Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo popote ulipo na karibu katika taarifa zetu leo, ikiwa tarehe 28 mwezi wa 11, kwa ndali ya makala kadhaa ikiwemo jinsi mkutano wa G20 kule Afrika Kusini uliendelea na ukakamilika, na pia jinsi waathiriwa wa ukatili wa kijinsia wanahimizwa kuripoti kesi zao. na katika taarifa zetu leo, visa vya majeruhi vyaendelea kupanda kutokana na moto huko Hong Kong. Rais wa Urusi Vladimir Putin aendelea kuchelewesha mazungumzo ya amani, na Qantas kufunga viwanja vya ndege mashinani Australia. o uliokuwa ukiwaka kwa siku ya pili katika jengo la ghorofa refu huko Hong Kong umeua angalau watu 83 huku mamia wengine wakiendelea kutopatikana. Maafisa wa dharura wanasema, wazimamoto wanafanya juhudi katika jengo hilo, huku moto ukiendelea katika majengo manne katika eneo la 4 katika di takriban watu miatis walihamishwa kwenda kwenye makao ya muda usiku mzima. Mamlaka zinashuku vifaa vilivyokuwa kwenye kuta za nje za jengo hv viwango vya upinzani wa moto, hali iliyoruhusu moto kuenea haraka isivyo kawaida. Afisa mkuu mtendaji wa eneo hilo John Ley anasema watu wamekamatwa. Polisi wamewakamata wanaume watatu walio na umri wa miaka karibia hamsini katikati ya usiku, ambao ni wakurugenzi wa kampuni inayohusika na ukarabati katika Wang Fuk Court. Wanaendelea kushikiliwa kwa sasa. Serikali imeanza mara moja kukagua ukarabati kote Hong Kong wenye vifaa vya mbao vya kujengea, na ofisi ya maendeleo imekutana na sekta kujadili taratibu kubadilisha mbao za kujengea na mfuru wa metali. Anasema wakazi watapokea dola elfu kumi za Hong Kong kama msaada wa hapo hapo, hapo kwa kila jengo la ghorofa. Shirika la kupambana na rushwa la Hong Kong linasema linaanzisha uchunguzi kuhusu mradi wa ukarabati katika eneo hilo. Rais wa Urusi Vladimir Putin anasema pendekezo jipya la amani kutoka Marekani linaweza kutumika kama mwanzo wa kumaliza vita nchini Ukraine, ingawa amerudia madai yake ya kutaka vikosi vya Ukraine vijitoe. Akizungumza katika mkutano wa habari huko Bishkek, alipendekeza kwamba sehemu ya magharibi sasa zitambue haja ya suluhu la kupitia majadiliano ili kuepuka kuanguka zaidi kwenye uwanja wa vita. Rais wa Urusi anadai kuwa mapigano yanaweza tu kufikia mwisho iwapo vikosi vya Ukraine vitaondoka kwenye maeneo yanayodaiwa na Moscow. waa... bado tunapokea maombi ya kusitisha mapigano hapa na pale. Vikosi vya Ukraine vitaondoka kwenye maeneo wanayoyashikilia, huko ndiko mapigano yatakaposita. Iwapo hawataondoka, tutaondoa kwa nguvu za silaha. Bwana Putin anasema Urusi hatimaye inalenga kuwa na makubaliano rasmi na Ukraine, lakini anadai kuwa hili haliwezekani kisheria kwa sasa, akisisitiza kwamba makubaliano yoyote lazima yatambuliwe kimataifa. Maafisa wa Marekani wanasema kuwa raia wa Afghanistan anayeshutumiwa kuwapiga risasi wanachama wawili wa walinzi wa taifa karibu na ikulu alisafiri kuvuka nchi ili kutekeleza shambulio hilo. Waendesha mashtaka waliwatambua waathiriwa kama Sara Beckstrom mwenye umri wa miaka na Staff Sergeant Andrew Wolf mwenye umri wa miaka ishirini na nne, wote wakiwa katika hali mbaya. Mshukiwa Rahmanula Lakanwal mwenye umri wa miaka ishirini na tisa anaripotiwa kusafiri kutoka Jimbo la Washington kabla ya kufatua risasi na bastola. Mkurugenzi wa FBI Cash Patel anasema wachunguzi wanaamini tukio hilo ni ugaidi na alielezea ukubwa wa uchunguzi. This is a coast to coast investigation. huu ni uchunguzi unaofanyika katika pwani hadi pwani pwaniu hapa Washington. Na mtu huyu kwa hakika alichagua nchi isiyofaa, na tutaungana kama mataifa kuonyesha ulimwengu tunachofanya hapa, na tunashukuru kuwa na uongozi jasiri wa mwanasheria mkuu na uongozi jasiri wa rais Trump na vipaumbele vyake ili kulinda jamii yetu. Lakanwal well, anakabiliwa na mashtaka ya shambulio kwa nia ya kuua na makosa ya silaha, ingawa waendesha mashtaka wanaonya kuwa kesi inaweza kupandishwa hadi mauaji ikiwa mmoja wa walinzi atakufa na taarifa zaidi zimetokea kuhusu shambulio la papa lililosababisha kifo lililotokea katika ufukwe wa Kailis huko pwani ya kaskazini kati ya New South Wales. Jana watalii wawili wa Uswizi walishambuliwa kwenye ufukwe usio na walinzi katika hifadhi ya kitaifa ya Crowdy Bay. Wakati madaktari wa dharura walipofika eneo la tukio, mwanamke aliyekuwa na umri wa miaka ishirini alikuwa tayari amefariki na mwanaume alijeruhiwa vibaya. Huduma za dharura zinasema wapita njia waliosimamisha damu ya mwanaume kwa kamba ya dharura wanaweza kuwa wameokoa maisha yake. Alisafirishwa kwa ndege hadi hospitali huko Newcastle, ambako ako katika hali mbaya. Profesa Calam Brown kutoka shule ya sayansi asili ya Makwari anasema idadi ya vifo kutokana na mashambulio ya papa imeongezeka hadi kuwa karibu tatu kwa mwaka katika miaka ya hivi karibuni. Inaonekana like katika it miaka kumi na tano iliyopita kumekuwa na ongezeko kupanda kwa idadi ya vifo na hakika sio kutokana na ongezeko la idadi ya papa, lakini pengine ni mchanganyiko wa mabadiliko ya tabia ya usambazaji kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa. Tukumbuke kwamba hii ni kuhusu mwingiliano wa papa na binadamu, sivyo? Kwa hivyo kuna jambo la binadamu pia. Sasa napendekeza kuwa kuna watu zaidi majini, mara nyingi zaidi. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imekashifu kitendo cha Australia kuorodhesha kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu ya Iran kama mfadhili wa ugaidi wa serikali, ikisema ni kinyume cha sheria na haki. Matamshi haya yaliyotolewa kwenye vyombo mbalimbali mbali vya habari yalitolewa katika taarifa baada ya Australia kuorodhesha kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya kiislamu kama mfadhili wa ugaidi kutokana na mashambulio dhidi ya jamii ya Kiyahudi. Serikali ya Albanizi ilitangaza hatua Siku ya Alhamisi kufuatia kikosi hicho kuchoma moto duka la bidhaa mjini Sydney mnamo Oktoba mwaka jana na sinagogi la Adas Israel huko Melbourne mwezi Disemba. Mnamo Agosti, serikali ilimfukuza balozi wa Iran kutokana na taarifa ya kiintelijensia iliyoonyesha kuwa kundi la Iran lilihusishwa kupitia watu wengine wa uhalifu katika mashambulio hayo ya kuwachukia Wayahudi, chini ya mfumo mpya unaoruhusu serikali kujibu ugaidi naofadhiliwa na serikali. Kikosi cha walinzi wa mapinduzi ya Kiislamu kimekuwa kundi la kwanza kuorodheshwa. Na tukimalizia habari zetu, wakazi wa vijijini Australia wana wasiwasi kuwa kufungwa kwa vituo vitatu vya mikoani vya Qantas kutapunguza upatikanaji wa huduma za afya, elimu na biashara, ingawa shirika la ndege hilo linasisitiza kwamba linaendelea kujitolea kusaidia mashambani. Kantas Link imethibitisha kuwa vituo vyake vya Canbera, Hobart na Mildura vitafungwa kuanzia Aprili mwaka 2026, muda mfupi baada ya Rex kuingia katika usimamizi wa hiari na shirika la gharama nafuu la Bonza kuporomoka. Wakurugenzi kutoka kitengo cha mikoani cha shirika hilo lenye Kangaroo atakabiliwa na uchunguzi wa Seneti siku ya Ijumaa Ukichunguza uimara na unafuu wa safari za anga za vijijini, halmashauri ya jiji la vijijini ya Mildura ilionya katika uwasiliano wake kuwa uwanja wa ndege wa mji huo ni kiungo muhimu na vituo vya mikoa ya Victoria, New South Wales na Australia Kusini, na abiria wanawasiwasi kuwa kufungwa kwake kutapunguza upatikanaji wa uhakika wa anga kwa jamii hiyo kilomita 550 kaskazini magharibi mwa Melbourne na tukiangalia hali ya hewa leo, Perth kutakuwa na jua kwa kiasi kikubwa, ikiwa digri ishirini na nne. Adelaide mvua, digri ishirini na nne. Melbourne mvua inatarajiwa baadaye, ikiwa ishirini na nne pia, na Hobart mvua kidogo, kumi na saba. Canberra jua kwa kiasi kikubwa, ishirini na nane, na Sydney kutakuwa na mawingu kiasi, ikiwa digri ishirini na nane. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.