unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili kadri msimu onunuzi, wa ununuzi wa sherehe unapoanza wauzaji wanajiandaa kwa ongezeko la wizi madukani nchini australia kote wizi umefikia kiwango cha juu zaidi katika miaka 21 wataalamu wanasema kuwa ni sehemu ya mwelekeo mpana zaidi. Ujambazi dukani umeonekana kuwa jambo la kawaida katika duka la Orange kusini mwa Sydney kiasi kwamba wafanyikazi wanasema sasa inaonekana kama sehemu ya utaratibu wa kila siku. Jibon, kimsingi wizi hufanyika kila siku, na kwa wastani hasara huanzia dola mia mbili hadi dola mia tatu katika 300 siku ndogo, na hadi dola mia tano hadi mia sita. Wizi huu unazidi kuongezeka, hasara za kila mwaka za karibu dola elfu mia moja hamsini zinakata faida ambazo tayari ni nyembamba. Wizi mwingi ni mdogo na hufichwa kwa urahisi. Kulingana na mfanyikazi Hari Jao, kesi za kawaida zaidi uh, soptu, ni wizi soptu, soptu, soptu, soptu. mdogo ambapo watu hujificha ama huficha kinywaji au vitafunio katika mifuko yao wakati wa kujivinjari browsing msaidizi wa duka Ray Huang anasema wakosaji wanatoka katika rika zote na malezi tofauti, ingawa kuna kundi moja linalojitokeza. Wahalifu wanatoka kwa vijana hadi wazee, lakini wengi wao ni vijana. Ni mtazamo uliothibitishwa na uchunguzi wa hivi karibuni wa chuo kikuu cha Monash wa wanunuzi 147 wa Australia wenye umri wa miaka 18 na zaidi ulioachiliwa mwezi Oktoba. Mwandishi mkuu wa ripoti ya The consumer Devian Spotlight ni Stephanie Ato. Vijana wenye umri mdogo kwa hakika wanakubali zaidi wizi. Utafiti wetu ulionyesha kwamba asilimia hamsini na nne ya watu wenye umri wa miaka 18 hadi 34 na walisema kwamba wizi wa rejareja reja unaweza kueleweka kwa kiwango fulani. Ofisi ya takwimu ya Australia iliripoti wizi elfu moja mia mbili sabini wa rejareja reja mwaka jana, ongezeko la asilimia saba ikilinganishwa na mwaka uliopita, na idadi hiyo ni ya juu zaidi katika miongo miwili. Beato anasema ni sehemu ya mabadiliko makubwa katika mitazamo. Rise, wakati wa kuongezeka so kwa uhalifu wa kutisha, Waustralia hakika wamekuwa wakikubali zaidi wizi kwenye maduka, na utafiti wetu uligundua kuwa moja kati ya wanne anaamini kuwa ni sahihi kwa kiwango fulani kufanya wizi kwenye maduka ikiwa ni pamoja crisis, na kuchukua bidhaa na kutolipa. Tunatarajia kuongezeka kwa uhalifu kwenye maduka kuelekea Krismasi, na tunasema kwamba wauzaji lazima wawe makini na pia kwamba polisi na vyombo vya sheria vinahitaji kuwa huko nje Watunza wauzaji pia. Mwaka uliopita Victoria iliorodhesha ongezeko kubwa zaidi la wizi wa aina zote hadi asilimia kumi na sita, ikifuatiwa na Tasmania kwa asilimia kumi na moja. Daktari Vincent Haly ni mhadhiri wa masomo ya uhalifu katika chuo kikuu cha Macquarie na pia ni afisa wa polisi wa zamani. Kuna mfumuko wa bei, mishahara yao imesimama ikiwa wanapiga kazi za muda. Kwa hivyo hata ili kuishi wanaweza kuzingatia kuiba kama njia ya kuishi katika wakati huu mgumu wa gharama za maisha. Hata hivyo si kila mtu anakubaliana na hili hadi asilimia tisini na tatu ya watumiaji wenye umri wa miaka hamsini na tano na zaidi wanaona wizi wa duka kama haukubaliki kabisa. Daktari Hali anasema kwamba huduma za kujilipia ambazo zinaondoa utu wa malipo zinaweza kuwa sehemu ya tatizo. Hawaoni wizi kutoka kwa mtu binafsi, kutoka kwa mtu. Wanaona wizi kutoka kwa shirika, kampuni ambayo haina uso, ambayo haina utambulisho. Asilimia sabini ya wamiliki wa maduka wanaripoti kuongezeka kwa wizi wa madukani katika mwaka wa kifedha uliopita licha ya wauzaji, polisi na mashirika makuu kushirikiana kupambana na wahalifu wanaorudia. Daktari Hali anasema ongezeko la uhalifu halionyeshi dalili za kupungua. tunapaswa kuwa na wasiwasi kuhusu mwenendo huu kama jamii, kabisa. Uhalifu wa kiwango cha chini unaweza kusababisha uhalifu mpana zaidi na mwingi zaidi Crime Victoria inaripoti kwamba karibu asilimia sabini ya wizi wa rejareja katika jimbo hilo unafanywa na wahalifu wa kurudia wengi, ambao wakifanya kazi katika mtandao uliopangwa vizuri. Hii ndio sababu moja Harijao anaogopa kwamba kupambana na wizi ni vita isiyoweza kushinda. Ikiwa mnaiba, ni ubinafsi, hamjafikiria wengine, na inazalisha hali ya kutokuwa na usalama na kuongeza hisia za hatari katika jamii. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.