Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Rais wa DRC na mwenzake wa Rwanda wanatarajiwa kusafiri kwenda mjini Washington wiki hii kusaini makubaliano ya amani, ambapo pia watakutana na Rais Donald Trump wa Marekani, kulingana na shirika la habari la Reuters. Wawili hao wanatarajiwa kukutana wakati huu Marekani ikijaribu kufanikisha upatikanaji wa mwafaka wa kumaliza mzozo wa muda mrefu wa mashariki mwa Kongo, eneo lenye utajiri wa madini. Vyanzo viwili vya kidiplomasia na Tina Salama, msemaji wa rais wa Kongo Felix Tshisekedi, wameambia Reuters kwamba mkutano huo utafanyika tarehe nne mwezi huu. Akithibitisha kuhusu mpango wa wawili hao kukutana, Tina Salama amesema rais wa DRC amekuwa wakitamani sana ushirikiano wakikanda ila anasisitiza kuheshimiwa kwa uhuru wa kila nchi, suala linalosema kwamba halina mjadala. Awali afisa wa White House aliyeambia Reuters kwamba utawala wa rais Trump utaendelea kushirikiana na pande zote na kwamba unatarajia kualika marais wa Rwanda na DRC katika ikulu ya White House wakati mwafaka ukifika. Waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda mwaka huu wamepiga hatua na kuchukua baadhi ya miji muhimu mashariki mwa Kongo ya Bukavu na Goma. Hatua ya M3 kuchukua miji hiyo imezua wasiwasi wasi kuwa huenda mzozo wa mashariki mwa DRC unaweza kuathiri nchi jirani. Mapigano yanayoendelea kati ya jeshi la Kongo na waasi wa M3 pamoja na makundi mengine yamesababisha vifo vya maelfu ya watu, wakati maelfu ya wengine wakipoteza makaazi yao mkutano huu unatarajiwa kujikita katika makubaliano yaliyoongozwa na Marekani mwezi Juni mwaka huu, ambayo alitiwa saini na mawaziri wa mambo ya kigeni wa Rwanda na DRC. Mapema mwezi uliopita, ilifichuliwa kuwa mamia ya watu kutoka nchi za Afrika wanaisaidia Urusi vita kwenye vita kati yake na Ukraine. Kenya inasema kuwa raia wake zaidi ya mia mbili wapo miongoni mwao. Sasa leo hii mama mmoja anasimulia namna mtoto wake alivyojiunga kwenye vita hivyo na ambaye baadaye akaja kuripotiwa kuwawa vitani. kuenda mi, hata sijui alienda aje? Siwezi kudanganya. Okay, alikuwa na alikujenga alipa, kajiasulia ka, akapata passport, kupata passport wakaenda wakaitiwa, waka kazi ya kujenga Somali, wakaenda wakajenga aya, akarudi. Ilikuwa ni kama tunabishana juu, tulikuwa nau dada yake hapa hivi, ha, katokea tu e, na zile jokes zake utakula hapana yako fiti. Akaniambia, he, mama, unajua Mungu ame amejibu maombi yangu, nimepata job. Tena gani hiyo tena? Kasema hu hey, sijali, si kazi mbaya, lakini kama ya, ya uochi juu. Hizo ndi alikuwa nasema nataka kwenda kufanya, akienda kitu kama Dubai ama Saudi Arabia. Lakini unaenda country gani? Nikamuuliza hivyo, akatuambia jamani, si tukakaa tukasema ya, poa, we ukienda we hasolasol ujue venye utajisaidia life. Kwambia kwani vitu bona hivyo haraka haraka, hatuacha nikwambia, unajua unaenda kantri gani? kanionyesha simu, angalia Rasha kawambia hi hey, Rasha hii ni kantri gani shuali? hata kama ni kantri yenyewe, hata si tunaonanga kwa... kukaakaa hivi kidogo, ndio huyo kanitumia picha, iko hapa hivi sema hi hey. Mpaka amevaa mpaka uniform ya ya kombata, unaona niko fiti, kawambia hey hukuisho hiyo ndo kazi ulikuwa unaenda kufanya timam. Sasa tungefanya aje huku Kenya, tulikuwa tumeambiwa tumekuja kufanya imebadilishwa kukaa kitu one week, simuni kwa simu, ndio rafiki yake akanitumia hii text akasema ati ako hospitali lakini deviati alisakam. Nchini Uganda kumefanyika mdahalo wa kwanza wa televisheni kwa nafasi ya urais mdahalo ambao kwa mara ya kwanza mgombea wa chama tawala cha NRM yoweri Museveni hakuhudhuria. Kwa mujibu wa timu ya kampeni ya rais Museveni, wamekiri kupokea mwaliko kutoka kwa kituo cha NTV Uganda siku kumi kabla mdahalo huo wenyewe, lakini imesema kiongozi wao asingeweza kuhudhuria kutokana na majukumu mengi ya kampeni. Wagombea wengine wawili Robert Kasibante wa NPP na Mubarak Munyawa wa CMP pia hawakuhudhuria. Hata hivyo kinara wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine alihudhuria mdahalo huo, ambapo alishambulia rekodi ya miaka 40 ya Rais Museveni akisema hana jipya na wakati umefika kwa sura mpya kwenye uongozi. Aidha ajenda kuhusu hali mbaya ya uchumi, ukosefu wa ajira zilitawala mdahalo huo ambapo mgombea Nathan Nandala Mafabi wa FDC na Frank Bulira Kabinga wa RPP Waliahidi kubadili mambo ikiwa watachaguliwa. Ahadi kama hizo zilitolewa pia na ugombea Mugisha Muntu wa muungano wa ANT na Joseph Mabirizi wa chama cha Conservative. Uchaguzi mkuu wa Uganda umepangwa kufanyika Januari 15 mwaka ujao. Jumuiya ya Ekowasi inatuma ujumbe wake kwenda nchini Guinea-Bissau ambapo ujumbe huo utaongozwa na mwenyekiti wa sasa wa jumuiya hiyo rais wa Sierra Leone Julius Maada Bio jaribu kupata suluhu ya mzozo wa kisiasa kwenye taifa hilo ikiwemo kurejea kwa utawala wa kikatiba. Rais Bio ataambatana na viongozi wengine kutoka Senegal, Cape Verde na Togo, ambapo jukumu lao kubwa litakuwa ni mmoja tu, kuelewa kilichofanyika, pamoja na uwezekano wa kushawishi wanajeshi kurejesha utawala wa kiraia hata kabla mwaka mmoja waliojipea. Ziara hii inafanyika wakati ambapo tayari umoja wa Afrika mwishoni mwa juma ulitangaza kusimamisha Guinea Bissau wanachama uko wasi nayo, ikitishia kuchukua hatua kama hizo ikiwa wanajeshi hawataheshimu ya maelekezo yao. Juma lililopita kiongozi wa mpito wa kijeshi Hota Tam alitangaza baraza la mawaziri la watu ishirini na nane akisema litamsaidia kuongoza kwa mwaka mmoja kuelekea kurejesha utawala wa kiraia. Haya najiri wakati huu alikuwa rais wa nchi hiyo Umaro Sisoko Embalo mwishoni mwa juma lililopita akiwasili nchini Kongo Brazzaville, ambako amepatiwa hifadhi ya kisiasa akitokea Senegal alikokimbilia mara ya kwanza. Viongozi wa Afrika wametaka uhalifu wa enzi za ukoloni utambulike, uhalalishwe kama makosa ya jinai na kushughulikiwa kupitia fidia. Katika mkutano uliofanyika Algiers, wanadiplomasia na viongozi walikusanyika kuendeleza azimio la Umoja wa Afrika lililopitishwa kwenye kikao mapema mwaka huu linalotaka haki na fidia kwa waathirika wa ukoloni. Katika hotuba yake ya ufunguzi, waziri wa mambo ya nje wa Algeria Ahmed Ataf alisema kuwa uzoefu wa Algeria chini ya utawala wa kifaransa unaonyesha umuhimu wa kudai fidia na kurejesha mali iliyoibwa. Aliongeza kuwa mfumo wa kisheria utahakikisha urejeshaji mali unaoonekana kama sio zawadi wala upendeleo. Mkataba wa Umoja wa Mataifa unakataa kunyakua maeneo kwa nguvu, lakini hautaji waziwazi wazi kuhusu ukoloni. Kutokuwepo kwa rejeleo hilo kulikuwa kiini cha mkutano wa kilele wa Umoja wa Afrika mwezi Februari, ambapo viongozi walijadili pendekezo la kuandaa msimamo wa pamoja kuhusu fidia na kufafanua rasmi ukoloni kama uhalifu dhidi ya binadam. Na kiongozi wa upinzani wa Kamerun, Anset Ekane, ambaye alimuunga mkono mpinzani mwenzake katika kinyang'anyiro cha kuwania urais dhidi ya kiongozi wa muda mrefu wa nchi hiyo Paul Bia mnamo mwezi Oktoba amefariki akiwa kizuizini siku ya Jumatatu, wakili na familia yake wamesema. Ekane ambaye ana umri wa miaka sabini na nne, kiongozi wa chama cha African Movement for New Independence and Democracy, alikamatwa mnamo mwezi Oktoba tarehe ishirini na nne kufuatia maandamano baada ya uchaguzi katika kile ambacho chama chake kilielezea kama utekaji nyara wa wanajeshi wa Cameron. Alikuwa akishikiliwa kwa madai ya kufanya uhasama dhidi ya serikali, wito na uchochezi wa uasi ambazo alikanusha. Ekane hakuweza kuzungumza alipotembelewa siku chache kabla ya kifo chake. Dada yake Marian Simon Ekane alithibitisha kifo hicho kwenye akaunti ya Facebook. Mamlaka ya Cameron haikujibu mara moja ombi la Reuters la kutoa maoni. Katika uchaguzi wa hivi karibuni, rais Paul Biya andiye aliyeibuka mshindi akiwa rais mwenye umri mkubwa zaidi duniani kuiongoza nchi. Jason Yakundi. SBS Audio Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.