Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Jenerali Hota Nta Naman ameapishwa jana Alhamisi kuwa rais wa mpito wa Guinea Bisau baada ya jeshi kutangaza Jumatano kuwa limepindua serikali ya rais Umaro Sisoko Embalo. Mtawala huyo mpya wa kijeshi ataushikilia wadhifa huo kwa kipindi cha mwaka mmoja. Mapinduzi nchini humo yamefanyika baada ya uchaguzi mkuu ambapo matokeo yalikuwa bado hayajatangazwa. Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, imekosoa vikali mapinduzi hayo na kuyaita ukiukwaji mkubwa wa katiba ya Guinea Bisau. Imetaka pia Embola na maafisa wengine wanaoshikiliwa na jeshi waachiliwe huru. Siku ya Jumatano, milio ya risasi ilisikika karibu na ikulu ya rais Umaro Sisoko Mbalo nchini humo siku tatu baada ya uchaguzi wa urais na wabunge. Kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa hii. Maafisa hao wa jeshi pia walijitokeza katika televisheni ya taifa ya nchi hiyo wakisema kuwa wamesitisha mchakato wa uchaguzi, wakati nchi hiyo ya Afrika Magharibi ikisubiri matokeo ya uchaguzi mkuu wa rais uliofanyika Jumapili. Wanajeshi ambao wameweka vizuizi katika mji mkuu wa nchi hiyo, huku raia wengi wakishindwa kutoka nje. Msemaji wa jeshi, Brigadia Jenerali Dinis Nshama, amedai kuwa wanalinda uadilifu wa taifa. Kamandi ya juu ya kijeshi ya kurejesha usalama wa kitaifa na utaratibu wa umma imeamua kumuondoa madaraka ni mara moja rais wa jamhuri, na hadi itakapoamriwa tena tutafunga taasisi zote za umma za Jamhuri ya Guinea Bissau wanajeshi pia wamesema walikuwa wanafanya kazi kuzuia njama za wanasiasa ambao hawakutajwa majina ambao walikuwa wakiungwa mkono na mfanyabiashara maarufu wa dawa za kulevya ili kuyumbisha nchi. Na wakatangaza kufungwa kwa mipaka ya nchi na kutangaza amri ya kutotembea usiku. Matokeo ya uchaguzi yalitarajiwa kutangazwa leo Alhamisi, huku wagombea wote rais Embalo na mpinzani wake wa karibu Fernando Dias kila mmoja akidai kuwa mshindo wa uchaguzi huo. Mwezi mmoja baada ya kuchukua udhibiti wa mji mkuu wa jimbo la kaskazini mwa Darfur, wapiganaji wa RSF bado wanajaribu kuficha mauaji wanaotuhumiwa kuyafanya katika mji huo, kulingana na watafiti kutoka chuo kikuu cha Yale nchini Marekani. Watafiti hao kwa ushahidi wa picha za satelaiti zilizopiwa mara kwa mara katika siku za hivi karibuni wananyoshea kidole RSF kwa kuhusika na ukatili huo. Kwa mfano picha hizi zilichukuliwa kila baada ya saa kumi na mbili hadi ishirini na nne zinaonyesha kwamba katika eneo la hospitali ya Saudi Arabia ambapo mauaji yalitokea, maumbo haya marefu huonekana mara kwa mara kabla kuchomwa moto na kisha kufunikwa na udongo. Vitendo hivi pia vinaonekana huko Daraja Ula, kitongoji cha Elfasha ambacho kilikuwa na idadi kubwa ya raia kabla ya shambulio la RSF, ambapo walifanya mashambulizi ya nyumba kwa nyumba, wanaongeza watafiti hao. Maabara ya utafiti wa kibinadamu ya Yale pia yanabainisha kuwa tangu jiji hilo litekwe, kuna shughuli yoyote iliyorekodiwa katika masoko yake saba. Bado katika wilaya ya daraja ula, soko la abu kurun yaonekana kusitisha shughuli zake, ingawa watafiti wanabainisha uingiaji na utokaji wa magari ya kijeshi na haswa uwepo wa kontena, na kuwafanya wajiulize swali hili linalozua utata wapi makumi ya maelfu ya wakazi wa Elfasha ambao hawakuweza kutoroka mji huu ambao bado hawafikiki hadi leo? Wakati huo huo, Amnesty imesema imekusanya ushahidi kutoka kwa manusura 28 walioelezea ukatili huko Elfasha, kuanzia mauaji ya kushtukiza ya wanaume wasio na silaha hadi ubakaji wa wasichana na wanawake. Mkuu wa Amnesty Agnes Kalamanda amesema kwenye ripoti iliyochapishwa kwamba ukatili dhidi ya raia naweza kuwa uhalifu wa kivita ama uhalifu mwingine chini ya sheria ya kimataifa na kutaka wahusika kuwajibishwa. Aidha, ameiomba jumuia ya kimataifa na baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuitaka UAE kuacha kuwaunga mkono RSF, licha ya taifa hilo kukanusha mara kwa mara madai hayo. Mahakama ya Haki ya Jumuia ya Afrika Mashariki imetupilia mbali kesi iliyowasilishwa katika mahakama hiyo kupinga mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta la Total Energies unaofadhiliwa na serikali ya Tanzania na Uganda. Mashirika manne ya kutetea haki za kijamii yaliwasilisha kesi katika mahakama hiyo ya Afrika Mashariki kutaka mradi huo wa ujenzi wa bomba la mafuta kutoka magharibi mwa Uganda hadi Tanga ufanyiwe ukaguzi wa kina. Makundi hayo yalidai kuwa mradi huo utakuwa na athari kubwa kwa haki za kibinadamu, kimazingira na pia kuathiri mabadiliko ya tabia nchi. Mradi huo unajengwa kwa ushirikiano kati ya kampuni za TotalEnergies na kampuni ya kimataifa ya China na shirika la taifa la mafuta la Uganda. Bomba hilo lenye urefu wa kilomita 1443 litakuwa bomba refu zaidi duniani na itatumiwa kusafirisha mafuta ghafi kutoka ziwa Albert, magharibi mwa Uganda, hadi bandari ya Tanga nchini Tanzania. Lakini mahakama ya Afrika Mashariki ilifuta kesi hiyo kwa misingi ya utaratibu. Mahakama ilisema kuwa kesi hiyo iliwasilishwa baada ya siku sitini nje wa ya muda wa kupinga uamuzi uliotolewa mwaka 2023. Asilimia sitini ya mradi huo utakaogharimu dola bilioni 5.6 tayari umejengwa na umepata sifa ya kuwa mradi mkubwa zaidi wa kiuchumi kati ya Uganda na Tanzania ambako idadi kubwa ya raia wake ni maskini. Mawakili wa upande wa jamii zilizoathirika wamesema kwamba uamuzi huo wa mahakama ni pigo kubwa kwa raia na pia mazingira. Makundi ya kutetea haki za binadamu yamesema kuwa zaidi ya watu laki moja wamepokonywa ardhi zao bila kulipwa fidia iliyostahili, huku baadhi yao wakishurutishwa na serikali kusaini mikataba ambayo hawaielewi. Mwaka 2023 mahakama ya Ufaransa ilifutilia mbali kesi nyingine kama hii iliyokuwa imewasilishwa dhidi ya kampuni ya mafuta ya Total kwa misingi ya utaratibu. Watetezi wa haki za binadamu wanadai kuwa mradi huo unakiuka azimio lililoidhinishwa mwaka 2017 inayotaka serikali na makampuni kufanya tathmini ya kina ili kuzuia ukiukwaji wa haki za binadamu, afya, usalama na pia uharibifu wa mazingira. Ripoti ya kikosi cha Umoja wa Mataifa cha kulinda amani nchini Congo, MONUSCO, inaonyesha kuna ongezeko la ukiukwaji wa haki za binadamu. Kitengo cha MONUSCO kimeasema haya katika chapisho lake la taarifa yake ya miezi sita ya kwanza mwaka 2025 kuhusu haki za binadamu katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Taarifa hiyo inaonyesha ongezeko la asilimia kumi na moja la ukiukaji wa haki za binadamu na ongezeko la asilimia kumi na mbili la waathirika ikilinganishwa na miezi sita ya mwaka jana. Taarifa ya ofisi hiyo ya Umoja wa, wa Mataifa ilibainisha visa kadhaa vya ukiukwaji wa haki za binadamu na unyanyasaji wa kingono unaohusiana na migogoro vilivyotekelezwa dhidi ya waathirika 266 wakiwemo wanawake 264 na wanaume wawili katika majimbo sita ya Kongo. Ofisi hii inaonyesha kuwa takwimu hizi zinawakilisha zaidi ya asilimia mia moja ya waathirika ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka wa 2024 ambapo janga hili liliwahusisha waathirika 156 wakiwemo wanawake 155 na mwanaume mmoja. Taarifa hii inaonyesha kuwa kesi nyingi zilirekodiwa, wakiwemo waathirika 115 katika jimbo la Kivu Kaskazini, ikifuatiwa na jimbo la Ituri lenye waathirika 97, jimbo la Kivu Kusini la waathirika 41 na jimbo la maniema lenye waathirika wa kumi na mbili lakini pia mwathirika mmoja lirikodiwa katika jimbo la tanganyika katika jimbo la kivu kusini baadhi ya watetezi wa haki za binadamu wameelezea kuwa wanaishi katika hofu iwe katika upande unaodhibitiwa na makundi yenye silaha au katika upande unaodhibitiwa na serikali kuyakinisha saa kulingana na takwimu za umoja wa mataifa ukiukwaji wa sheria za kimataifa za kibinadamu umeongezeka kwa asilimia ishirini na moja katika jimbo la ituri ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka jana . Takwimu hizo zinaonyesha kwamba kundi la waasi la ADF linaloshirikiana na kundi la kigaidi linalojiita dola la kiislamu IS lilihusika na visa 198 vya ukiukaji wa haki za binadamu huko Ituri na Kivu Kaskazini, na waathiriwa wasiopungua 1171 katika miezi sita ya kwanza ya mwaka pekee. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.