Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. SBS, a world of difference. You're with SBS Swahili on mobile, online and on radio. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo, msikilizaji, popote ulipo, na karibu katika taarifa zetu leo o... ikiwa Ijumaa tarehe tano, tupate muhtasari wa habari. Marufuku ya mitandao ya kijamii nchini Australia kwa walio chini ya umri wa miaka 16 umekaribia. Israel yakubaliwa kushiriki katika Eurovision. Watu wa asili wa Aboriginal na Torres Strait Islanders wako katika habari, hatari kubwa kwa mradhi ya kupata ugonjwa wa akili. Onyo la joto kali limetolewa huku viwango vya joto vikiendelea kuongezeka. Vinjari mtandao itabidi wafanye picha zilizomo kwenye ponografia na vurugu kubwa zisijulikane wazi, wakati makampuni ya teknolojia yanaandaa kujipanga kutii marufuku ya mitandao ya kijamii nchini Australia. Sheria mpya zitaanza kutumika tarehe 17 Desemba kama sehemu ya jitihada za mdhibiti wa mtandaoni kuwalinda watoto wasikutane na maudhui yenye madhara bila ya kutarajia kwenye mtandao. Kamishna wa eSafety Julie Inman Grant anasema kwamba karibu moja kati ya watoto watatu walikutana na pornografia bila ya kutarajia kabla ya umri wa miaka kumi na tatu, kulingana na utafiti uliofanywa na eSafety. Anaongeza kuwa idadi kubwa ya vijana, asilimia sabini na moja, ambao walikumbana na maudhui hayo bila kutarajia ya kutarajia waliamua kuyapuuza, ingawa baadhi yao walielezea kukutana bila ya kutaka mara kwa mara kuepukika na kustakiwa na watangazaji wa Kijerumani na Austria wameumba mkono uamuzi wa umoja wa matangazo wa Ulaya kuonyesha kuwa Israel imeruhusiwa kuingia katika shindano la nyimbo la Eurovision mwaka elfu mbili ishirini na sita. Uamuzi huu uliwasababisha Hispania, Uholanzi, Ireland na Slovenia kufuatilia vitisho vyao vya kujiondoa kwenye shindano hilo kutokana na vita vya Gaza. Baada ya mkutano uliofanyika Geneva, EBU iliamua kutoitisha kura kuhusu ushiriki wa Israel na badala yake ikasema imepitisha sheria ambazo zinakusudia kuwazuia serikali kuwashawishi shindano hilo. Mara tu baada ya tangazo hilo, watangazaji wa Kidachi, Kihispania na Ireland walisema watajiondoa kutoka kwenye shindano hilo. Daktari Kacha anayewakilisha watangazi wa Kijerumani na Waaustria katika bodi ya EBU alisema anafurahia kwamba Israel itaruhusiwa kushiriki. That, uh, end, um, sisi ni wenye furaha kwamba mwishowe sheria na maadili na usawa wa vyombo vya huduma vya umma zimeshinda kuliko mijadala ya hisia za umma ya siku hiyo, na shindano linalosimama kwa kujenga madaraja kwa utofauti na uvumilivu. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesema kuwa jukumu la shambulio la Novichok mwaka elfu mbili kumi na nane huko Salisbury linamwangukia rais wa Urusi Vladimir Putin, akisisitiza matokeo ya uchunguzi kuhusu sumu hiyo. Uchunguzi wa umma ulihimitisha kwamba bwana Putin lazima aliamuru shambulio hilo la sumu ya neva lililofanywa na makachero wa GRU kwa jasusi wa Urusi mara mbili Sergey mwaka elfu mbili kumi na nane katika tukio ambalo lilisababisha kifo cha mwanamke asiye na hatia Don Stages. Uingereza ilitangaza vikwazo vipya dhidi ya Urusi, ikiwa ni pamoja na shirika lote la kijasusi la kijeshi la GRU lililoelekezwa katika uchunguzi huo baada ya kuchapishwa. And this is hostile activity on our soil. We have to be in a position to respond to that. We have responded. na hii ni shughuli ya uhasama, ni lazima kuwa na katika nafasi ya kujibu. Mara ya kwanza tunafanya vikwazo kama hivi kwa kiwango, jambo hili sahihi na tuko makinifu daima. Urusi imekanusha daima kuhusika katika tukio la Salisbury na imepuuza hatua mpya ya kuingereza. Smart Traveller, tovuti rasmi ya ushauri wa safari ya serikali ya Australia, imewapa onyo la hali ya hewa watu wa Indonesia, Filipino na Sri Lanka kutokana na athari za kimbunga Senya na dhoruba nyingine hatari. Vifo kutokana na mafuriko ya kutisha na maporomoko ya ardhi katika sehemu za Asia vimepanda zaidi ya elfu moja mia tano huku mamia ya watu wakiwa bado hawajapatikana katika eneo hilo. Nchini Sri Lanka, kimbunga Ditwa kimesababishwa ama kimesababisha mafuriko mabaya zaidi katika mwongo mmoja uliopita katika nchi hiyo na kuua watu 479 kulingana na data ya serikali na kuwaathiri zaidi ya watu milioni moja. Mwanamke huyu anayekaa karibu na mto Mahaweli, mto mrefu zaidi wa Sri Lanka, anasema yeye na familia yake italazimika kuanza upya kabisa. na onyo la joto kali limetolewa kwa sehemu nyingi za New South Wales, huku viwango vya joto katika maeneo ya Sydney yanatarajiwa kufikia nyuzi 40. Viwango vya juu vya joto vinatabiriwa kwa maeneo ikiwa ni pamoja na Sydney, Wollongong, Nowra na Gosford. Sarah Scali kutoka ofisi ya hali ya hewa anasema litakuwa siku ya joto kali na upepo kwa sehemu za kusini mashariki mwa nchi Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesaini makubaliano ya amani yaliyopendekezwa ya na Marekani, yakiwa na lengo la kumaliza mgogoro wa muda mrefu katika mashariki mwa Kongo. Ghasia mpya zimetokea hata wakati makubaliano hayo yanasainiwa na kuleta mashaka juu ya ufanisi wake. Rais Trump anasema makubaliano hayo yatawezesha Marekani kufikia madini ambayo ni muhimu katika nchi zote mbili. Bwana Trump amedai kuwa mgogoro wa mashariki mwa DRC ambapo mamia ya maelfu ya watu wamekufa kwa miongo kadhaa, ni miongoni mwa vita nane ambavyo amevimaliza tangu alipoingia tena ofisini mnamo Januari. Na tukimalizia taarifa zetu leo, watu wa asili wa Aboriginal na Torres Strait Islanders wapo katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa wa akili lakini wengi hawapati utambuzi, hivyo wataalam wanasisitiza msaada zaidi. Takriban watu 25 wa mataifa ya asili wanaishi na ugonjwa wa akili uliotambuliwa kote Australia, na idadi hiyo inatarajiwa kuwa mara 4.5 hadi 5.5 zaidi kufikia mwaka 251 kulingana na kituo cha ubora cha utafiti wa uwekezaji wa idadi ya watu cha ARC. Watu wa jamii ya kiasili wanaoishi katika maeneo ya mijini na vijijini, walio na umri wa miaka sitini na zaidi pia wanakumbana na hali hiyo kwa kiwango cha mara tatu zaidi kuliko idadi kubwa ya watu walioponea janga la Stolen Generations. Pia wana uwezekano mkubwa wa kupata ugonjwa wa akili kwa sababu ya uzoefu wao wa jinsia. Na sasa tukitazama hali ya hewa ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe tano uh, Desemba: Perth kuna hali ya jua na digrii ishirini na nne, Adelaide, hali ya jua na ishirini na nane, Melbourne kutakuwa na mawingu kiasi na 25. Hobart mawingu kiasi 22. Canberra mawingu kiasi na 35. Wollongong walogong hali ya jua ikiwa 35 na Brisbane kutakuwa na jua siku nzima ikiwa digrii 29. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.