Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Mamlaka nchini Nigeria zimesema zimefanikisha kuachiwa uhuru kwa wanafunzi 130 waliotekwa nyara na watu wenye silaha kutoka shule moja ya ya kikatoliki kaskazini mwa nchi mnamo mwezi Novemba. Msemaji wa ikulu ya Nigeria ametoa taarifa hizo kupitia ujumbe kwenye mtandao wa X bila hata hivyo kufafanua namna serikali ilivyofanikisha kuachiwa wanafunzi hao. Afisa huyo amesema kuachiwa kwao kunahitimisha zoezi la kuwarejesha nyumbani wanafunzi wote waliotekwa nyara kwenye shule ya St Mary iliyopo katika jimbo kaskazini mwa Nija. Ilikadiriwa zaidi ya wanafunzi mia tatu walichukuliwa mateka na wapatao mia moja tayari waliachiwa huru mapema mwezi huu. Miaka hivi karibuni, Nigeria imekuwa ikipambana na matukio mengi ya utekaji nyara yanayofanywa na wanamgambo wa itikadi kali au magenge ya majambazi kwa lengo la kujipatia fedha. Leo, kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa hii. Mmiliki wa shule hiyo na mwenyekiti wa chama cha Wakristo nchini Nigeria CAN, katika jimbo la Niger, Askofu Bulusi Daua Yohana amethibitisha taarifa hiyo kwa BBC. Haijafahamika ikiwa kuna malipo yoyote yaliyofanyika ili kuwezesha kuachiliwa kwa mateka hao. Siku ya jana Jumapili, msemaji wa rais Sunday Dare alitangaza kupitia akaunti yake rasmi ya mtandao wa X kwamba hakuna mwanafunzi wala mfanyakazi wa shule aliyesalia mikononi mwa watekaji nyara. Kamishina wa polisi wa jimbo la Niger Adamu Abdulahi Eleman ameiambia BBC kuwa kundi la mwisho la walioachiliwa wa huru linaendelea kufanyiwa uhakiki na vikosi vya usalama na kwamba watapelekwa shuleni ili kuwaunganisha tena na familia zao. Walioachiliwa wa huru ni wanafunzi mia tatu na tatu na walimu kumi na mbili waliotekwa kutoka katika shule ya Kikatoliki St Marys baada ya watu wenye silaha kuvamia bweni la shule hiyo alfajiri ya Novemba 21. Uongozi wa shule umeeleza kuwa wanafunzi hamsini walitoroka wakati wa shambulio hilo, hali iliyosababisha zaidi ya wanafunzi 200 kujikuta mikononi mwa watekaji. Tarehe 8 Disemba mamlaka ziliokoa wanafunzi 99 na mwalimu mmoja, huku wengine takribani mia moja sitini na watano wakiendelea kushikiliwa. Hata hivyo kamishina wa polisi wa jimbo la Niger ameieleza BBC kuwa watu wa 130 waliokombolewa hivi karibuni wanakamilisha idadi waliokuwa wamesalia akieleza kuwa wa kuwa takwimu ta za awali zilizotolewa na uongozi wa shule hazikuwa sahihi. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeitaka Rwanda kuondoa vikosi vyake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Wito wa baraza hilo umetolewa wakati mapigano katika eneo hilo lenye utajiri wa madini yakiongezeka licha ya kusainiwa kwa makubaliano ya amani Miwa na Marekani. Chombo hicho chenye nguvu zaidi cha Umoja wa Mataifa kimelaani shambulio la hivi karibuni la waasi wa M23 huko Uvira na kuitaka Rwanda kuacha kuunga mkono waasi hao na kuondoa wanajeshi wake katika ardhi ya Kongo. Aidha, baraza hilo limeidhinisha azimio la kurefusha muda wa mwaka mmoja hadi Disemba 2026 kwa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa nchini Kongo. Kikosi hicho chenye askari karibu elfu kumi na mbili kilitumwa kwa mara ya kwanza nchini Kongo kwa mwaka elfu mbili na kumi lakini miaka kumi na tano baadaye, wakongomani wengi wanasema Monusco haikutoa ulinzi unaohitajika kwa raia wakati mashambulizi na makundi ya waasi. Na mara kadhaa kumefanyika maandamano ya kupinga kikosi hicho chenye jukumu kubwa zaidi la kuwalinda raia na usambazaji wa misaada ya kibinadamu kwenye wilaya ya Lubero ambako Monusco ilifunga kambi yake mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Wakazi wake wanapinga jitihada za kikosi hicho kuifungua tena kambi hiyo. Monusco inataka tena kuanza kazi kwenye wilaya hiyo kuvisaidia vikosi vya Kongo na vile vya nchi jirani ya Uganda kupambana na kundi jingine la waasi la Allied Democratic Forces, ADF. Hata hivyo, raia wa eneo hilo wanasema hawataki Monusco. Mwaka wa elfu mbili ishirini na tatu chini ya ombi la serikali ya Congo, Baraza la Usalama lilipiga kura kukiondoa kikosi cha Monusco kwa awamu ya kwanza, kukabidhi jukumu la ulinzi kwa vikosi vya serikali. Hatua ya kurefusha muda wa kikosi hicho imechukuliwa katikati ya kuanguka miji muhimu mashariki mwa Kongo chini ya mikononi mwa waasi wa M23. Mapema Januari mwaka huu, waasi hao walichukua udhibiti wa miji ya Goma na Bukavu, na hivi majuzi waliukamata mji mwingine muhimu wa Uvira, lakini walilazimika kuanza kujiondoa baada ya shinikizo hasa kutoka Marekani inakabiliwa na ukosefu utulivu wa kisiasa huku muda wa urais wa rais Hassan Sheikh Mohamed ukikaribia kuisha ndani ya miezi mitano, kukiwa bado hakuna makubaliano yaliyofikiwa kuhusu mfumo wa uchaguzi. Baraza la upinzani lililo na waziri mkuu watatu wa zamani, rais mmoja wa zamani, wagombea kadhaa wa urais na viongozi kutoka majimbo mawili yenye nguvu ya shirikisho la Jubaland na Puntland lilitoa taarifa baada ya mkutano wa siku mbili katika mji wa bandari wa Kismayo. Baraza hilo lilionya kuwa kama rais atashindwa kuita mkutano wa kitaifa unaojumuisha pande zote kufikia Januari 20, watapanga uchaguzi wao tofauti. Saa chache kabla ya taarifa hiyo, rais Mahamud alithibitisha kuwa yuko tayari kushiriki katika mazungumzo. Licha ya kusema kuwa yuko tayari kwa mazungumzo, rais alikosoa mkutano huo akisema hukufanana na mikutano ya aina hiyo iliyofanyika awali. Mkutano wa Kismayo uliashiria kuwa muda wa mabunge yote mawili unakwisha Mei 14 mwaka 2026. Huko muda wa rais ukikaribia kuisha Mei 15 mwaka ujao. Rais Mahmudi alichaguliwa kwa muhula wa pili Mei 15 2022, baada ya kumshinda rais wa wakati huo Mohamed Abdullahi Mohamed katika uchaguzi wa marudio Baraza pia lilikosoa uhalali wa uchaguzi unaoendelea katika eneo la Banadir, likidai kuwa unakiuka hali za wananchi. Hakuna makubaliano yaliyofikiwa kuhusu hadhi ya, ya mji mkuu, na mkutano uliashiria kuwa uchaguzi unakiuka katiba ya muda na sheria nyingine za taifa. Mkutano ulifanyika kwa kushirikishwa na serikali ya kujitegemea ya Jubaland, ambao serikali ya shirikisho haikuitambua kama jimbo halali la shirikisho. Mgongano huu unatokana kutokubaliana kuhusu uchaguzi wa hivi karibuni wa Jubaland. Mvutano ulizidi pale serikali ya shirikisho ilipopeleka wanajeshi Raskamboni, jambo ambalo lilisababisha mapigano ambayo hatimaye yalizidi kuwa mapigano makali. Ulinzi wa Jubaland hatimaye walikamata udhibiti wa Raskamboni. Baada ya hapo, mamia wanajeshi wa jeshi la kitaifa la Somalia walivuka mpaka na hadi Kenya. Na waziri wa zamani wa ulinzi wa Benin na kiongozi mashuhuri wa upinzani Kandide Azanai amewekwa rumanda akisubiri kesi baada ya uchunguzi kuhusu jaribio la mapinduzi lililoshindikana lililoikumba nchi hiyo mapema mwezi huu. Aliwekwa kizuizini baada ya kufikishwa mbele ya mahakama ya kupambana na ugaidi ya Benin siku ya Jumamosi. Azanai alikamatwa wiki iliyopita katika makao makuu ya chama chake huko Cotonou siku chache baada ya jaribio hilo la mapinduzi kushindikana huku waendesha mashtaka wakimshutumu kupanga njama dhidi ya serikali na kuchochea uasi licha ya yeye kulaani hadharani jaribio hilo la mapinduzi. Inaripotiwa kuwa alifanyiwa mahojiano kwa saa kadhaa katika mahakama ya kupambana na ugaidi, ukiwa na msako mkali unaoendelea baada ya njama hiyo kufeli. Siku ya Jumanne, takriban washukiwa thelathini, wengi wao wakiwa wanajeshi, walifungwa jela kwa tuhuma za uhaini kutokana na madai ya kuhusika kwao katika jaribio la uasi. Mnamo Disemba saba, wanajeshi waliteka kwa muda mfupi kituo cha televisheni ya taifa na kutangaza kuwa rais Patrice Talon alikuwa ameondolewa madarakani. Hata hivyo, vikosi vilivyoendelea kuwa waaminifu wa, wa serikali kwa msaada wa Nigeria na Ufaransa vilifanikiwa kuzima majaribio hilo kwa haraka. Vurugu zilizohusiana na jaribio hilo la mapinduzi inaripotiwa kugharimu maisha ya watu kadhaa huku washukiwa wakuu akiwemo anayedaiwa kuwa kinara wa njama hiyo Luteni Kanali Pascal Tikri, wakiwa bado hawajakamatwa. Rais Talon anatarajiwa kuondoka madarakani mwezi Aprili baada ya kukamilisha mihula miwili kwa mujibu wa katiba. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.