Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Mamlaka za Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo zinadai kuwa na ushahidi mpya unaothibitisha uwepo wa jeshi la Rwanda mashariki mwa nchi, hasa katika mikoa ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini, wakisaidia waasi wa, wa, wa M23. Januari tatu vikosi vya jeshi la Kongo liliwaonyesha wanajeshi kumi na watano wa Rwanda waliohusishwa wa wali wa wa na uasi kwa vyombo vya habari waliokamatwa vitani katika maeneo mbalimbali. Kundi hilo pia linajumuisha raia wa kigeni. Taarifa hii inakuja wakati mapigano yakiendelea licha ya mipango ya kidiplomasia na kusainiwa kwa mikataba hivi karibuni inayokusudiwa kusafisha njia ya kupunguza mzozo. Mapigano yanaendelea karibu na mji wa kimkakati wa Uvira, wakiwa wamenyoa vichwa na wamevaa sare za gereza za njano na nyekundu, ufungo hao walionyeshwa kwa vyombo vya habari. Luteni Kanali Mak Hazukai, naibu mkuu wa idara ya mawasiliano ya jeshi la Kongo, alikuwa na msimamo mkali. Rwanda inaendelea kudumisha jeshi lake katika eneo la Kongo. Kuendelea kukaliwa kwa Uvira iliyoko mbali ya mipaka yake imathibitisha kwamba sababu iliyotolewa na Kigali kwa hatua za kujilinda ni uongo mtupu. Kundi la wanajeshi wa Rwanda walionyesha kwa vyombo vya habari lilikuwa linaongozwa na maafisa wawili wa vyoo vya meja na kapteni. Kulingana na Kinshasa, wote ni maafisa wa ujasusi. Maafisa hao walikamatwa karibu na mji wa Goma, huku wanajeshi wengine wa ngazi ya chini wakikamatwa na jeshi la Kongo huko Kivu Kusini, raia mmoja wa Burundi huko Kinishasa, wengine watatu kutoka Burundi walikamatwa Uvira, mganda mmoja huko Kivu Kaskazini na Watanzania watatu wanashtakiwa kwa ugaidi, kutetea ugaidi na ujasusi kwamba kutumia baadhi ya raia kutoka nchi za kanda hii na makundi yenye silaha kama Red Tabara, Kigali inatafuta kufanya mgogoro huu uwe wa kikanda. Chanzo cha kijeshi kimeongeza hii si mara ya kwanza Kinshasa sasa kuonyesha wanajeshi wa Rwanda waliokamatwa. Kila wakati Kigali nakataa shutuma hizo. Mamlaka ya Rwanda inakubali tu kile wanachokiita hatua za kujilinda ili kujilinda dhidi ya waasi wa Kihutu wa FDLR na vikosi vingine hasimu. Serikali ya Uganda imesema kuwa inapiga marufuku matangazo ya moja kwa moja ya ghasia, maandamano yasiyo halali na matukio mengine ya vurugu kabla ya uchaguzi ambao rais Yoweri Museveni anataka kuongeza muda wa utawala wake wa miaka 40. Serikali imewakamata mamia ya wafuasi wa upinzani wa kabla ya uchaguzi wa Januari 15 ambapo Museveni mwenye umri wa miaka 81 atapambana na Bobi Wine mwenye umri wa miaka 43 ambaye ni nyota wa pop aliyegeuka mwanasiasa. Kutangaza moja kwa moja au kurusha matangazo ya ghasia, maandamano haramu au matukio ya vurugu ni marufuku, kwani kunaweza kuzidisha mvutano na kueneza hofu, wizara ya mawasiliano na teknolojia ya habari imesema. Serikali mara nyingi huelezea maandamano ya kupinga serikali kama ghasia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wizara hiyo pia imepiga marufuku usambazaji wa maudhui yoyote ya yanayochochea chuki au vurugu. Zaidi ya watu hamsini waliouawa kabla wa ya uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili ishirini na moja katika msako mkali uliofanywa na vikosi vya usalama dhidi ya wafuasi wa Wain waliomtuhumu Museveni kwa kuiba uchaguzi huo, jambo ambalo alilikana. Museveni ambaye aliingia madarakani mwaka wa elfu moja mia kenda themanini na sita baada ya kuongoza uwasi wa miaka mitano, ndiye rais wa tatu kwa utawala muda mrefu zaidi barani Afrika. Wakosoaji na makundi ya haki za binadamu kwa muda mrefu wamekuwa wakivishutumu vikosi vya usalama vya serikali yake kwa kuwatesa na kuwatisha wapinzani ili serikali iendelee kushikilia madaraka, madai ambayo ameyakanusha. Kundi la haki za binadamu la Amnesty International linasema Jumatatu kwamba vikosi vya usalama vya Uganda vimeanzisha kampeni kali ya ukandamizaji dhidi ya wafuasi wa Wine katika kipindi cha kuelekea uchaguzi na kuwatia mbaroni, kuwapiga na kuwatesa kiholela. Mwanachama mwingine mkuu wa upinzani Kizza Besigye bado yuko gerezani kwa zaidi ya mwaka mmoja baada ya kukamatwa kwa mashtaka ya uhaini. Anakana mashtaka hayo. Kwingineko, kamata kamata ya wanaharakati wa haki za binadamu, hasa viongozi wa asasi za kiraia, inaofiwa kuwa imeanza kutekelezwa kwenye uchaguzi uliopita. Wanaharakati kadhaa walikamatwa na kuzuiliwa katika kipindi cha uchaguzi. Kukamatwa kwa mwanaharakati maarufu wa masuala ya utawala wa demokrasia Sara Birete siku mbili zilizopita kumetajwa na wenzake kuwa mojawapo ya njia za kutaka kuwatishia waziendelee na shughuli zao za kufuatilia mchakato wa uchaguzi. Mwito wa wapiga kura kubaki kwenye vituo vya uchaguzi umeungwa mkono pia na viongozi mbalimbali wakiwepo wa kidini. Ikumbukwe kuwa rais Museveni alitoa angalizo kuwa kila mwanajeshi na polisi atakuwa na risasi mia moja na ishirini. Kwa hiyo watu wasidhani kama watawazidi nguvu ikiwa watang'ang'ania kubaki kwenye vituo vya kupiga kura badala ya kurudi nyumbani baada ya kupiga kura. Watu zaidi ya 110 wameuawa wa nchini Sudan baada ya kushuhudiwa kwa mapigano makali kati ya wanajeshi na wanamgambo wa RSF magharibi mwa jimbo la Darfur kwa kipindi cha wiki moja iliyopita. Madaktari wamethibitisha idadi ya mauaji hayo, wakati huo, wanamgambo wa RSF wakiendelea kusonga mbele ili kudhibiti eneo lote la Kordofan karibu na mpaka wa nchi jirani ya Chad. Ripoti linasema shambulio la jeshi liliwaua watu 51 wa katika mji wa Al Zaruk, ambapo raia wa kawaida walilengwa sokoni na wengine wakiwa katika makazi yao. Mji wa Al Zuruk ni ngome ya wanamgambo wa RSF na nyumbani kwa wanafamilia wa kiongozi wa kundi hilo Jenerali Hamdan Daglo, ambaye amepoteza wanafamilia wake wawili katika shambulio hilo na wanamgambo wa RSF wameshutumiwa kuwaua watu 63 na kujeruhi wengine 57 kufikia Ijumaa iliyopita katika eneo la Kronoi, ambapo makabiliano hayo yamesababisha watu zaidi ya elfu saba kuyakimbia makazi yao ndani ya siku mbili. Vita vya Sudan vilivyoanza Aprili 2023 vimesababisha maelfu ya tatu watu kupoteza maisha na wengine milioni 11 kuyakimbia makazi yao. Shirika lisilo la kiserikali la madaktari wasio na mipaka MSF nchini Sudani Kusini limetangaza kuhamisha sehemu ya timu yake kutoka mji wa Lankien katika jimbo la Jonglei kutokana na hali mbaya ya usalama. Jumatatu wiki iliyopita, shambulio la anga lilifanyika karibu na kituo cha afya cha MSF, soko la eneo hilo na uwanja wa ndege unaotumiwa na shirika hilo lisilo la kiserikali, na kujeruhi watu kumi na wawili na kuua mmoja. Sudani Kusini inakabiliwa na kuibuka tena kwa mapigano katika miezi ya hivi karibuni, kati ya jeshi la serikali na makundi yenye ya silaha yanayohusiana na upinzani. Kama ukumbusho, kiongozi wa upinzani na makamu wa rais wa zamani Ruaki Machar alifungwa jela miezi michache iliyopita na kushtakiwa kwa mauaji, uhaini na ugaidi. Licha uhamishaji huu wa sehemu ya kituo cha matibabu cha MSF huko Linken, kitabaki wazi, Anaeleza Daktari Kevin Masandi, mkuu wa timu za matibabu za dharura, ambaye anasikitishwa na hali mbaya ya usalama nchini. Hali imezidi kuwa mbaya na ndiyo maana timu zetu zinahamishwa. Mnamo mwaka elfu mbili na ishirini na tano, MSF ilirekodi angalau mashambulizi manane dhidi ya vituo vya afya nchini Sudani Kusini, jambo ambalo linaadhiri mradi huo, kwa sababu haliwezi kuzingatia shughuli zake zote zilizopangwa. Rais Bola Tinubu wa Nigeria ameviagiza vikosi vya usalama kuwasaka na kuwakamata waliohusika na shambulio la Kasuwan Daji katika jimbo la Nija na kuwafikisha mahakamani mara moja. Pia aliagiza kuokolewa kwa haraka kwa waathirika wote waliotekwa nyara. Maagizo ya rais yanakuja kufuatia ya mauaji ya wanakijiji katika jimbo la Nija. Takriban ni watu 30 waliuawa katika shambulio hilo na wengine kutekwa nyara. Ofisi ya rais ilisema shambulio hilo itekelezwa na magaidi wanaoshukiwa kukimbilia Sokoto na Samfara baada ya shambulio la anga la Marekani mkesho wa Krismasi. Rais Tinubu alituma rambirambi rambi zake kwa familia za waathiriwa na pia kwa serikali na watu wa jimbo la Nijaa. Pia alilani utekaji nyara wa wanawake na watoto. Jason Nyekundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Penda, shiriki, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.