Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Idara ya usalama nchini Uganda imesema imejiandaa vilivyo kukabiliana na vitisho vyote vya usalama kuelekea uchaguzi mkuu wa siku ya Alhamisi, huku tume ya uchaguzi ikisema iko tayari kwa zoezi hili. Katika hatua nyingine, mgombea mkuu wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anayepambana na kiongozi wa muda mrefu Yoweri Museveni ameliambia shirika la habari la AP kuwa ataitisha maandamano iwapo kutakuwa na wizi wa kura. Kwa upande wake, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi alielezea kuwa tume hiyo itafanya juu chini kuzingatia sheria za uchaguzi na uchaguzi wa amani. Kwa mengi zaidi kuhusu maandalizi ya uchaguzi mkuu nchini Uganda, ni kwenye taarifa ifuatayo. tumefika hapa jumamosi ile tarehe kumi tumeweza kuzunguka ka baadhi ya maeneo, licha ya kwamba ilikuwa ni jioni, lakini tunaweza kushuhudia ilivuta ni kuvute ya mashabiki wenyewe wa pande kuu mbili za kisiasa, chama cha Museven, rais Museveni pamoja na chama cha uh, Robert Chagulanyi kila mmoja akijaribu kuvutia kwake na kusema kwamba huenda wakati huu huyu akaibuka mshindi ama huyu akaibuka mshindi, lakini kwa ujumla kumekuwa na utulivu mkubwa licha ya hizi vuta nikuvute za kisiasa katika maeneo mbalimbali. Ulinzi umemarishwa katika kila maeneo, vikosi vya usalama vipo barabarani kuhakikisha kwamba uh, hali inakuwa tulivu kabla, wakati na hata baada ya uchaguzi mkuu wa tarehe kumi na tano. Kwa upande wa rais Museveni, yeye hata kwenye ajenda yake ama kwenye uh, yale mabango ambayo ameweka wanasema kwamba uh, kulinda kile ambacho tumekipata ama kipindi kile ambacho tunacho uh, kipata chini ya utawala wake miaka arobaini hapa Uganda. Kwa upande wa Robert Chagulani ama Bobi Wine, anasema kwamba wanatamani vitu kadhaa. Yeye Bobi Wine anasema kwamba bado kuna shida ya ajira, bado kuna shida ya uchumi, bado kuna uh, shida kadha wa kadha. Hayo ndio yale ambayo pande hizi mbili wanatazamia. Sasa hapo awali, mwenzangu Samia wame alikuwa ameweza kufika hapa kabla yetu na kuzunguka katika baadhi ya maeneo na kuandaa taarifa nimekuja kwenye mkutano wa hadhara hapa wa chama cha upinzani cha National Unity Party, au NUP cha Bobby Wine, na kwa kweli watu wamejaa hapa, wengi wao ni vijana, wengi wamekaa katika majani, wengine wamesimama pembeni mwa nyumba wanafuatilia, wengine hata juu ya paa za nyumba, halimradi ah, tu wapata kusikia nini ambacho kinaendelea hapa katika uchaguzi huu. Chama tawala cha, cha National Resistance Movement, NRM kinaongozwa na Rais Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 81 na, na amekuwepo madarakani kwa miaka 40 sasa. Emmanuel Lumala Dombo ni msemaji wa NRM. Iangalia Uganda, uganda. miaka 40 iliyopita tulikuwa miongoni mwa nchi zilizokuwa zikisababisha watu wake wengi wakimbilia nchi jirani kama wakimbizi. Hivi sasa Uganda ndiyo nchi inayohifadhi wakimbizi wengi zaidi barani Afrika. Upande wa pili mgombea wa chama kikubwa cha upinzani ni Bobby Wine. Yeye ana miaka 43 tu. Wito wake kwa vijana ni kuleta mageuzi na kuuondoa utawala anaowita wa kiimla ambao umekuwepo madarakani kwa miaka 40. Serikali inayoongozwa na jeshi la Sudan imerejea katika mji mkuu wa nchi hiyo baada karibu ya karibu miaka mitatu ya kuendesha shughuli zake kutoka kambi zake za kivita katika mji wa mashariki wa bandari ya Sudan. Waziri mkuu wa Sudan Kamil Idris aliwaambia waandishi wa habari siku ya Jumapili kwamba serikali ya matumaini imerejea rasmi Khartoum na itaanza juhudi za kuboresha huduma kwa wakazi wa jiji hilo walio katika hali ngumu. Jeshi lililazimika kuondoka kutokana na vitendo vya kikosi cha RSF wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipozuka kati ya pande hizo mbili mwaka wa 2023. jeshi lilichukua tena mji huo katika hatua muhimu mnamo mwezi Machi mwaka jana. Khartoum imekuwa ikiendelea kujikwamua kutokana na mapigano ya miaka mingi Takriban watu milioni tano walikimbia mji huo wakati wa kilele cha mzozo, kulingana na Umoja wa Mataifa. Wale ambao hawakutaka au hawakuweza kuondoka walielezea uvamizi wa kikatili wa kundi la RSF ambao ilijumuisha uporaji mkubwa na wapiganaji kuchukua nyumba za raia. Sehemu kubwa za jiji zimeharibika. Mnamo mwezi Oktoba, afisa mmoja wa Mataifa, OCHA Daniels, aliripoti kwamba ni vigumu kupata huduma za msingi. Siku ya Jumapili, Idris alisema serikali itajitahidi kuboresha umeme, maji, huduma za afya na elimu huko Khatum. Pia alitangaza kwamba mwaka wa 2026 utakuwa mwaka wa amani kwa Sudan, ambapo takriban watu 150,000 wamekufa tangu vita vilipozuka. Umoja wa Mataifa umeelezea hali hiyo kama janga baya zaidi la kibinadamu duniani, na takriban watu milioni 12 wamelazimika kuyahama makazi yao. RSF na jeshi la Sudan wameshutumiwa kwa kufanya ukatili katika kipindi chote cha mzozo. Juhudi za kimataifa za kuleta amani zimeshindwa, na pande zote mbili zinaungwa mkono na mataifa ya kigeni ambayo yamekuwa yakitoa silaha nchini humo. Falme za Kiarabu inachunguzwa sana hivi karibuni kuhusu madai ya kuunga mkono RSF ambayo inakanusha vikali. Boti ilikuwa imebeba watu mia tatu kutoka nchi za afrika Magharibi ambayo iliondoka pwani ya Gambia zaidi ya mwezi mmoja uliopita. Haijulikani lipo boti hiyo, ilikuwa ikielekea Uhispania. Iliondoka katika mji wa Jinak nchini Gambia mnamo Disemba tano yapata saa moja usiku. Katika siku za hivi karibuni, watu kadhaa wadau katika masuala ya uhamiaji nchini Senegal walionya wanahofu kuwa huenda boti hiyo ilizama baharini. Boti hiyo ilionekana mara ya mwisho katika pwani ya Joal nchini Senegal Siku moja baada ya kuondoka kwake kutoka Gambia mnamo Desemba 6. Katika video iliyorekodiwa na mvuvi siku hiyo, boti hiyo iliyojaa watu wengi inaonekana ikijitahidi kusonga mbele katika mazingira magumu ya upepo na mawimbi makubwa baharini. Ndani ya boti hiyo kulikuwa na wahamiaji vijana kutoka Senegal, Gambia, Mali na Guinea. Mamadu Migan Diof ni mratibu wa jukwaa la kijamii la Senegal, anatoa wito kwa mamlaka kuanzisha utafutaji wakina wa watu wanaoshukiwa kutoweka. Safari kwa kawaida huchukua wiki moja. Tuna maswali kwa sababu tunaamini kwamba leo kuna uwezo wa kutosha, rada, ndege na meli zilizotumwa kuzuia au angalau kupata boti zilizo katika hatari ya kuzama. Kati udhibiti umekuwa mgumu huko Daka, wanaosafiri kuelekea Ulaya wamehamia kusini zaidi kuelekea Gambia na visiwa vya Salumu. Matokeo yake, muda wa kuvuka ni mrefu zaidi na hatari ya boti kuzama inaongezeka. Kila mwaka maelfu ya wahamiaji huondoka kutoka pwani ya Moroko ya Afrika Magharibi, wakijaribu kufika visiwa vya Kanari kwa njia ya baharini. Mnamo mwaka wa 2025 zaidi ya watu 190 walikufa maji wakati wakivuka bahari, kulingana na shirika lisilo la kiserikali la Caminando Fronteras. Wakimbizi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo walioko katika kambi ya Bikinga nchini Burundi wamedai kutoridhishwa na hali ya maisha kutokana na huduma dhaifu makazi duni na hali mbaya ya malazi. Vifo uripotiwa mara kwa mara, na baadhi ya wa wakimbizi wamesema wanataka kurudi katika nchi zao. Katika kambi ya Bikinga iliyoko nchini Burundi, kuna maelfu ya familia za wakongomani waliomba hifadhi waliokimbia vita na kuhofia usalama wao. Licha ya kupata usalama, lakini hapa kumekuwa na hofu nyingine, kama anavyosema Asha Alima. Asha Alima, mkimbizi kutoka Kongo aliyepo kwenye kambi ya Bikinga, amesema walitupakiza kwenye magari na wakatuleta katika kambi Tunahangaika na kukosa chakula, baridi ni kali sana na watoto hawana kitu cha kujifunika. Tulikimbia kifo Kongo, lakini njaa ndiyo inatuua hapa. Mashaka Kukwa naye ni mkimbizi na baba wa watoto saba, yeye anasema anaipenda nchi yake Kongo na anatamani viongozi warejeshe amani ili aweze kurejea nyumbani. Serikali ya Kongo kupitia waziri wa masuala ya jamii Eva Bazaiba ilifanya ziara ya dharura ya saa chache nchini Burundi ambapo Alikutana wakimbizi kuwapa pole na kuwapa ujumbe wa matumaini zaidi ya wakimbizi mia mbili hamsini alfu walikimbilia nchini Burundi na zaidi ya laki moja nchini Tanzania, wote wakitokea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walivuka mipaka na kukimbia nchini Burundi baada ya mapigano kutoka kwa waasi wa M23 dhidi ya jeshi la Kongo, pamoja na wanamgambo na raia wenye hasira na wanaopamia kuilinda nchi yao kama wazalendo. Tayari zaidi ya wakimbizi 105 wanaripotiwa kufariki kutokana na magonjwa ya kuharisha pamoja na njaa. Jason Yekundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.