Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. njama ya kumuua kiongozi wa kijeshi wa bukina faso kapteni ibrahim traore imezuiwa kwa mujibu wa serikali ya taifa hilo la afrika magharibi mpango huu ulikuwa umepangwa na luteni kanali paul henry damiba afisa wa kijeshi aliyeondolewa madarakani na traore septemba 2022 amesema waziri wa usalama katika taarifa ya usiku wa manane Tangu alipochukua madaraka, kapteni Traore amekabiliwa na majaribio mawili ya mapinduzi na pia anakabiliwa na ongezeko la vurugu za wanajihadi ambazo zimewalazimisha mamilioni ya watu kukimbia makwao. Kwa mengi zaidi, ni kwenye taarifa ifuatayo. Mpango huo ulikuwa umepangwa na luteni kanali Paul Henry Damiba, afisa wa kijeshi aliondolewa madarakani na Traore Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, amesema waziri wa usalama katika taarifa ya usiku wa manane. Shirika letu la kijasusi limezuia operesheni hii katika saa za mwisho. Walikuwa wamepanga kumuua mkuu wa nchi na kisha kushambulia taasisi zingine muhimu, wakiwemo watu mashuhuri, amesema Mahamadu Sana, akidai njama hiyo imeandaliwa nchi jirani ya Ivory Coast. Hakuna na taarifa yoyote kutoka kwa Kanali Damiba au Ivory Coast. Tangu alipochukua madaraka, Kapteni Traore amekabiliwa na majaribio mawili ya mapinduzi na pia anakabiliwa na ongezeko la vurugu za wanajihadi ambazo zimewalazimisha mamilioni ya watu kukimbia makwao. Licha ya changamoto hizi, kiongozi huyo wa kijeshi mwenye umri wa miaka thelathini na saba ana uungwaji mkono mkubwa na amepata wafuasi kote Afrika kwa maono yake ya umajumui wa kiafrika na ukosoaji wake wa nchi za Magharibi. Kulingana na waziri wa usalama, serikali iligundua video iliyovuja ikiwaonyesha wapangaji wakijadili mipango yao. Katika picha hizo inadaiwa walizungumzia jinsi walivyokusudia kumua rais, iwe kwa karibu au kwa kuweka vilipuzi nyumbani kwake siku ya Jumamosi tarehe 3 Januari. Baadaye inadaiwa walipanga kuwalenga maafisa wengine wakuu wa kijeshi na raia. sana medai damiba amekusanya wanajeshi na wafuasi wa kiraia na akapata ufadhili wa kigeni zaidi ya faranga milioni sabini za CFA. Yani, dola laki moja elfu ishirini na tano zilizotolewa kutoka Ivory Coast. Hali inazidi kuwa mbaya katika eneo la Jugu mkoani Turi kaskazini mashariki mwa DRC. Kundi la waasi la CRP, kundi linaloongozwa na Thomas Lubanga, mfungwa wa zamani wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita linagonga vichwa vya habari tena. Ingawa kundi hilo linaonekana kudhoofika baada ya operesheni za jeshi la Congo, mapigano mapya yalishuhudiwa katika wiki za hivi karibuni. Mapema mwaka wa elfu mbili kumi na tano Thomas Lubanga ambaye sasa yuko uhamishoni nchini Uganda, alianzisha harakati za kisiasa za kijeshi. Anasema anafanya kazi kwa hasira dhidi ya serikali ya Kinishasa ambayo anaishutumu kwa kuipora Ituri na kupuuzia mkoa huo haswa kwa kupendelea migogoro ya usalama huko Kivu. Tangu wakati huo, CRP imekuwa mojawapo ya makundi yaliyo hai zaidi na yanayotajwa mara kwa mara huko Ituri wapiganaji wake walionekana wiki za hivi karibuni karibu na Bule, mji ulioko takriban kilomita 95, kutoka Bunia, mji mkuu wa mkoa. Kitovu hiki cha kibiashara hutekwa mara kwa mara na vikosi vya jeshi la serikali, mara na makundi ya waasi, wakati mapigano yakiendelea. Wa wakati mwingine hukaliwa na CRP, wakati mwingine huchukuliwa tena na jeshi la Kongo. Hivi ndivyo ilivyokuwa katika siku za hivi karibuni ripoti za hivi karibuni Bule inadhibitiwa tangu siku ya Jumatano Januari saba elfu mbili ishirini na sita na wanamgambo wanaoshutumiwa na jeshi kwa kutumia watu waliokimbia makazi yao na raia wengine kama ngao za binadamu. Na idadi ya waathiriwa ni kubwa. Kulingana na vyanzo vya Umoja wa Mataifa, angalau raia 25 waliuawa na zaidi ya 40 kujeruhiwa katika mwezi uliopita huko Bule na maeneo ya jirani. Watu 23 waliojeruhiwa vibaya wamehamishwa katika hospitali salama huko Bunia, kituo kinachoungwa mkono na shirika la madaktari wasio na mipaka RSF. Katika hospitali ya Fataki iliyoko takriban kilomita 15 kutoka Bule, watu 22 waliojeruhiwa pia wametibiwa. Hali ya kibinadamu ni mbaya kulingana na OCHA. Ukosefu wa usalama na zuio upatikanaji wa misaada kwa zaidi ya watu 1087 waliokimbia makazi yao ndani na karibu na Bule. Mamlaka katika eneo hilo pia zinaripoti kwamba angalau watu kumi na saba walifariki kati ya disemba tano na ishirini na tisa kutokana na hali ngumu ya maisha, ukosefu wa huduma za matibabu na njaa. Chama cha TPLF kwenye eneo la Tigre kaskazini mwa Ethiopia kimeituhumu serikali kuu kwa kujaribu kuficha kile imesema mwendelezo wa mauaji na ukiukwaji wa haki za binadamu, huku pia kigidai Adis Ababa imezorotesha kwa makusudi utekelezwaji wa mkataba wa amani wa Pretoria. Kupitia taarifa iliyotolewa na TPLF, serikali imekwamisha utekelezaji wa mkataba wa Pretoria na kuendelea na mauaji ya kimbari dhidi ya watu wao huko, maafisa wa kiraia na kijeshi wakishirikiana kupunguza au kuficha ukubwa wa janga la kibinadamu kwenye eneo hilo. Chama hiki kinasema kuwa idadi kubwa ya wakimbizi ni watoto pamoja na wazee ambao wapo katika hali mbaya kutokana na njaa na magonjwa, na kwamba hali itazorota zaidi ikiwa hatua za dharura hazitachukuliwa. Katika barua iliyotumwa wiki iliyopita kwenye mwenyekiti wa tume ya umoja wa Afrika, Mahmoud Ali Yusuf, TPLF imedai kuwa baada ya miaka mitano ya mauaji ya tangu Novemba 2020 kiwango cha vifo kimeongezeka mwezi Disemba mwaka jana. Aidha, TPLF imesema vituo vya watu waliokimbia makazi yao katika maeneo ya Histas, Shire, Adwa, Abiadi, Adigrat na Mekele vinakabiliwa na kile ilichokiita dhuluma za kibinadamu, raia wakinyimwa mahitaji muhimu kwa makusudi. Serikali ya Somalia imekasirishwa na ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Israel, Gideon Saar, ikitaja ziara hiyo kama uvamizi haramu na usioidhinishwa. Ni ziara ya kwanza ya afisa mwandamizi wa Israeli tangu nchi hiyo ilipotangaza rasmi kulitambua jimbo hilo lililojitenga na Somalia kuwa taifa huru. Wizara ya mambo ya habari ya Somaliland imesema Sar na ujumbe wake walipokelewa na maafisa waandamizi wa baraza la mawaziri la Somaliland walipowasili kwenye uwanja wa ndege wa Hargeisa, mji mkuu wa Somaliland. Wizara hiyo imeielezea ziara hiyo kuwa hatua kubwa katika uhusiano wa pande mbili. Katika taarifa, wizara ya mambo ya nje ya Somalia imesema inahifadhi haki ya kuchukua hatua zote zinazofaa za kidiplomasia na kisheria ili kulinda mamlaka yake, umoja wa kitaifa na uadilifu wa eneo lake. Somalia imekuwa ikisisitiza kwa miaka mingi kwamba Somaliland ni sehemu iliyotenganishwa na ardhi yake na hatua yoyote ya kuitambua inakiuka sheria za kimataifa kuhusu mipaka ya mataifa. Mkutano maalum wa Baraza la Amani na Usalama la Umoja wa Afrika uliofanyika Jumanne umelaani vikali uamuzi wa, wa Israel wa kuitambua Somaliland na kuhimiza uamuzi huo ufutwe mara moja. Israel ilitangaza kwamba imeitambua Somaliland kama taifa huru, uamuzi tata ambao ulikosolewa na Umoja wa Afrika na nchi zingine. Zaidi ya nchi ishirini, nyingi zikiwa za Mashariki ya Kati au Afrika, na Jumuiya ya Ushirikiano wa Nchi za Kiislamu zilipinga hatua hiyo ya Israel. Hata hivyo uamuzi wa, wa Israel umeungwa mkono na Marekani japo umekosolewa na Misri, Uturuki, baraza la ushirikiano la Guba lenye nchi sita, pamoja na shirika la ushirikiano wa kiislamu lenye makao yake ya Saudi Arabia. Umoja wa Ulaya umesisitiza kuwa mamlaka ya Somalia yanapaswa kuheshimiwa. Tukisalia kwenye pembe ya Afrika, maafisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani wamekemea vikali viongozi wa Somalia kufuatia madai ya wizi wa msaada wa chakula na kusitisha programu zote zinazoendelea za misaada ya Marekani kwa serikali ya Somalia. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa Jumatano, Marekani imesema imepokea ripoti kuwa maafisa wa Somalia waliharibu ghala la mpango wa chakula duniani WFP lililofadhiliwa na Marekani na kuchukua kinyume cha sheria tani sabini na sita za chakula kilichokusudiwa kwa wananchi walio hatarini. Marekani imesisitiza kuwa ina sera ya kutovumilia kabisa wizi au upotevu wa misaada na kwamba msaada wowote wa wa baadaye utategemea uwajibikaji wa serikali ya Somalia. Hata hivyo maafisa wa Somalia hawajatoa jibu rasmi kuhusu hatua ya Marekani. Somalia iliyopo katika pembe ya Afrika inaendelea kukabiliwa na changamoto kubwa za kiusalama na kiuchumi, huku Umoja wa Mataifa ukiorodhesha miongoni mwa nchi maskini zaidi duniani. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.