Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Licha ya viwango vya riba kutulia, wasiwasi kuhusu kodi bado haijapunguka kote Australia. Katika miji mingi mikubwa, kaya bado zinatoa karibu theluthi moja ya mapato yao ili kuweka paa juu ya vichwa vyao, na mara nyingine tena Path inashika nafasi mbaya zaidi jiji kuu lisilopatikana kwa urahisi zaidi nchini limeporomoka hata zaidi likirekodi kushuka kwa asilimia nne zaidi katika uwezo wa kumudu gharama juu ya rekodi ya chini ya mwaka uliopita. Last time was $418.36 bajeti ni kama wakati hakuna kilichobaki cha ziada kwa Emily Clements, mama mmoja kutoka Perth, kila wiki inahisi kama ni hesabu ya kuishi. Analea watoto wawili wenye tofauti za kisaikolojia kwa malipo yake ya kulea wazazi kutoka Centrelink ambayo ni karibu dola 800 kwa wiki. Kodi so yangu ni dola 850 kwa wiki. Uh, hata hivyo tayari malipo yenu yeah yetu yote ya Centrelink tumeshatumia so kwa ajili ya kodi things, hamna akiba yoyote um, na pesa zaidi zitakuja kutoka kwa wazazi wetu like kitu up, like kama kitu fulani kitatokea, kama gari likipata tatizo. B Clement anafanya kazi ya muda katika idara ya utawala, lakini kila dola anayopata inapunguza pensheni yake. Tumepata pesa hapa nazoweza kutumia pesa bandia. Jamani, ingekuwa vizuri kama ingekuwa ya kweli. Kuweka akiba kwa ajili ya amana ya nyumba ni wazo ambalo wamejifunza kulipuuza na hisia ya hatia inamgonga zaidi anapofikiria juu ya kuwahudumia watoto wake. Um, hakika najaribu kutozingatia sana jambo hili kwa sababu linakufanya kuhisi kama ni kushindwa kabisa. Jambo hili halijawahi kuwa kwenye rada yangu, kwamba nashindwa kuwapatia watoto wangu mahitaji yao. Haikuwa hivyo kila wakati. B Clemens anasema alikulia katika familia iliyokuwa ya kiwango cha kati kwa utajiri. Ameishi kwenye nyumba ya kukodi kwa miaka kumi iliyopita, lakini katika miaka michache iliyopita kodi yake iliongezeka kutoka dola mia tatu themanini kwa wiki hadi dola mia nane hamsini leo. Na ushindani ni mkali sana. Ameshiriki kwenye ufunguzi wa nyumba kadhaa hivi karibuni, kila mmoja alisema ilikuwa na zaidi ya watu arobaini wakisubiri. I went to a home open. Nilifika kwenye nyumba ya wazi mmoja, nilikuwa nikisubiri kuuliza swali kwa wakala wa mali. Wakati nikiwa nasubiri hapo, tayari kulikuwa na mwanamke aliyekuwa akiongea naye, ambaye alisema alikuwa ameuza tu mali yake na alikuwa na akiba ya dola laki sita. Kwa hivyo alifurahi kulipa kodi ya mwaka mzima mapema. Hivyo ndivyo aina ya watu ninaoshindana nao. Ripoti ya hivi punde ya kielelezo cha uwezo wa kukodisha ya National Shelter inaonyesha kuwa shinikizo hilo linatokea kote nchini. Ingawa viwango vya riba vimedumu, uwezekano wa kumudu haupo juu ya kurudi haraka. John Engler kutoka National Shelter anasema suluhisho lazima litoke kwa ngazi zote za serikali. These things that state governments can do. Haya ndiyo mambo ambayo serikali za majimbo zinaweza kufanya, na ikiwa mtaunga mkono na kile ambacho jumuia ya madola inaweza kufanya kupitia uongozi na miradi kama ujenzi wa kukodisha na sheria za kitaifa za upangaji na njia nyingine ambazo jumuia ya madola inaweza kufanya tofauti, hiyo ndiyo tungependa kuona. Lakini katika miji mingi haswa Sydney na Perth, tofauti hiyo haiwezi kufika haraka vya kutosha. Huko Sydney, shinikizo ni kali pia. Charlotte Carlson Jones, mwenye umri wa miaka arobaini na mbili, alikuja Australia kutoka Uswidi akiwa na miaka kumi na tisa kama mwanafunzi. Zaidi ya miongo miwili baadaye, yeye ni mama pekee anayepanga na bado anahangaika. Kama mimi, kizazi cha kwanza, wazazi wangu hawako kwenye soko la mali. Hatuna faida ambayo wengine wa kizazi changu wameipata tayari. Tumeachwa nyuma. Napofanya kazi kwa muda wa nusu, napata dola elfu mbili kila wiki mbili. Dola mia moja elfu mbili ya hiyo huenda moja kwa moja kwa kodi. Na si familia tu zinazopata mzigo huu, makampuni yanahangaika kuvutia wafanyikazi ambao hawawezi kabisa kumudu kuishi karibu na sehemu wanazofanya kazi. Mmiliki wa mkahawa Leten Qui anaona athari za hali hii kila siku. The issue is that there are... Tatizo ni kwamba kuna nyumba chache zinazopatikana kuliko mahitaji ya watu, na kuna baadhi ya watu wanaomiliki nyumba nyingi zaidi kuliko wanazoweza kuishi. Kama nyumba hizo zingekuwa zinapatikana zaidi, mambo yangekuwa rahisi. Waziri wa makazi wa Australia Magharibi, John Cary, anasema ukuaji wa uchumi na ongezeko la idadi ya watu ni sababu za shinikizo, na anasisitiza kuwa serikali inafanya kila iwezalo. Anaonyesha uwekezaji wa bilioni tano nukta nane katika makazi ya nyumba za jamii elfu tatu mia nane zilizotolewa katika kipindi cha miaka minne. Serikali ya shirikisho inasema inatambua kuwa kunahitajika zaidi kufanywa, lakini inasema inaongeza usambazaji kupitia fedha za kitaifa za makazi na kwa kushirikiana na majimbo ili kujenga nyumba zaidi za kukodisha. Kwa familia kama ya Emily, mipango mikubwa na ahadi za muda mrefu haziwezi kubadilisha hali ya wasiwasi ya sasa. I love you. Mm. Hii inaweza kuwa Krismasi yao ya mwisho katika nyumba hii ya kukodi, kwa kuwa mkataba wake unamalizika katika miezi mitatu na mamia wanashindania kila tangazo la nyumba. Kufukuzwa kwa lazima ni hali ambayo inaweza kutokea. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.