Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, Mkwaju Swahili. Biashara ya nyama ya ng'ombe ya dola bilioni ya Australia inakabiliwa na mabadiliko makubwa kutokana na hatua ya China kuweka ushuru wa asilimia hamsini na tano kwa uingizaji wa bidhaa zinazozidi vikomo vya kila mwaka vilivyowekwa kwa ukali. Wakati serikali ya China inadai kuwa hatua hiyo inalenga kuwalinda wakulima wake dhidi ya usambazaji usiokuwa na kipimo, viongozi wa sekta ya Australia na upinzani mkuu wanatoa onyo kuwa nyongeza hii ya ushuru inakiuka makubaliano ya biashara huru baina ya Australia na China ya muda mrefu. Wizara ya Fedha na Biashara ya China imeweka ushuru mpya wa asilimia hamsini na tano kwa uigizaji wa nyama ya ng'ombe kutoka Australia kuanzia tarehe moja Januari mwaka elfu mbili ishirini na sita. Wanasema kuwa kipimo hiki kinalenga ulinda sekta ya ng'ombe ya ndani ya China kutokana na usambazaji wa kupita kiasi, lakini kimesababisha wasiwasi mkubwa miongoni mwa wauzaji wakuu. Kiongozi wa National David Littleproud anasema kuwa hii inaweza kuwa na athari kubwa kwa wakulima wa Australia. Well, hali hii ni mbaya sana. Hii inaweza kuwa ni kiwango cha dola bilioni, si tu kutoka mifukoni mwa wakulima, bali pia mifukoni mwa jamii na ama ma za maendeleo ya mashambani. Hiyo ni fedha inayozunguka katika mji wa karibu kutoka kwenye kafe hadi kwa wafanyabiashara wa hisa na vituo vya kuuza bidhaa za kilimo. Ni lazima tuelewe, haya ni mabadiliko makubwa. Ni ushuru kwenye chochote kinachozidi kiasi chetu. Kwa kawaida tunafikia kiasi hicho kati ya Julai hadi Septemba kila mwaka na hiyo inamaanisha kwamba nyama yetu itawekewa ushuru na tutalazimika kutafuta soko jipya. Kwa mwaka elfu mbili ishirini na sita Uchina inaweka kiwango cha juu cha uagizaji wa, wa kimataifa cha tani milioni mbili nukta saba na kugawa tani elfu mia mbili na tano kwa Australia, ingawa wauzaji wa nje wa Australia wamezidi kiwango hiki kwa kiasi kikubwa katika miaka iliyopita. Hatua hii pia inapiga athari kwa wasambazaji wengine wakubwa kama Brazil na Marekani. Hata hivyo, wakosoaji kama mwenyekiti wa kato la Australia Gary Edwards wanasema vizuizi hivi vinapinga roho ya makubaliano ya biashara huria yaliyoanzishwa kati ya China na Australia. Katika kipindi cha Sunrise cha 7, senata wa Liberal Jen Hume anasema tangazo hilo limewashangaza serikali na sekta. Sisi husafirisha tani zipatazo laki tatu za nyama ya ng'ombe kwenda China kila mwaka, kiwango cha uagizaji hufikia tani laki mbili Hivyo mnaweza kuona kwa nini sekta hiyo inakadiria kuwa itakuwa pigo la takriban dola milioni moja. Sasa tunawasihi serikali kutumia kila juhudi na mawasiliano yao ambayo wanaonekana kuwa bora. Tusionyesha kutojali kwamba Xi Jinping alimuita Anthony Albanese kijana wake mrembo miaka michache iliyopita. Tunawasihi serikali itumie kila mawasiliano walionayo kujaribu kuondoa marufuko hayo. Ongezeko la kodi linalotokana na uchunguzi wa mwaka mzima uliofanywa na mamlaka ya China kuhusu kuongezeka kwa uagizaji na ushindani wa soko. Kufikia mwaka elfu mbili ishirini na nne Australia ilichangia karibu asilimia nane ya uagizaji wa jumla ya nyama ya ng'ombe nchini Australia afisa mtendaji mkuu wa baraza la viwanda vya nyama ya Australia, Tim Ryan anasema kipimo hiki kitasababisha uagizaji wa, wa nyama ya ng'ombe ya Australia kwenda China kupungua kwa theluthi moja. Anasema hii itagharimu sekta hiyo upotevu wa takriban dola bilioni moja za Australia. Changamoto Australia kwenu ni kwamba mgao uliowekwa kwa mga Australia uko chini sana ikilinganishwa na kiwango tulichokuwa tukiuza sokoni katika miezi kumi na mbili iliyopita. Kwa hivyo kuendelea mbele, tunatarajia itadhuru kiwango tutakachokuwa tukisafirisha kwenda China kuendelea kwa takriban theluthi moja ya vile tunavyofanya kwa sasa. Sidhani kama kuna mtu anayedumu kodi ya asilimia hamsini na tano juu ya bei ya nyama ya ng'ombe. Kwa hivyo tutakachofanya ni kuelekeza upya usafirishaji kwenda kwenye masoko mbadala. Kiongozi wa upinzani Susan Lee anasema Australia haitakubali pigo la dola bilioni moja kwa bajeti yake. Anasema kwamba sekta ya ng'ombe Australia ni nguvu kubwa ya usafirishaji nje ambayo inaweka msingi wa biashara ya kimataifa kwa bidhaa za ndani. Anasema ushawishi huu unaonekana zaidi katika uhusiano wa kibiashara wa Australia na China. Prime Minister should be getting... Waziri mkuu anapaswa kupiga simu kwa mwenzake wa China na kuweka wazi kwamba visingizio alivyotoa jana kuhusiana na ushuru wa nyama ya ng'ombe havikubaliki Australia, na hakika havikubaliki kwa wakulima wa Australia ambao ninajivunia kuwakilisha hapa katika maeneo ya vijijini Australia. Kwamba waziri mkuu aseme oh, sawa, kila mtu ameathirika na hii, hatujawekewa vikwazo, ni udhaifu. Anachohitaji kufanya ni kuchukua hatua mara moja, kuwasiliana na mwenzake, afanye mazungumzo na rais J. Anasema ana uhusiano mzuri na rais huyo sasa anahitaji kutumia uhusiano huo. Hata hivyo, waziri mkuu Anthony Albanese anasema Australia haijazungumziwa pekee na China. Anasema ana matumaini kuhusu uwezekano wa sekta ya nyama ya ng'ombe katika masoko mapya. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.