Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Mipango ya lishe kama vile food map, yenye protini nyingi, isiyo na gluten, yenye mafuta kidogo, na kula chakula safi kuna mipango mingi sana ya lishe na ushauri unaokinzana. Wataalamu wa Australia wanaonya kwamba kufuata mipango mbalimbali mbali ya lishe kwa wakati mmoja kunaweza kuwa na matokeo yasiyotarajiwa, kutoka kula chakula safi hadi mikate ya carnivore, onyo: hakuna mikate katika chakula hii, hadi maandalizi ya mlo wa vegan, mlo wa FODMAP, na njia nyingine zaidi ya mia moja ya kula. Mtandao umejaa ushauri wa lishe. Baadhi ya ushauri huo ni mzuri, kutoka kwa wataalamu kama vile madaktari, wanasayansi na wataalamu wa lishe wenye vibali, lakini mengi yanatoka kwa watu ambao hawana mafunzo yoyote ya kitibabu. Na hiyo, wanasema wataalamu wa tiba, ni sehemu ya sababu watu wengi zaidi sasa wanachanganya mipango mbalimbali ya lishe kwa wakati mmoja, katika kile kinachojulikana kama diet stacking. Huyo ni Caroline Tuck, mtaalamu wa lishe kutoka chuo kikuu cha Swinburne. Yeye ni mmoja wa waandishi wa karatasi ya uhakiki ambayo imechapishwa hivi karibuni ikichunguza ongezeko la visa vya kuunganisha mlo, inaonekana kuwa ni changamoto kwa wataalamu wa magonjwa ya ndani ya tumbo na wanalishe katika kudhibiti magonjwa sugu. Mwandishi mwingine mwenza ni Sarah Melton wa chuo kikuu cha Monash ambaye pia ni mlishe anasema anaona idadi inayoongezeka ya watu katika kazi yake wanaofuatilia mipango mingi ya mlo. Mara nyingi watu wataanza lishe isiyo na ngano na bidhaa za maziwa, wakati mwingine bila ushahidi wa kutovumilia vyakula hivi na bila kuzingatia kama lishe hizi zinahitajika kweli. Well, Um, so in my experience, um, working with patients, I would see those two more commonly as the initial things that people may restrict just because someone else might have said to them they felt better not eating gluten or not consuming dairy. Sarah Melton anasema mitindo mipya ya ulaji inaendelea kujitokeza na kuleta ugumu zaidi kwenye mchanganyiko ambao tayari ni mgumu. you you know, know, that starts to become, um, um, it's obviously not nutritionally complete um, and, you know, potential for increasing risk of other conditions. Daktari Caroline Tuck anasema kufanya lishe bila usimamizi unaweza kusababisha ulaji usio na mpangilio. Pia inaweza kusababisha hali sugu kama vile ugonjwa wa moyo kisukari aina ya pili. linalojitokeza ni kuwa wataalamu wa matibabu wanapata ugumu kugundua uvumilivu wa chakula, kwa sababu watu wanaweza kuwa wameondoa vyakula vinavyoshukiwa bila uangalizi wa matibabu, kwa kutumia njia ya kuondoa baadhi ya vyakula ama diet stacking. Mbinu ya kawaida zaidi ya kuondoa baadhi ya vyakula ili kugundua uvumilivu ni diet ya FODMAP. Chuo Kikuu cha Monash kinaelezea FODMAPs kama kundi la sukari ambazo hazimeng'enywi kikamilifu ama kufyonzwa katika matumbo yetu. Baadhi ya watu haswa, wale walio na ugonjwa wa utumbo mkali, wanakuwa na matatizo ya kumeng'enywa hizi sukari, hali inayoleta hisia za maumivu usumbufu na dalili nyingine. Sarah Melton anasema watu wanaofuatilia aina nyingine ama aina nyingi za lishe inafanya iwe vigumu kugundua baadhi ya hali za kawaida. Ye, yeah, that's definitely something that's of concern to us um, so this may be someone you know, particularly with gastrointestinal symptoms Um, would where a may be kwa mfano, watu ambao wana historia ya familia y saratani ya utumbo na ambao wameona mabadiliko katika desturi zao za choo, wanaweza kuchagua kuepuka kipimo cha kolonoskopi wakiamini kuwa lisha yao inawalinda dhidi ya saratani na hitaji kufanyiwa uchunguzi. Au kinyume chake kinaweza kutokea, vijana wenye tatizo la kuvimbiwa kutokana na lishe ya kito wanaweza kuombwa kufanyiwa colonoscopy ambayo inaweza kuwa si lazima daktari Daisy Coyle ni mtafiti katika taasisi ya george na ni mtaalamu wa lishe aliyeidhinishwa you want to give yourself the best chance in life and following a healthy diet. It's one of the, one of the risk factors that we can control but it doesn't mean that just because you have a healthy diet you will never get say bowel cancer feeling of a healthy diet means it has to be restrictive in some way and that's not the truth at all. Sayansi inafanya maendeleo makubwa katika kubinafsisha lishe kwa watu, lakini Daktari Caroline Tack anasema hatujafika hapo bado. I know. In a, in a clinic situation, we're always trying to personalize uh, recommendations and ensuring that any dietary changes are done safely. Daktari Tak anasema hatua ya kwanza kwa watu wenye wasiwasi kuhusu ulaji ni kumuona mtaalamu wa afya kama vile gastroenterologist au dietitian. Anasema watu nchini Australia wanaweza pia kupata huduma za dietitian zenye ruzuku ya Medicare kwa rufaa kutoka kwa GP. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.