Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi wa wa tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Hujambo wa msikilizaji, na karibu kwa taarifa zetu tulizokuandalia leo, ikiwa tarehe 6 mwezi wa kwanza mwaka elfu mbili ishirini na sita. Jina langu ni Leila Ali na tumekuandalia makala maalum kuhusu uvamiaji wa Venezuela na viongozi mbalimbali wanavyoitikia hatua wa hiyo, na tutakuwa na taarifa zaidi kipindi kinapoendelea. Pia tutawaletea habari kuhusu yanayojiri Afrika na mwishowe tutazungumzia jinsi vijana maarufu Gen Z walivyobadilisha mazingira ya kisiasa kupitia maandamano pande zote za dunia mwaka 2025 na nini kinatarajiwa mwaka 2026. Lakini kabla ya hayo, tuangalie habari zilizojumuisha taarifa yetu wiki hii. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro na mkewe walikana hatia katika mahakama ya Marekani mtu anayedaiwa kuwa mfyatuli wa risasi Bondi amehamishwa kwenda gereza la Goulburn Supermax, na Denmark yaendelea kuikashifu Marekani kuhusu maoni yao ya Greenland. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amekaa na mashtaka ya Marekani ya ugaidi wa dawa za kulevya kufuatia kukamatwa kwake na kuhamishwa kwenda New York, rais huyo mwenye umri wa miaka sitini na tatu anakabiliwa na mashtaka manne ikiwa ni pamoja na kupanga kuingiza madawa za kulevya na kumiliki bunduki za mashine na silaha nyingine zilizopigwa marufuku, mashtaka ambayo anakanusha akisisitiza kwamba yeye bado ni rais wa Venezuela. Mkewe Cecilia Cisilia Flores pia amekana hatia na kesi yayo itasikilizwa tarehe 17 Machi. Waendesha mashtaka wanasema bwana Maduro aliongoza mtandao wa usafirishaji wa cocaine uliounganishwa na magenge ya Mexico, waasi wa FARC wa Colombia na genge la Venezuela. Na mwanasheria wa utetezi wa Marekani Ilan Katz anasema kwamba Washington haitambui bwana Maduro kama mkuu wa nchi chini ya sheria ya Marekani. Na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer ametoa wito wa mpito wa amani kuelekea kwenye demokrasia nchini Venezuela huku akikwepa kukosoa mashambulizi ya Marekani yaliyomkamata Rais Nicolas na mke wake. Akizungumza mjini London, Bwana Starmer anasema msimamo wa Uingereza haujabadilika licha ya matukio ya kushtua ya mwisho wa wiki. Most amehamishwa hadi gereza la kuimarishwa zaidi la serikali linalotengwa kwa wafungwa wenye hatari kubwa zaidi. Akri, mwenye umri wa miaka 24, alihamishwa kutoka gereza la Long Bay la Sydney hadi Golban Correctional Center, kituo cha usalama wa juu kilichopo takriban kilomita mia mbili kusini mwa jiji. Huduma za marekebisho za New South Wales zinasema gereza hilo limeundwa kuhifadhi wafungwa wanaosababisha hatari kubwa zaidi ya usalama. Anakabiliwa na mashtaka 59 ikiwa ni pamoja na makosa kumi na tano ya mauaji kuhusiana na shambulio la kigaidi katika Bondi Beach mnamo tarehe kumi na nne na atafika tena mahakamani tarehe 8 Aprili. Haya, ya kijiri waandamanaji watajua hivi karibuni kama wanaweza kurudi katika barabara za Sydney, wakati polisi wa New South Wales wanazingatia kuendeleza marufuku ya mikutano. Kamishna Mal Lanyon anatarajiwa kuamua leo tarehe sita kama wataongeza vizuizi kwa wiki mbili zaidi chini ya mamlaka waliopewa baada ya tukio la ufyatuaji risasi wa watu wengi huko Bondi Beach. Baadhi ya mikutano imeendelea licha ya marufuku, lakini vikundi vya uhuru vya kiraia vinaonya kuwa kuongeza muda huu kutowazuia watu hata kupata kibali rasmi cha kuandamana. Rais wa baraza la New South Wales la uhuru wa kiraia Timothy Roberts anasema kuondoa mchakato huo kutaleta hali ya kutoeleweka kuhusu majibu ya polisi na kuminya haki za msingi. Tangazo la sasa linalotangazwa kutokea usiku wa Krismasi linaweka vizuizi juu ya mikusanyiko ya umma katika maeneo la kusini magharibi, kaskazini magharibi na ya kati ya Sidni la linaweza kufanywa upya kila baada ya wiki mbili kwa muda wa hadi miezi mitatu na waziri mkuu wa Denmark Mette Frederiksen anasema Donald Trump anapaswa kuchukuliwa kwa uzito kuhusu madai yake ya mara kwa mara kwamba Marekani inahitaji Greenland kwa ajili ya usalama wa kitaifa, wakati akionya dhidi ya tishio lolote kwa umoja wa NATO. Akizungumza Copenhagen, Bi Mette anasisitiza kwamba Greenland, ambayo ni eneo la uhuru la Denmark, haliko tayari kuwa sehemu ya Marekani, na anasema mipaka haiwezi kubadilishwa kwa nguvu. Maoni yake yanakuja wakati kukiwa na wasiwasi unaokuwa umoja wa Ulaya baada ya Washington kumkamata rais wa Venezuela na hofu mpya nchini Denmark kwamba Greenland inaweza kukabiliana na shinikizo la aina hiyo. Eneo la kimkakati la Arctic la Greenland na rasilimali zake la madini kwa muda mrefu zimekuwa lengo la maslahi ya ulinzi na usalama ya Marekani. Polisi wa Uswizi wanasema kwamba wahanga wote walioathiriwa katika moto mbaya wa mwaka mpya kwenye baa yenye msongamano sasa wameshatambuliwa, huku watu 116 wameripotiwa kuumia na zaidi ya theluthi mbili bado wako hospitalini. Mamlaka zilirekebisha takwimu kutoka 119 zikisema kwamba wagonjwa watatu walihusishwa kimakosa na moto huo katika baa ni ya Le Constellation huko Trans ama Crans Montana ambako watu arobaini waliuawa. Waliojeruhiwa ni pamoja ya raia sitini na sitini na nane wa Uswisi, wa Faransa ishirini na wamoja, wa Italia kumi, wa Sabia wanne, wa Poland wawili, na mtu mmoja mmoja kutoka Australia, Belgium, Bosnia, Jamhuri ya Chek, Luxembourg na Portugal na Jamhuri ya Congo na ujumbe wa Palestin nchini Uingereza sasa umefanywa rasmi kuwa ubalozi, ukithibitisha utambuzi wa Uingereza wa taifa la Palestin baada ya mabadiliko makubwa ya kidiplomasia ya Septemba iliyopita. Kuboresha hadhi hiyo kuliadhimishwa kwenye hafla mjini London ambapo bendera ya Palestin ilipandishwa na kibao kipya kilifunuliwa nje ya jengo la awali la ujumbe huo. Ubalozi wa Palestin nchini Uingereza hasa Zomlot anasema hatua hiyo ilikwenda zaidi ya ishara akielezea kama taswira ya hali ya kisiasa na matarajio ya muda mrefu wa Palestine ya kuwa na taifa huru. Uingereza ulitambua rasmi Palestine mnamo Septemba mwaka elfu mbili ishirini na tano ikisema kwamba uamuzi huo ulilenga kulinda uwezekano wa suluhisho la mataifa mawili katikati ya vita ya Gaza, hatua ambayo ilikabiliwa na ukosoaji mkali kutoka Israel wakati huo na jamii katika kaskazini mwa Australia zimekatwa na maji ya mafuriko na sasa zinaanza kutathmini hasara kubwa ya mifugo baada ya baadhi ya maeneo kupigwa na mafuriko mabaya zaidi katika miongo, katika sehemu za kaskazini magharibi mwa Queensland. Wakulima tayari wameripoti kuhusu ng'ombe elfu kumi na sita mia tano waliokufa au kutoweka baada ya mto Western, huko Winton kufikia viwango vikubwa vya mafuriko na kufikia urefu wa mita 4 nukta sufuri tano usiku wa Jumatatu. Maeneo ya Mkinleshire mashariki mwa Mount Isa yamepata mafuriko mabaya zaidi kuliko mwaka elfu mbili na kumi na tisa, kulingana na Meya Janine Fegan anasema wakazi wengi wanafananisha tukio hilo na mafuriko mabaya ya mwaka 1974 kutokana na jinsi maji yalivyodumu kwa muda mrefu, akionya kwamba hasara ya mifugo itakuwa kubwa na kwamba njia zote za barabara nje ya eneo hilo bado zimefungwa. Na sasa tukiangalia hali ya hewa katika sehemu mbalimbali mbali ya Australia, Melbourne, kutakuwa na jua siku nzima ikiwa na digri 29 path jua digri 30, vile vile. Adelaide, jua kali ikiwa digri 36. Sydney, kutakuwa na mawingu kiasi ikiwa 28. Hobart na Wollongong itakuwa inama inatarajiwa kuwa na mawingu kiasi na digrii 26, na kisha Darwin, mvua inatarajiwa na hata doruba ikiwa 33. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.