Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Miaka 20 iliyopita, maelfu walikusanyika kwenye kitongoji cha pwani cha Cronulla huko Sydney kwa kile kilichogeuka kuwa mkutano wa vurugu dhidi ya uhamiaji kutoka mashariki ya kati. Leo hii wakazi wa Cronulla na baadhi ya wa Australia wenye asili ya mashariki ya kati wanasema mitazamo inabadilika, lakini wengine wanahofia kuhusu harakati mpya zaidi zilizo na mpangilio wa kupinga uhamiaji ilikuwa ni mojawapo ya matukio mabaya zaidi katika historia hivi karibuni ya Australia. Miaka 20 iliyopita, tarehe 11 Disemba mwaka elfu mbili na tano 5 takriban watu elfu tano walikutana katika kitongoji cha pwani ya Sydney cha Cronulla kwa ajili ya maandamano ambayo yaligeuka haraka na kuwa ya vurugu dhidi ya uhamiaji kutoka mashariki mwa kati. Mvutano wa kikabila ulikuwa umekuwepo kwa muda huko Sydney, lakini hali ilifikia kiwango cha juu zaidi baada ya walinzi wawili wa uokoaji wa Cronula kushambuliwa na kundi la wanaume. Tukio hilo pamoja na mapambano mengine yanayodaiwa, yaliripotiwa sana katika vyombo vya habari. Kwa kujibu, maelfu ya jumbe fupi zilisambazwa zikihamasisha maandamano yanayoitwa Aussie Pride na wito wa mashambulizi ya kulipiza kisasi kwa watu wanaodhaniwa kuwa Waasia wa kati meya wa sutherland shire jack boyd alikuwa mtoto wa miaka kumi na tatu akiishi cronula wakati huo both in the, the weeks leading up to the riots and then the subsequent months um, got to see first hand a lot of um, Yeah, it's certainly a very confronting and unusual thing for a 13-year-old to have to witness. Picha za siku hiyo zinaonesha umati wenye ghasia wa vijana wakipiga mayowe kauli za ubaguzi wa rangi na wakati mwingine kugongana na polisi. baadhi ya watu wa asili ya mashariki ya kati walishambuliwa na vikundi ndani ya kundi la watu jioni hiyo. Msafara mkubwa wa vijana wa asili ya mashariki ya kati kutoka magharibi mwasini ulilipiza kisasi kwa matumizi zaidi ya nguvu huko Kronula na vitongoji vingine. Jumla watu 26 walijeruhiwa, 104 walikamatwa na takriban mashtaka 300 yaliwasilishwa. Machafuko madogo yaliendelea kutokea kwenye kitongoji ama vitongoji vya karibu katika siku zilizofuata. Feroz Sata alikuwa kijana mwislamu mwenye umri wa miaka kumi na saba ambaye alihamia kutoka fukwe za kaskazini za Sydney kwenda sehemu ya kusini magharibi ya jiji, uh, feeling like, uh, this really jarring, um, competing reality of how I'm perceived amongst my Australian peers. Uh, so it, it was, yeah, it was really confronting for me personally, and then to also see Um, in Australia or in surf culture. Meya Jack Boyd anasema matukio hayo hayakuwakilisha jamii ya Cronulla wakati huo au sasa lakini anakubali kwamba mawazo yaliyokuwa yakionyeshwa yanahitaji kushughulikiwa. Council's done a lot of work and in trying to make sure that we support a lot of initiatives that make that really clear to people whether it's through Harmony Week, Refugee Week we partner with a lot of multicultural ziliundwa na Feroz aliyefanya ushirikiano kuanzisha Surf Brothers, shirika linalofundisha kuogelea, uokoaji wa baharini na ujuzi wa kuokoa maisha baharini kwa vijana kutoka jamii za wahamiaji. Anasema programu hiyo imeleta uhusiano mzuri kati ya jamii yake ya Waislamu na jamii ya uokoaji baharini ya eneo hilo The For the last 20 years or so. Lakini hisia hii ya matumaini haishirikiwi kwa usawa katika jumuiya zote. Peter Ducas ni mwenyekiti wa shirikisho la baraza la jumuiya za kikabila za Australia na anasema kuwa ujumbe wa ubaguzi wa rangi ndani ya jumuiya umeendelea kuwa mkubwa zaidi. We've seen only this year, uh, mkusanyiko mkubwa dhidi ya uhamiaji huko Sini na Melbourne mnamo Agosti na, na Oktoba mwaka huu ulihudhuriwa na maelfu ya watu na wakati mwingine ulisababisha vurugu zinazozuiliwa kidogo. Wakati ghasia za Cronola zimetokana kwa vipindi mbalimbali na akili ya mob, pombe na vipengele vya kutojali jamii, Bwana Dukas anaamini kwamba maonyesho ya kisasa ya hisia za kupinga uhamiaji yanatia wasiwasi zaidi kwa namna moja au nyingine. The riots were a, a, a Kule Kronulla, Tony Moabis ameendesha mkahawa wa It Lebanese tangu mwaka elfu mbili na ishirini. Amekuwa akija katika eneo hilo tangu mwaka elfu mbili kumi na nne wakati baba yake alifungua duka la matunda na mboga, kisha duka la kahawa. Anakumbuka kuwa na wasiwasi mwanzoni kuhusu kuhamia katika eneo hilo, lakini anasema familia yake imepokelewa kwa hali nzuri na jamii. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.