Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi wa wa tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Wurundjeri watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo msikilizaji, na karibu kwa taarifa tulizokuandalia, ikiwa tarehe 9 mwezi wa kwanza mwaka 2026 mipango tofauti ya chakula kwa wakati mmoja. Lakini kabla ya hayo, tuangalie habari tulizojumuisha taarifa zetu leo. Waziri Mkuu Antoni Albanizi amezindiwa tume ya kifalme ya kuchanguza ama kuchunguza tume ya ama kuchunguza kesi kanradhi za chuki dhidi ya Wayahudi Australia. Na mawio ya moto yamewekwa sehemu mbalimbali mbali Australia, huku joto ikizidi kuongezeka. Na kifo cha mwanamke Marekani yazua utata. Waziri Mkuu Anthony Albanese ametangaza tume ya kifalme ya shirikisho kwa muda wa mwaka mmoja kuhusu shambulio la kigaidi la Bondi. Jaji wa zamani wa mahakama kuu Virginia Bell ataongoza uchunguzi huo na amepewa jukumu la kuchunguza asili na uenezaji wa chuki dhidi ya Wayahudi na msimamo mikali inayohusishwa na dini. Amepewa mamlaka ya kutoa mapendekezo yoyote mengine yanayohitajika ili kuimarisha mshikamano wa kijamii nchini Australia. Tangazo hili linakuja baada ya wiki kadhaa za shinikizo la kisiasa kutoka kwa makundi ya Kiyahudi, viongozi wa biashara, wana michezo maarufu, na wapinzani wa shirikisho wakidai tume ya kifalme ya shirikisho. Bwana Albanese anasema ameweka uamuzi wa wake baada ya tafakari zaidi, kufuatia mikutano na walionusurika kwenye shambulio la Bondi na familia za waathirika. And we've made sure I think, that we've done this in a way uh, which has got it right. We listen to people. I think that's what people want. You know, the nation needs to come together. Anasema ripoti ya mwisho ya tume ya kifalme inahitajika kukamilika kwenye kumbukumbu ya mwaka wa kwanza wa shambulio la Bondai Mawio ya moto yamewekwa kwa sehemu kubwa ya Victoria, New South Wales na Australia kusini leo, na mamlaka katika majimbo mengine zinaonya kuwa marufuku ya jumla ya moto inaweza kutangazwa wakati wowote. Sehemu kubwa ya Australia inakumbwa na wimbi kali la joto ambalo linatazamiwa kuendelea mwishoni mwa wiki. Hali joto katika maeneo mengine imepanda juu ya nyuzi njo joto 40 kuongeza hatari ya moto na kusababisha kuwaonya watu wachukue hatua wa za kuzuia vifo vinavyohusiana na, na joto kiwango cha hatari ya moto na maafa kipo kwa maeneo ya kaskazini ya Victoria, kaskazini ya kati na wilaya ya Wimera katika Australia kusini. Paul Siga ambaye ni naibu mkuu wa huduma ya moto ya shambani ya jimbo hilo anasema kwamba hatari ya moto inamaanisha kwamba marufuku ya jumla ya moto yamewekwa katika wilaya kumi na moja kati ya kumi na tano za moto. Mamlaka za Iran zimezuia upatikanaji wa intaneti na simu katika katikati ya maandamano yanayoendelea nchini humo. Shirika la ufuatiliaji wa intaneti NetBlocks linaripoti kamba kukatika kabisa kwa mtoa huduma mkuu wa intaneti katika jimbo la magharibi la Kemansha, na wakazi katika sehemu nyingine za nchi wanaripoti vizuizi. Reza mwana wa sha wa mwisho wa Iran ambaye aliondolewa madarakani katika mapinduzi ya Kiislamu ya mwaka 979 ametoa wito kwa watu zaidi kujiunga na maandamano ambayo yamesababishwa na mgogoro wa kiuchumi unaoendelea. Angalau watu thelathini na wanane wameuawa katika mapambano na mamlaka tangu maandamano yaliyoanza siku kumi na moja zilizopita na makamu wa rais wa Marekani JD Vance anasema kwamba Denmark hajafanya kazi vizuri katika kulinda Greenland na kwamba rais Donald Trump yuko tayari kwenda mbali kadri inavyohitajika ili kutetea maslahi ya Marekani katika Arctic. Maoni ya Vance yalikuja baada ya waziri wa mambo ya nje Marco Rubio kusema kwamba nia ya utawala wa Trump ni kununua Greenland mwishoni, badala ya kutumia nguvu za kijeshi. Katika mahojiano na Fox News, Vance amerudia madai ya Trump kuhusu umuhimu wa Greenland. Na tukimalizia, waandamanaji wamegombana na maafisa wa utekelezaji sheria katika jiji la Minneapolis, Marekani, siku moja baada ya mwanamke kuuawa na maafisa wa uhamiaji na utekelezaji wa forodha maarufu ICE. Idara ya usalama na ndani ya Marekani inadai kuwa Rene Good mwenye miaka 37 alipigwa risasi na afisa wa shirika la ICE kwa kujilinda baada ya kujaribu kuwagonga maafisa kwa gari lake maafisa wa eneo hilo hawakubaini ama hawakubaliani na hilo. Katika jibu kali lenye lugha ya matusi wakati mwingine, meya wa jiji hilo Jacob Frey amedai maafisa wote wa ICE waondoke katika jiji hilo, lakini katibu wa idara ya usalama wa ndani anasema hali inaonyesha kuwa jimbo lote la Minnesota ambalo Minneapolis ni jiji kuu limeharibika haraka chini ya wa wapinzani wa utawala wa Trump. ama nyuzi zoto uh, na digrii ishirini na tisa Adelaide, kutakuwa na jua na 35 Melbourne, joto kwa kiasi kikubwa zaidi na upepo na pia mvua inatarajiwa baadaye. Na digrii 41 Hobart, kutakuwa na mvua na digrii 24 Canberra, na Sydney pia kutakuwa na jua kwa kiasi kikubwa na 30 na 33 mtawala Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.