Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Utawala wa mamlaka ya uhamiaji wa Australia unachunguzwa na Umoja wa Mataifa wiki hii. Kikundi kazi cha UN juu ya kuzuia kiholela uhuru kinachunguza jinsi nchi hiyo inavyonyima watu uhuru wao, kutoka magereza hadi vituo vya vizuizi vya nje ya mipaka. Na kwa watu kama Muhammad ambaye alikamatwa kwa miaka sita, uchunguzi huu ni, ni kitu kilichochelewa kwa muda mrefu. Katika miaka yake sita ya kwanza nchini Australia, Muhammad hakuishi hata siku moja kwa uhuru. Alizuiliwa alipoingia wakati boti lake kutoka Pakistan lilipofika pwani za Australia zaidi ya miaka kumi iliyopita. Jina la Mohamed limebadilishwa na sauti yake imebadilishwa ili kulinda utambulisho wake. Anasema alitumia miaka yenye msukosuko mkubwa wa maishani mwake akiwa katika kizuizi cha wahamiaji. The worst part was, uh, to What to do. Kwenye kisiwa cha Krismasi anasema alinyimwa nafasi ya kusoma na anakumbuka kuwa alilazimishwa kula chakula kilichotumiwa kwa miezi saba zaidi ya tarehe ya kuisha muda wake. Honestly, back home, Wiki hii utaratibu wa kizuizi cha wahamiaji wa Australia unachunguzwa na Umoja wa Mataifa. Kikosi kazi cha UN kinachoshughulikia kizuizi kisicho na sababu kimeanza ziara ya siku kumi na mbili ili kutathmini mbinu za kizuizi za Australia katika magereza, vituo vya polisi na taasisi za vijana wahamiaji na watu wenye ulemavu wa kisaikolojia. Hii imechochea miito upya kutoka kwa muungano wa kitaifa wa mashirika ya kisheria kita Uh, except where it is uh, lawful uh, to do so. Sheria za kimataifa inaruhusu kunyimwa uhuru tu kama hatua ya mwisho baada ya njia mbadala zote zinazowezekana kuzingatiwa, na tu pale ambapo kuwekwa kizuizini ni kwa uhalali, ni lazima na ni kipimo sahihi kwa lengo halali. Hata hivyo, nchini Australia, kuwekwa kizuizini ni hatua ya moja kwa moja kwa raia wasio halali. Glison anasema kuwa ingawa Australia imesaini mikataba mikubwa ikiwemo mkataba Um, uh, sort of ziara ya kikundi cha working group inakuja wakati wa madhara yanayoendelea kutokana na uamuzi wa mahakama kuu wa NZYQ. Mwaka 2023, mahakama iliamua kuwa kizuizi cha muda usiojulikana na uhamiaji ni kinyume cha sheria pale ambapo hakuna matarajio halisi ya kumtoa mtu kutoka Australia katika siku zijazo zinazo za kutabirika. Uamuzi huo ulisababisha kuachiwa kwa watu wapatao 140 ikiwa ni pamoja na NZYQ, mwanaume asiye na utaifa wa kabila la Rohingya, ambaye alikuwa amezuiliwa kwa zaidi ya miaka mitano. Hata hivyo, pia ulisababisha sheria mpya zinazobana masharti ya visa na kuwezesha amri za kizuizi cha kinga katika kesi fulani. Mkurugenzi na mkuu wa kampuni ya sheria ya hisani Human Rights for All, Alison Batison alihutubia kundi cha kufanya kazi huko Geneva mwaka jana. Anasema watu wengi bado wako kizuizini ambao walipaswa kuwa wameachiliwa tayari. People who have committed no crime in relation to their visa or immigration status are warehoused in what effectively are prisons for an unknown period of time I am still monthly finding people in Australia's immigration prisons who are impacted by the NZYQ decision just because there is no proper system that the department has set up to identify such people. Kama sehemu ya mipango ya nje Australia, karibu watu 100 wamesalia huko Nauru na 37 Papua New Guinea kufikia katikati ya mwaka 2025. Mipango ya hivi karibuni ya uhamisho wa nje imewafukuza kabisa baadhi baadhi ya kutoka Australia kwenda Nauru. Muungano wa kitaifa unapendekeza kumaliza kifungo cha lazima na kuanzisha hatua za ulinzi wa kiutaratibu ili kuhakikisha kifungo ni halali na kinaitiwa uchunguzi wa mara kwa mara unaotokana na mapitio yenye ufanisi na ya kujitegemea. Madeleine Gleason anasema kwamba mbinu za mageuzi tayari zipo, zinahitaji tu mamlaka ya kisheria. They just need the law. So, it's really like, you know, it's really break my heart and somehow I, I feel like, you know, we still don't have that justice. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.