Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Burundi imeanzisha mpango wa kusafirisha madini yake nje ya nchi. Rais wa nchi hiyo, Evariste Ndayishimiye ameitaja hatua hiyo kama ya kihistoria yenye lengo la kuinua uchumi wake. Kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa hii kutoka Bujumbura. Misafara minne ya malori yaliyosheheni madini ilipelekwa katika nchi ya China kupitia bandari ya Dar es Salaam. Kwa jumla ni shehena ya zaidi ya tani 700 za madini mbalimbali mbali, lakini sehemu kubwa ni kasiterit, wolframit, tantal, coltan na quartz. Rais wa Burundi Evarist Ndayishimiye ndiye binafsi alisimamia shughuli hiyo. Tumegundua madini mengi katika mikoa yote ya nchi nzima ya kopa. Lakini, wazungu wa koloni walipora na kupeleka makwao, kisha wakayaficha na bila kupigia siri. Lakini leo tumeanza kugundua maeneo hayo ya madini. Kulingana na serikali ya Burundi, vituo 29 vya uchimbaji wa madini tayari vimegunduliwa kwa shughuli ya migodi, na 13 kati ya hivyo tayari kumeanza kazi ya uchimbaji wa madini. Inakisiwa pia kwamba Burundi ina aina 40 ya madini ambayo bado kushuhudia za uchimbaji. Rais Evariste Ndayishimiye amesema watapokea hivi karibuni dola milioni sita kutokana na mauzo hayo. Na dhamira kubwa amesema ni kustawisha maisha ya raia kutokana na mapato hayo ya madini mauzo yake yatatusaidia kupata fedha za kigeni ili tuweze kununua vitu tunavyohitaji nje ya nchi. Madini tunayauza ili kustawisha maisha ya Warundi. Kwa sasa tunafanya uchimbaji kwa nyenzo za kizamani na kutumia mikono na bei ya mauzo iko chini, lakini baadaye tutanunua mashine za kuchakachua madini hayo ili tuuze mali safi. Nao serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeanza tena mauzo ya nje ya madini ya kobalt baada ya kusimamishwa kwa kipindi cha miezi kumi ili kupunguza kushuka kwa bei kutokana na usambazaji wa kupita kiasi duniani. DRC ndiyo mzalishaji mkubwa wa cobalt duniani, ambao ni madini muhimu kwa batri zinazotumika kwenye magari ya umeme na kwenye simu. Madini hayo muhimu yanazalishwa zaidi katika eneo la Katanga lililopo kusini mashariki mwa Kongo. Hata hivyo, licha ya utajiri wake wa madini, Kongo inasalia kuwa miongoni mwa nchi zenye maendeleo duni kabisa duniani kutokana na migogoro, ufisadi, magendo na usimamizi mbaya. Waziri Mkuu wa Sudan Kamil Idris amewasilisha mpango mpana wa amani mbele ya Umoja wa Mataifa, akilitaka Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuunga mkono jitihada za kusitisha vita na kuleta utulivu katika taifa hilo lililokumbwa na machafuko kwa karibu miaka mitatu. Akizungumza katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York, Idris alisema mpango wake unalenga kutangaza usitishaji vita wa jumla unaosimamiwa kwa pamoja na Umoja wa Mataifa, Umoja wa Afrika na Jumuiya ya Mataifa ya Kiarabu. Mpango huo pia unataka vikosi vya waasi vya kundi la RSF kuondoka katika maeneo yote wanayoyadhibiti katika kambi maalum na kuvuliwa silaha. Vita nchini Sudan vilianza Aprili mwaka 2023 kufuatia mvutano wa madaraka kati ya jeshi la taifa na RSF, hali iliyopelekea mauaji ya maelfu ya raia, ubakaji wa halaiki na uhamishaji wa, wa zaidi ya watu milioni 14. Umoja wa Mataifa na mashirika ya haki za binadamu yameeleza kuwa vitendo hivyo vinaweza kuhesabiwa kama uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu. Ingawa waziri mkuu aliwasilisha wito wake mzito, hakufanya mkutano na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, kulingana na msemaji wa UN. Kwa upande mwingine, Marekani imesisitiza umuhimu wa mapatano ya haraka ya kibinadamu. Naibu balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Jeffrey Batos alisema utawala wa Rais Donald Trump unahimiza pande zote kukubali usitishaji wa mapigano bila masharti, ili misaada ya kibinadamu iweze kuwafikia raia waliokumbwa na njaa, magonjwa na ukosefu wa makazi. Hata hivyo Idris alisisitiza kuwa mapatano ya muda mfupi hayatafanikiwa bila RSF kukusanywa kambini na kunyanganywa silaha. Alisisitiza kuwa mpango wa Sudan ni wa ndani, haukulazimishwa kutoka nje, akirejelea juhudi za wapatanishi wa wa kimataifa wakiwemo wa Saudi Arabia, Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa vita hivyo vimechochewa na usambazaji wa endelevu wa silaha kutoka kwa mataifa yasiyotajwa na kwamba bila shinikizo la kweli kwa pande zinazopigana Sudan itaendelea kuzama katika janga kubwa zaidi la kibinadamu duniani. Mahakama ya Kenya imetoa kile kinachotajwa kwamba zawadi ya mapema ya Krismasi kwa wafungwa baada ya kuwaachilia huru wafungwa 86 kutoka gereza la Kodiaga, kaunti ya Kisumu. Hatua hii imekuja wakati wa msimu wa sikukuu, kipindi kinachotambulika kuwa msamaha upendo na maridhiano ya kijamii nchini Kenya. Kuachiliwa kwa wafungwa wakati wa Krismasi si jambo jipya, bali ni desturi iliyojengeka juu ya misingi ya kisheria, kitamaduni na kiutu. Zoezi hili mara nyingi huendeshwa kwa kuzingatia haki za binadamu na lengo la kurejesha wafungwa waliobadilika katika jamii. Zoezi la hivi karibuni liliongozwa na majaji wa mahakama kuu wakishirikiana na mahakimu, wakipitia kwa kina faili za wafungwa waliowasilishwa mbele yao. Mchakato huu unahusisha tathmini ya tabia, muda uliotumikwa gerezani na hali binafsi ya wafungwa. Gereza la Kodiaga mmojawapo ya magereza makubwa zaidi nchini, likihifadhi zaidi ya wafungwa elfu mbili na mia nne. Msongamano huu ni changamoto kubwa kwa mfumo wa magereza na ndiyo sababu hatua kama hizi hupewa uzito mkubwa. Alizungumza baada ya zoezi hilo, jaji msimamizi wa Mahakama Kuu ya Kisumu, Alfred Mabea, alieleza umuhimu wa tathmini hiyo matokeo yake kwa wafungwa na taifa kwa ujumla. Kwa ujumla, mujibu wa Jaji Mabea, mahakama ilipokea jumla ripoti 350 kuhusu wafungwa waliokokodia gani. Baada ya uhakiki wa kina, wafungwa 86 waliidhinishwa kuachiliwa huru. Baadhi ya wafungwa walipelekwa kutumikia muda wa majaribio huku wengine wakipunguziwa adhabu zao. Hatua hizi zinalenga haki inayozingatia mazingira ya mhusika binafsi na maslahi ya jamii. Kuachiwa kwa, kwa wafungwa katika kipindi cha Krismasi pia kunahusishwa na misamaha maalum iliyotolewa na rais au mamlaka za serikali kama ishara za huruma na maridhiano ya kitaifa. Krismasi hutazamwa kama kipindi cha kutafakari, kusamehe na kuimarisha mshikamano wa kifamilia, hivyo kuwapa wafungwa wanaostahili nafasi ya kuungana tena na familia zao. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeidhinisha muda wa mwaka mmoja wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Afrika nchini Somalia na kuongeza hadi mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na sita. Ujumbe wa usaidizi na utulivu wa AU nchini Somalia AUSOM una jukumu la kusaidia vikosi vya usalama vya Somali katika mapambano dhidi ya makundi la wanamgambo wa Kiislamu la Al-Shabab. Somalia imepiga hatua kubwa tangu baraza la usalama lilipoidhinisha kupelekwa kwa AMISOM Mwaka wa elfu mbili na saba, amesema balozi wa Uingereza katika Umoja wa Mataifa. Ili usaidizi wake kwa Somalia uendelea kuwa makini na wenye ufanisi, maamuzi ya baraza lazima yaendelee kuelekezwa kwa uelewa wa kina wa muktadha wa kitaifa ambapo AUSOM imepelekwa. Lakini ujumbe unahitaji ufadhili. China ilionya upungufu wa fedha unaokabili AUSOM kwa sasa hauwezi kuhudumu, na ukosefu wa ukwasi unaoikumba UNSOS ni sababu ya wasiwasi mkubwa, alisema Sun Lei, naibu balozi wa China katika umoja wa mataifa. China inatoa wito kwa washirika wake wa kimataifa, hasa wafadhili wa jadi kuheshimu ahadi zao za awali na kuchukua hatua bila kuchelewa, ili kupunguza matatizo ya kifedha ya dharura ya AUSOM. Somali imekuwa ikipambana na Al-Shabab, kundi linalohusishwa na, na Al-Qaida kwa karibu miaka ishirini. Ngawa wanamgambo hao wamefukuzwa kutoka miji mikubwa ya nchi hiyo, bado wanadhibiti baadhi ya maeneo ya vijijini na wameweza tena maeneo yaliyokombolewa hapo awali. Jason Jisan Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.