Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju Swahili. Rais wa Marekani Donald Trump ameamuru shambulio kubwa dhidi ya Venezuela kuwakamata Rais wa Venezuela Nicolas Maduro na mke wake. Wametuhumiwa kwa makosa ya dawa ya kulevya na silaha huko New York. Hatua hiyo imepongezwa na washirika wa bwana Trump, lakini imelaaniwa sana na mataifa mengi. Marekani imetekeleza hatua yake ya moja kwa moja zaidi ya kijeshi katika Amerika ya Kusini kwa karibu miongo minne, imevamia Venezuela ikimkamata Rais Nicolas Maduro na kutangaza kwamba itasimamia nchi hiyo kwa muda ndani <coughs> ya masaa machache baada ya mashambulizi Caracas, Rais wa Marekani Donald Trump alithibitisha kwamba bwana Maduro amekamatwa pamoja na mkewe, na akasema utawala wake utachukua udhibiti wa Venezuela hadi mchakato wa mpito utakapopangwa. Kampuni ya utafiti iliyoko London Energy Institute inasema Venezuela ina hifadhi kubwa zaidi ya mafuta duniani, takriban mapipa bilioni mia tatu na tatu, ambayo ni zaidi hata ya Saudi Arabia, lakini mengi ni mafuta mazito sana, ambayo ni ghali kuyatoa na kuyasafisha. Huko Caracas, uongozi uliosalia wa Venezuela umelaani operesheni ya Marekani na unawaomba wananchi wabaki watulivu, ukilaumu Marekani kwa uvamizi. Hali ya hatari imetangazwa nchini Venezuela na majeshi yamepelekwa. Akiwa amevaa kizibao cha kuzuia risasi kutoa hotuba ya moja kwa moja kwenye televisheni, waziri wa mambo ya ndani Diosdado Cabello aliwaomba raia wa Venezuela wasiwe na hofu. Las cosas al enemigo invasor. Moshi ikiendelea kufuka kutoka kwa vituo vya kijeshi karibu na mji mkuu, baadhi ya wana Venezuela wanasema kwamba wanaamini uingiliaji huu unaweza hatimaye kuleta mabadiliko ya kisiasa baada ya miaka ya mgogoro. Ronald Galui mwendeshaji pikipiki, anasema watu wengi sasa wanaona huu ni wakati wa mpito. Lakini wengine wanaogopa kwamba kuingilia kati kwa Marekani kutachochea tu hali ya kutokuwa na utulivu na kusababisha mzozo mpana zaidi ndani ya Venezuela. Frankil Jimenez, mwokaji mkate huku Caracas, anaonya kwamba kumwondoa Bwana Maduro kwa nguvu kunaweza kuzidisha hali kuwa mbaya zaidi. If they took him away I think they shouldn't have done so because this will create an even worse conflict than the one we have now. aliyoonekana baadaye kwenye runinga ya serikali akishitumu Marekani kwa kutumia nguvu kutafuta kubadilisha serikali na kuchukua rasilimali za nchi hiyo. Anasema mgomo huo ulikuwa umepangwa kwa madhumuni yasiyo ya, ya kweli. We had already warned that aggression was underway under false excuses and false pretexts, that the masks had fallen, that it had only one objective Mara ya mwisho wa Marekani kufanya uvamiaji wa kijeshi Amerika ya kusini ilikuwa mwaka 1989 wakati ambapo rais wa wakati huo George W. Bush aliagiza uvamizi kumkamata mtawala wa kijeshi wa wakati huo Manuel Noriega ambaye baadaye alikabiliwa na mashtaka akiwa ni pamoja na usafirishaji wa dawa za kulevya. Operesheni ya hivi karibuni nchini Venezuela imeanzisha wimbi la potovu duniani kote. China, Urusi na Iran zote zimekashifu hatua ya Marekani kama ukiukaji wa uhuru wa Venezuela, zikionya kwamba itatoa mfano hatari nchini ya sheria ya kimataifa. Rais Trump alionekana kutotetereka, akisema wale wanaopinga hatua ya Marekani wataanza hivi karibuni kununua mafuta kutoka kwa makampuni ya Marekani. But I would say many more will come. Nchini Brazil, rais Louis Inacio Lula da Silva anasema mashambulizi hayo yamevuka mstari usiokubalika. Cuba na Colombia pia zinalaani hatua hiyo, huku Ufaransa ikitaka mpito wa amani na demokrasia, ambapo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa anaonya juu ya ongezeko kubwa la kutokuwa na utulivu katika eneo hilo. Wakati huo huo, waziri mkuu Antony Albanezi anatoa wito kwa pande zote kuunga mkono gumzo na diplomasia ili kuzuia kuzuka kwa vita. Anasema Australia imekuwa na wasiwasi mrefu kuhusu haki za binadamu na uhuru wa msingi kuhusu ama huko Venezuela, na itaunga mkono mpito wa amani na demokrasia. Taarifa kutoka kwa kiongozi wa Coalition Susan Lee ilikaribisha habari za kukamatwa kwa bwana Maduro, akisema nchi hiyo imevumilia miaka ya udhalimu na ufisadi chini yake. Sasa na bwana maduro kuondolewa na hakuna mamlaka ya wazi Wachambuzi wanaonya kwamba hatari kubwa zaidi inaweza kuwa mbele. Mark Cancian kutoka kituo cha mafunzo ya kimkakati na kitaifa anasema Marekani inaweza kuwa imeondoa serikali bila mpango wa wazi kwa kile kinachofuata. It'd be quite possible for a new government to exert its authority where the population is, but then be unable to exert that authority in the hinterland. And in the hinterland you have gangs, you have cartels. Uh, you have guerrillas so that there's the possibility of a kind of failed state in the hinterland, even as the government runs the areas that are most populated. Nicolas Maduro na mkewe Celia Flores sasa wako New York, ambako wanakabiliana na mashtaka ya shirikisho la Marekani, yakiwemo mjama za ugaidi wa madawa ya kulevya, usafirishaji wa kokaini na makosa ya silaha. Mashtaka yaliyowasilishwa huko New York yanatuhumu wanandoa hao kwa kuongoza biashara ya uhalifu iliyowanufaisha maafisa wakuu na kutishia usalama wa Marekani, madai ambayo wameyakana kwa muda mrefu. Iwapo Venezuela itaimarika chini ya mpito mpya au kuingia kwenye mgogoro wa ndani wa muda mrefu ambao hata Marekani inaweza kuweka juhudi za kuzuia bado haijulikani. Penda, shiriki, toa maoni. Fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.