Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani pia. Tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Hujambo msikilizaji, popote ulipo na karibu katika taarifa zetu leo, ikiwa tarehe 2 mwezi wa 12 mwaka 2025. Jina langu ni Leila Ali na nimekuandalia makala maalum, ikiwemo jinsi kodi za nyumba zinaendelea kupanda kutokana na kuongezeka kwa gharama za maisha, na tahadhari yatolewa kwa wanafunzi wa kimataifa wanaotafuta kazi za likizo na katika baadhi ya habari zinazojumuisha taarifa zetu leo: watu wakamatwa wa Hong Kong kuhusiana na moto mkubwa wiki iliyopita, serikali kuendeleza mpango wa kuboresha AI, na onyo kutoka kwa mdhibiti wa dawa kuhusiana na dawa ya Ozempic. Washukiwa kumi na tatu wamekamatwa Hong Kong kama sehemu ya uchunguzi kuhusu moto mbaya zaidi katika miongo kadhaa katika jiji hilo. Idadi ya vifo imeongezeka hadi 151 baada ya moto kuzuka katika majengo ya makazi ya Wang Fuk Court hadi eneo la Tai Po kaskazini mwa jiji hilo. Maafisa wanasema sampuli saba kati ya ishirini za nyavu zilizochukuliwa kutoka minara minne iliyoharibika hazikukidhi viwango vya usalama dhidi ya moto. Mkurugenzi wa uhalifu usalama wa polisi wa Hong Kong Chang Tang anasema wale waliokamatwa wanakabiliwa na mashtaka ya kuua bila kukusudia. Polisi wamekuwa wakifanya kazi usiku na mchana, tumekamata watu kumi na tatu wakiwemo wanaume kumi na wawili na mwanamke mmoja wenye umri kati ya miaka arobaini na sabini na saba kwa kosa la kuua bila kukusudia. Watu waliokamatwa ni pamoja na wachunguzi, mshauri wa uhandisi, kampuni ya pili ya uhandisi na watu wanaohusiana na kampuni ya pili ya uhandisi. takriban kesi elfu hamsini za visa za wanafunzi zinasubiri mapitio. Msajili mkuu wa mahakama ya mapitio ya kiutawala Michael Hawkins aliambia bunge la seneti siku ya Jumatatu, tarehe moja, kuwa mahakama inahitaji wafanyikazi zaidi kushughulikia wingi wa kesi. Waombaji wa visa hutatuliwa na idara ya mambo ya ndani, lakini wakati mwingine hurejelewa kwa mahakama kwa ajili ya mapitio. Bwana Hawkins anasema mahakama haina rasilimali za kutosha kwa sasa. Okay, well Sawa, hakuna upendeleo mwingi unaofanyika kwa sababu hatuna rasilimali za kushughulikia kundi la viza la wanafunzi. Kati ya wanafunzi, asilimia 97.9 ya wafanyakazi wa kudumu tunaoangalia, wengi wao watajikita kwenye viza za wanafunzi na ulinzi. Katibu wa idara ya mwanasheria mkuu Catherine Jones aliambia bunge la seneti kuwa serikali ya shirikisho inatumaini kuendeleza sheria katika bunge mwaka ujao, ili kusaidia mchakato unaofaa zaidi wa viza za wanafunzi wajumbe wa kikosi kazi cha umoja wa mataifa cha kuzuia kuwekwa kizuizini bila sababu wanafanya ziara rasmi nchini australia kuanzia tarehe moja hadi kumi na mbili Desemba kukagua hali katika magereza vituo vya polisi na vituo vya kizuizini vya vijana gana yudkivska na Matthew Gillett wanatembelea Australian Capital Territory New South Wales Northern Territory na Western Australia wataweza kukutana na maafisa wa serikali mashirika ya usimamizi huru na vikundi vya jamii wanapofanya tathmini ya uzingatiaji wa sera za wahamiaji kizuizini za Australia na sheria za haki za binadamu. Mashirika ya kisheria ya kitaaluma na ya utetezi yameachia taarifa ya pamoja ikihimiza uchunguzi wa kizuizini kilichopo nje ya nchi, masuala ya usimamizi na athari kwa makundi dhaifu, wakiwemo watu wenye ulemavu, watu wa jinsia tofauti na watoto. Wakili kundi la Human Rights for All, anasema haki za kizuizini zinahitaji kufuatiliwa. Bado ninaendelea kuwakumbuka watu walioko katika magereza ya wahamiaji nchini Australia walioathirika na uamuzi wa NZYQ wa mahakama kuu kutoka Novemba mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kwa hivyo tunazungumzia zaidi ya miaka miwili baadaye bila kuwa na mfumo wa kutambua watu hao ipasavyo. Na hii itasababisha madai ya fidia chini ya serikali na hata matumizi zaidi ya pesa bila sababu katika kizuizini kisicho na sababu na hifadhi zinazosimamiwa kwa pamoja huko Australia magharibi zinatoa nafasi zaidi kwa walinzi wa kiasili kufanya kazi juu ya nchi zao. Katika eneo la Gascoyne, katikati ya kaskazini mwa jimbo, hifadhi zinaongezeka na mpya zitaendelezwa, na maarifa ya kitamaduni yakiendesha utunzaji wa ardhi na uhifadhi. Makubaliano na serikali ya wa yanawapa watu wa Yengada sauti yenye nguvu katika jinsi ardhi yao inavyosimamiwa wa mlinzi wa Yingada Leslie Snoble aliambia NITV kazi hiyo inampa maana. Kufanya kazi mahali ambapo mababu zangu walikuwa na bado wapo, ni jambo la kushangaza. Nahisi kuhusika kimwili na kiroho pia, kwa sababu napata kutembea kwenye ardhi hii ambapo wangeweza kusafiri pia na serikali itatumia karibu dola milioni thelathini kwenye taasisi mpya ya akili bandia kama sehemu ya mpango wake mpya wa kitaifa wa AI. Waziri wa sekta Tim Iris na naibu waziri wa uchumi wa kidijitali Dktri Andrew Charlton wanasema dola milioni ishirini na tisa nukta tisa imetengwa kwa kuanzisha taasisi ya usalama wa AI mapema mwaka elfu mbili ishirini na sita. Waziri anasema serikali inataka kuiweka Australia kama pahali pa kuongoza kwa uwekezaji wa baadaye wa AI na pia kudumisha usawa kati ya uvumbuzi na ulinzi dhidi ya hatari zinazoweza kutokea. Na tukimalizia habari zetu leo, tahadhari ya usalama imetolewa na mdhibiti wa kitaifa wa dawa kuhusiana na dawa ya Ozempic ambayo imekuwa ikitumika kutibu kisukari cha aina ya pili na unene. Chama cha bidhaa za tiba kimefanyia sasisho taarifa za bidhaa kwa kundi jipya la madawa linalojulikana kama GLP-1 receptor, likitoa onyo la kuongezeka kwa ya mawazo ya kujiua. Kundi hili linajumuisha semaglutide, dawa inayouzwa nchini Australia kama Ozempic. Dawa hii huchukuliwa kama sindano ya kila wiki kutibu kisukari, lakini pia hutumiwa sana kwa kupunguza uzito, ikifanya kuwa maarufu miongoni mwa watu mashuhuri. TGA imesema kwamba wagonjwa wanaotumia yoyote kati ya dawa hizi wanapaswa kumwambia mtaalamu wao wa afya ikiwa watapata msongo mpya au unaozidi wa mawazo mawazo ya kuji a au mabadiliko yoyote yasiyo ya kawaida katika hisia au tabia. Na tukiangalia hali ya hewa leo, Perth kutakuwa na hali ya mawingu kiasi na digrii 37. Adelaide mawingu yanatoweka na 22. Melbourne mvua inatarajiwa ikiwa digrii 18. Hobart kutakuwa na hali ya mawingu ikiwa 17, na Sydney kuna jua kwa kiasi kikubwa na digrii 23. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.