Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Utafiti mpya umebaini kuwa miti kote Australia inakufa kwa kasi zaidi kuliko inavyokuwa Hali hiyo inachangia ongezeko la utoaji wa kaboni. Utafiti huo unaongozwa na chuo kikuu cha Western Sydney na kuchapishwa katika jarida la Nature Plants umebaini kuwa miti katika aina zote za mifumo ya mazingira, kuanzia msitu ya mvua ya tropiki hadi msitu ya eucalyptus, inapungua hali ya hewa inavyozidi kuwa joto. Profesa Belinda Medlin kutoka taasisi ya mazingira ya chuo kikuu cha Western Sydney amekuwa akisoma miti tangu miaka Utafiti huo umetegemea rekodi za miaka 83 kutoka kwa zaidi ya maeneo 2700 ya misitu. Ni wa kwanza kutumia data ya bara lote kuonesha idadi ya miti inayokufa kiasili, si kutokana na moto au ukataji miti, katika aina nne za mifumo ya kiikolojia ikijumuisha misitu ya mvua ya tropiki, savana And we've been able to associate that with the rise in temperature. So it's really um, a result of the changing climate. Utafiti unaonyesha hasara zilikuwa kubwa katika maeneo makavu na misitu yenye msongamano, licha ya miti kuweza kuhimili hali ngumu. Wakati huo huo, utafiti ulibaini miti mipya haikui kwa kasi, ikimaanisha kwamba miti inayokufa haibadilishi kwa kiwango kilichokuwepo awali. Utafiti huu unafuatia utafiti uliopita ambao uligundua misitu ya mvua ya kitropiki ya Australia ilikuwa imebadilika kutoka kuwa sponji ya kaboni hadi kuwa vyanzo vya kaboni dioksidi. Hii ni kutokana na ongezeko hili la vifo vya miti, kwani miti inapokufa na kuoza, kaboni iliyohifadhiwa Uharibifu wa miti unaoongezeka sio tu tatizo la Australia, huku mienendo sawa ikionekana katika misitu ya mvua kama Amazon. Hata hivyo, kwa kuwa na mifumo ya ekolojia yenye tofauti na hali ya hewa inayobadilika, watafiti kama Profesa Medlin wanasema Australia ni mfano muhimu wa kusaidia kuelewa mienendo ya kimataifa. One thing that concerns us is that the data that we use have mostly been collected by state forest agencies vya mazingira ili kujifunza jinsi ya kusaidia misitu kuzoea hali ya hewa inavyobadilika. It's a real call to arms to work out how we can better understand Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.