Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Dunia inasherekea mwaka mpya wa 2026 sherehe zikianza kwa kutofautiana muda. Sherehe za kukaribisha mwaka mpya zilianza katika baadhi ya maeneo ya dunia, huku mataifa ya Pacific yakiongoza kuingia mwaka wa 2026 kabla ya sehemu zingine za dunia, ikiwemo kanda ya Afrika Mashariki. Nchini Tanzania, serikali imesema katika kuanza mwaka wa 2026 imejipanga kujenga umoja wa kitaifa. Akitoa hotuba yake ya kuaga mwaka wa 2025 na kukaribisha 2026, rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, amesema hayo akirejelea matokeo yaliyotokea siku ya uchaguzi wa Oktoba wa 2025 ambapo Tanzania ilipitia nyakati ngumu. Mwaka 2025, pamoja na mafanikio makubwa tuliyoyapata, tulipitia pia changamoto na mitihani iliyotugusa sote. Takumbukwa kuwa mwezi Oktoba mwaka huu tulipitia nyakati ngumu zilizohitaji subira, mshikamano na uzalendo. Kwa dhati kabisa ninavishukuru vyombo vyetu vya ulinzi na usalama nchini na wananchi wote kwa ujumla kwa kuendelea kudumisha amani, umoja na mshikamano wa taifa letu. Tumeweza kuuthibitishia ulimwengu kwamba Tanzania ni taifa imara, himilivu na lenye kujitahidi kushughulikia changamoto zake. Aidha, amesisitiza watanzania wanapoendelea kujenga taifa lao wasikubali kugawanyika katika kiitikadi au kimtazamo. Tunapoanza mwaka 2026 serikali imejipanga kujenga umoja wa kitaifa nchini. Hatua za kuunda tume ya maridhiano zimeanza kuchukuliwa. Serikali itashirikiana na wadau wote katika kukubaliana kuhusu muundo wa tume, aina ya wajumbe, majukumu yao na muda wa kazi wa tume hiyo. Nitoe rai kwenu, ndugu zangu wa Tanzania, tusikubali tofauti za kiitikadi au kimtazamo zitugawe na kutupotezea malengo yetu ya maendeleo na ustawi wa taifa letu. Oktoba 29, mwaka 2025, inatajwa kuwa siku yenye madhara makubwa ya kisiasa nchini Tanzania. Tukio hilo lilileta uharibifu wa mali, vifo vya watu na majeraha ambayo bado yamesalia kuwa kumbukumbu ngumu vichwani mwa wengi. Polisi nchini Uganda imesema imemkamata mwanarakati maarufu wa haki za binadamu Sara Birete mkuu wa shirika la haki za binadamu na mtoa maoni wa mara kwa mara dhidi ya serikali kwenye televisheni na redio za eneo hilo. Polisi ilithibitisha hilo katika machapisho kwenye jukwaa la mitandao ya kijamii X siku ya Jumanne. Yuko chini ya ulinzi wa polisi, atafikishwa mahakamani kwa wakati unaofaa, chapisho hilo lilisema, bila kutaja ni lini au mashtaka gani anakabiliwa nayo. Birete, mwanasheria na mkurugenzi mtendaji wa kituo cha utawala wa katiba amekuwa akikosoa hatua mbalimbali za serikali ikiwemo kile ambacho upinzani unasema ni kuwawekea kizuizini kinyume cha sheria na kuwatesa wafuasi wake. CCG haikuweza kupatikana mara moja kutoa maoni. Uchaguzi wa Januari unajumuisha rais aliye madarakani Yoweri Museveni mwenye umri wa miaka 81 ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka wa 1986 dhidi ya mwanamuziki aliyegeuka kuwa mwanasiasa Bobi Wine. Wine mwenye umri wa miaka 43 na chama chake cha National Unity Platform anasema mamia ya wanachama wao wamekamatwa ikiwa ni pamoja na wakati wa kampeni katika hatua inayokusudiwa kuwatisha wafuasi wake na kudhoofisha ari ya chama. Mapigano mapya yamezuka kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa Wazalendo wanaoungwa mkono na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika wilaya ya Masisi na Walikale. Kuanzia siku ya Jumanne, mapigano makali yameshuhudiwa katika eneo la Nzanganano karibu na Mijenje, kwa mujibu wa ripoti za mashirika ya kiraia na wakazi wa eneo hilo. Ripoti zaidi zinasema wapiganaji wa Wazalendo ndio walioonekana katika eneo hilo kuanzia majira asubuhi, na kusababisha mapigano hayo ambayo yamewaacha wakazi wa kijiji cha Nzanganano wakiishi kwa hofu. Siku ya Jumatano, hali imeripotiwa kuwa tulivu, lakini kuna wasiwasi katika kijiji hicho ambacho kinadhibitiwa na waasi wa M23 baada ya wapiganaji wazalendo kujiondoa. Katika hatua nyingine, hali ya wasiwasi imeendelea kushuhudiwa mjini Uvira, huko Kivu Kusini, licha ya waasi wa M23 kuondoka Disemba tarehe 16. Uchumi wa mji huo umejumba kufuatia kufungwa kwa mpaka wa nchi jirani ya Burundi na kuwafanya wakazi kushindwa kuendelea na shughuli zao. Mali na Burkina Faso zinasema zitawazuia raia wa Marekani kuingia katika nchi zao katika kile wanachoeleza kuwa ni jibu la moja kwa moja kwa uamuzi wa Washington wa kuwazuia raia wao Marekani. Mataifa hayo mawili ya Afrika Magharibi yanayoongozwa kijeshi yalitangaza hatua hiyo Jumanne yakisema hatua hiyo inaanza mara moja. Uamuzi huu unafuatia vikwazo vya usafiri vya Marekani vinavyoathiri mataifa kadhaa barani Afrika na mashariki ya kati kuliko idhinishwa na rais Donald Trump. Wizara ya mambo ya nje ya Mali ilisema inatekeleza kanuni ya usawa na kuongeza kuwa raia wa Marekani sasa watakabiliwa na masharti yale yale ya kuingia nchini Mali iliyowekwa na Marekani. Serikali ya Burkina Faso imesema itaendelea kujitolea kudumisha usawa na uhuru na kwamba bado iko wazi kwa ushirikiano na washirika wa kimataifa ambapo masuala yanalingana. Mali na Burkina Faso pamoja na nchi jirani ya Niger hivi majuzi zilijiondoa katika jumuiya ya kikanda ya Afrika Magharibi, ECOWAS, na kuunda muungano wa mataifa ya Sahel. Mataifa haya yamejitenga na washirika wa Magharibi na kuimarisha uhusiano na Urusi. Nchi nyingine za Kiafrika zilizoathirika na marufuku iliyopanuliwa ya hivi karibuni ya Marekani, ikiwa ni pamoja na Nigeria na Sierra Leone, zimesema zinapanga kujibu kupitia njia za kidiplomasia. Hatua za Marekani zimeanza kutumika tarehe mosi Januari mwaka 2026. Mapema mwaka huu, Chani pia ilichukua hatua ya kulipiza kisasi baada ya kujumuishwa katika awamu ya kwanza, vikwazo kusitisha utoaji wa visa kwa raia wa Marekani. Rais Mahamat Idriss Deby Alisema hatua hiyo inahusu utu wa taifa akiongeza kuwa Chad inaweza kukosa utajiri au ushawishi, lakini haitakubali kudhulumiwa. Na kiongozi wa mapinduzi ya Gini, Mamadi Dumbuya amechaguliwa kuwa rais, kulingana na matokeo ya muda yaliyotangazwa Jumanne na kukamilisha kurejea kwa utawala wa kiraia katika taifa hilo la Afrika Magharibi lenye utajiri wa boksiti na madini ya chuma kamanda huyo wa zamani wa vikosi maalum anayedhaniwa kuwa katika umri wake wa mapema wa miaka arobaini alichukua madaraka mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja na, na kumwangusha rais Alfa Conde ambaye alikuwa madarakani tangu mwaka wa elfu mbili na kumi. Ilikuwa moja kati ya mfululizo wa mapinduzi tisa ambayo yamebadilisha siasa katika Afrika Magharibi na kati tangu mwaka wa elfu mbili na ishirini. Matokeo ya awali yaliyotangazwa Jumanne yalionyesha Dumbuya likishinda kwa asilimia themanini na sita nukta saba mbili ya kura za Disemba 28, wingi wa kura unaomruhusu kuepuka duru ya pili ya uchaguzi. Ushindi wa Dumbuya unaompa muula wa miaka saba ulitarajiwa sana. Konde na Selu Daleni Diallo, kiongozi wa upinzani wa muda mrefu nchini Guinea, wa kuhamishoni, jambo lililomfanya Dumbuya kukabiliana na wapinzani wa nane. Jason Yakundi SBS Audio, Nairobi, Kenya. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.