na Afrika Kusini imetangaza rasmi hali ya janga la kitaifa kujibu mafuriko mabaya na uharibifu ambao yamekuwa yakikumba nchi hiyo tangu mwezi Disemba. Zimbabwe na haswa Msumbiji pia wanaripoti vifo. Kulingana na takwimu za hivi karibuni kutoka Maputo, zaidi ya watu 100 wamefariki nchini Msumbiji pekee kutokana na hali mbaya ya hewa mvua zaidi inatarajiwa na makazi ya dharura yamejaa watu, kulingana na Guy Taylor wa UNICEF nchini Msumbiji. Kibaya zaidi, kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP, linalonukuliwa na Associated Press, heka sabini alfu za mashamba zimekumbwa na mafuriko. Watu wengi nchini Msumbiji wametegemea kilimo cha kujikimu. Inawezekana kwamba makumi ya maelfu au hata mamia ya maelfu ya watu wataona usalama wao wa chakula ukitishiwa vikali na mafuriko haya. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.