Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, Mkwaju Swahili. Katika wiki za hivi karibuni moto wa nyika umesababisha uharibifu wa nyumba na mali katika maeneo ya pwani ya katikati ya kaskazini ya New South Wales, Geraldton huko magharibi mwa Australia, na mashariki mwa Tasmania. Wataalamu wanaonya kuwa huu ni mwanzo tu wa msimu wa moto, na nyinyi ambao mnasafiri kwa ajili ya likizo mnahitaji kuwa na ufahamu na maandalizi mkiwa mbali na nyumbani. Siku za mwanzo za kiangazi zimeangaziwa na joto kali na moto ambao wameharibu ya jamii huko Geraldton pwani ya kati ya New South Wales na kwenye Dolphin Sands ya Tasmania. Ni wakati wa uhasama kwa familia kadhaa ambazo zimepoteza nyumba na mali zao, wakati wengine wakijiandaa kwa ajili ya Krismasi na kupumzika kabla ya mapumziko ya kiangazi. Watafiti kama Daktari Jim McLennan, mtafiti wa usalama wa moto wa vichakani na profesa msaidizi katika shule ya afya ya umma na saikolojia ya chuo kikuu cha Latrobe, wanawaonya watu wabaki macho linapo kuja swala la usalama wa moto hata wakiwa katika hali ya mapumziko kisaikolojia. Hivyo ndiyo kisaikolojia, hiyo ndiyo njia nzuri ya kufikiria, na hicho kinachotokana na hiyo ni hasia kwamba kila kitu kiko sahihi ulimwenguni. Tuko hapa kufurahia na hatutaki kujihusisha na mambo ya kawaida na ya kuchosha na mambo mengine tuliyoacha. Hali ya likizo ina weza kuwa mtazamo hatari ikiwa hamjaandaa mpango wa hatua ya moto wa nyika. Na mwaka huu wataalamu wa usalama wa moto kama Andrew Gissing, mkurugenzi mtendaji wa tafiti za hatari asilia Australia, wanasema kama mnaishi au kutembelea mahali ambapo kawaida hauko kwenye hatari, inaweza kuwa mwaka huu With kwa hali ya hewa inavyobadilika, tutashuhudia hali za hewa kali mara kwa mara na tutakutana na hali kali ambazo hatujawahi kupata hapo awali, na hiyo ni changamoto kubwa kwa jamii na pia kwa mamlaka za dharura kuelewa hali hizi na kuwasiliana nanyi kuhusu hali hizi, kwa sababu baadhi yenu mtakumbana na majanga ya kiasili msimu huu wa kiangazi na katika miaka ijayo ambayo hamjawahi kufikiria yakitokea katika maeneo yenu ya karibu. asilimia arobaini ya nyumba zilizoathiriwa na moto katika msimu wa Black Summer bushfire katika New South Wales mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa na mwaka elfu mbili ishirini zilikuwa ndani ya mita moja ya msitu wa Australia. Ambao wanaishi karibu na msitu wana uwezekano mkubwa wa kufahamu jinsi ya kujiandaa kwa moto. Mnahitaji kujua barabara za kuingia na kutoka, kufuatilia hali kupitia redio na mtandaoni, kusafisha mifereji ya maji taka kutoka kwa uchafu na kuondoa vitu vyovyote vinavyoweza kuwaka nje, hata mikeka ya kukaribisha watu. Kutegemea jimbo au eneo, tovuti za huduma ya moto ya kitaifa au huduma ya moto ya vijijini ni rasilimali bora kwa maelezo ya kukaa salama nyumbani na mbali. Na kuna mengine mengi kwenye orodha, lakini vipi kuhusu wakati wa likizo katika eneo jipya, kama wengi watakavyokuwa katika wiki na miezi ijayo? Profesa Casten Ross anatoka chuo cha sayansi na uhandisi katika chuo kikuu cha Flinders . Anasema watu wanahitaji mpango wa hatua za moto wa kichaka kwa mahali wanapozuru, jambo ambalo linawasilisha changamoto mpya. Like, you know, producer... fikirieni kuhusu mambo kama hali ya hewa iliyotabiriwa ni ipi je? Kuna uwezekano wa kuwa na hatari ya moto mkali au hatari ya maafa? Na kama ni hivyo mipango yenu ikoje kwa siku hizo, haswa mkiwa safarini? Basi ambapo ndipo maeneo salama. Mkumbuke kwamba huenda msiwe na muunganisho wa simu au intaneti katika baadhi ya maeneo haya, kwa hivyo fikirieni kuhusu kubeba redio inayotumia betri. Mkumbuke kwamba maga anasema kujua eneo la mazingira ni muhimu sana. Hamtahitaji kuondoka mahali, na wakati mwingine huenda msiwe na uwezo msi we wa kufanya hivyo. Katika hali hizo, mnaweza kujiandaa kwa kuhifadhi njia mbadala za umeme ikiwa mtapoteza umeme, kuhakikisha mna chakula na maji ya kutosha kwa siku kadhaa, na kufuatilia ushauri na tahadhari za dharura kupitia redio za ndani na mtandaoni. Iwapo mko kwenye hoteli au sehemu ya mapamziko, itisheni maelezo kuhusu mpango wa hoteli na kuhusu eneo la hapo. Profesa Ross anasema moja ya mambo muhimu zaidi tunayoweza kufanya ili kubaki salama ni kuwasiliana. Anataka kila mtu aandike mpango wake wa hatua za dharura dhidi ya moto wa kichakani na ausambaze kwa watu walioko kwenye maisha yake. Ni muhimu sana kwamba mjadili mambo haya na familia yenu ili kila mmoja ajue mipango ya kila mtu. Pia ni muhimu sana kufikiria kuhusu wanyama wa nyumbani. Wanyama wa nyumbani siyo jambo linalojulikana sana katika akili za watu wote, lakini watu huingia kwenye shida wakirudi kuchukua wanyama wao. Basi fikirieni kuhusu mnaposafiri na wanyama wenu, jinsi watakavyosimamiwa katika mpango wenu wa kuchukua hatua dhidi ya moto wa msituni. Na Daktari MacLennan anaamini kwa matokeo muhimu zaidi ya mazungumzo hayo na mpango huo ni kuwa na maoni sawa kuhusu wakati wa kuhama. Anasema njia ya wazi zaidi ya kufanya uamuzi ni kuamua kidokezo cha kuondoka mapema. Inaweza kuwa ni taarifa kwenye redio, ishara ya kwanza ya moshi au kitu kingine chochote. Uh, inaweza kuwa five, habari kwamba moto uko place, mahali fulani hivyo. Kichocheo halisi mtakachochagua kitatokana sana na muonekano kano wa familia yenu. Je, mna mzee katika familia yenu? Mna wanyama vitu kama hivyo? Jiografia ya eneo lenu mnapokaa, pale ambapo mimea inaweza kuwaka moto na kutoa makaa ya moto hamwezi kuwa kwenye njia ya moto, lakini kuvuta moshi na joto kali pia vinaweza kuleta hatari ya kiafya. Mamlaka za afya, serikali na jimbo zote zimependekeza kuwa mnaposhughulika na joto kali muwe na unyevu wa kutosha kwa kunywa maji mengi, tafuteni kivuli mkijikuta nje na mpunguze muda mnaoshinda kwenye jua. Muwe waangalifu haswa na wadogo, wazee au watu walio na kinga dhaifu, ambayo wanaweza kuugua haraka katika mazingira magumu na mwasaidie wanyama wenu. Andrew Gissing anataka kuwakumbusha nyinyi nyote kwamba dhoruba pia ni muhimu kuzingatia katika miezi ijayo. Watu wengi watakuwa wakipiga kambi, sivyo? Kwa hivyo epukeni kukaa bila uangalifu, hakikisheni mnajua mnakokaa kambi, na iwapo mnapiga kambi karibu na mkondo wa maji ambapo kuna hatari ya mafuriko ya ghafla au pepo mkali ambao unaweza kusababisha miti kuanguka karibu na maeneo ya kambi. Kuwa makini na eneo mnalopiga kambi. Inawezekana kuwa ni jambo la mwisho kwenye orodha yenu ya kufanya katika kipindi hiki cha mwisho wa mwaka ambacho ni kichwa, lakini wataalamu wanakubali kuwa na mpango wa kukabiliana na hali mbaya za hewa inaweza kuwa jambo muhimu zaidi. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple. Google, Spotify au popote pale unapozipata.