Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Viongozi wa dunia wamesifu mkutano wa kwanza wa G20 kufanyika Afrika kama ushindi kwa ushirikiano wa kimataifa hata walipokuwa wakizungumzia changamoto za mabadiliko ya tabia nchi, ukosefu wa usawa na vita dhidi ya muktadha wa ushindani unaobadilika wa kidiplomasia. Kutokuwepo kwa Rais Donald Trump kumewafanya watu kujiuliza maswali kuhusu nafasi ya Marekani katika mpangilio wa dunia unaobadilika. Mkutano wa kwanza wa kilele wa G20 kufanyika katika bara la Afrika umemalizika. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amepongeza mkutano wa viongozi wa uchumi mkuu wa dunia kama ushindi wa ushirikiano wa kimataifa, pamoja na kupata makubaliano kutoka kwa wengi wao juu ya tamko la pamoja The G20 South Tamko la viongozi wa mkutano wa G20 Afrika Kusini ni zaidi ya maneno, ni ahadi ya kuchukua hatua halisi ambazo zitaboresha maisha ya watu kila sehemu ya dunia. Zaidi ya hayo, inathibitisha upya ahadi yetu kwa ushirikiano wa kimataifa na utambuzi wetu kwamba malengo yetu ya pamoja ni muhimu zaidi kuliko tofauti zetu. Outweigh our differences. Lakini kulikuwa na upungufu mmoja, Marekani iligomea mkutano huo, ikitaja madai ambayo yamekataliwa kwa upana kwamba wachache wa jamii ya wazungu wa Afrika Kusini wananyanyaswa. Serikali ya rais Trump pia ilikosoa tamko la pamoja haswa kwa kipaumbele chake kama ushirikiano katika biashara na mazingira. Kutokuwepo kwao kulipokelewa kwa hisia mchanganyiko kwenye mkutano huo na baadhi ya viongozi kama waziri mkuu wa Canada mark Carney akibainisha umuhimu unaoongezeka kwa uchumi unaoibuka kutoka Afrika, Asia na amerika ya Kusini. Rais wa Brazil louis da Silva alisema mtindo wa rais Donald Trump wa kufanya mambo bila ushirikiano unaweza kudhibitika kuwa mbaya. Uh, Trump, Rais Trump amekuwa akionyesha hii kwa miezi kadhaa sasa. Tayari ameondoka katika UNESCO na shirika la biashara la dunia. Anajaribu kuhubiri mwisho wa ushirikiano wa kimataifa kwa vitendo, akijaribu kuimarisha kujitenga. Ninaamini ushirikiano wa kimataifa utashinda. Ikiwa yeyote alikuwa na mawazo kwamba wanaweza kudhoofisha ushirikiano wa kimataifa, matukio haya, COP na G20 hapa Afrika Kusini, yanaonyesha kwamba ushirikiano wa kimataifa zaidi ya kuwa rais wa Fransa Emmanuel Macron alionya kwa mafumbo kwamba G20 inaweza kufikia mwisho wa mzunguko, lakini maoni ya rais wa Brazil yalishirikiwa na kiongozi wa uchumi mkubwa zaidi wa Ulaya, kansela wa Ujerumani Frederick Mats. Ninahisi kusema kwamba jambo lililonigusa sana hapa na ambalo naliona ni la kuvutia ni ukweli kwamba tunaweza kuona kuwa dunia kwa sasa inapitia mpangilio upya na muunganiko mpya unajengwa hapa na kwamba Marekani imecheza jukumu dogo sana. Sidhani ilikuwa uamuzi mzuri kwa serikali ya Marekani kutokuwepo hapa, lakini serikali ya Marekani inapaswa kujiamulia yenyewe. Ilikuwa vizuri kwetu kuwa hapa. Mwishoni, nchi zote zilizohudhuria zilikubali tangazo la pamoja isipokuwa Argentina ambayo haikukubaliana na uundaji wake wa mgogoro wa Mashariki ya Kati. Tamko hilo linasisitiza uzito wa mabadiliko ya hali ya hewa na linataka hatua zaidi za mwendelezo, likisifia malengo ya kijasiri ya kuongeza nishati mbadala, lakini limekosolewa kwa kushindwa kueleza majukumu ya kuondoa mafuta ya kisukuku. Pia linazingatia usawa wa kimataifa likibainisha Ujumbe muhimu ambao lazima tufikishe ulimwenguni kuhusu hatua za mabadiliko ya tabia nchi si suala la kuomba taifa lolote kutupilia mbali kazi, ustawi au salama ambao watu wake wanastahili. Ni kuhusu kufanya kazi na kila taifa kuimarisha kizazi kijacho cha ukuaji wa kiuchumi, huku tukilinda mazingira kwa vizazi vijavyo. Rais wa tume ya Ulaya von der Leyen alizungumzia mpango wa Global Gateway wa Ulaya. Huu ni mradi wa miundo mbinu wenye thamani ya euro bilioni 150 kwa Afrika, ambapo robo moja itaelekezwa kwenye mitandao na viunganishi ili kuharakisha mpito kuelekea kwenye nishati jadidifu of the katika uwekezaji wa dola trilioni mbili katika nishati safi duniani mwaka jana ni asilimia mbili tu ndiyo iliyoelekezwa Afrika. Wakati huo huo, Afrika ina watu milioni mia sita ambao hawana umeme na ni bara lenye uwezo bora zaidi wa nishati ya jua kwa asilimia sitini duniani. Hali hii haiwezi kuendelea. Mkutano wa mwaka ujao utaandaliwa na Marekani, ambapo Rais Trump anasema anapanga kufanya katika uwanja wake wa gofu huko Florida. Hii ilifanya kutokuwepo kwa Marekani kuonekana zaidi katika sherehe za kufunga mwaka huu ambapo kiongozi wa nchi mwenyeji kwa kawaida ukabidhi kwa mwenyeji mpya hilo halikutokea. Cyril Ramaphosa alikataa kukutana na mwanadiplomasia ambaye alitumwa na Marekani badala ya rais. Mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini Oscar van Heden kutoka Mapungubwe Institute for Strategic Reflection, ambaye alihudhuria mkutano huo, anasema haina umuhimu. The majority of leaders that are here at the summit is in agreement. Sio kuhusu utu wa Ramaphosa na Trump, viongozi wengi walio hapa can't kwenye mkutano huu wanakubaliana na tamko hili, na hiyo ndio yote basi. Nchi moja iliamua kuhususia. Ni bahati mbaya y kwamba tulitaka nchi hiyo iwepo, lakini haipo. Lakini hii haimaanishi au kupendekeza kuwa tuna tatizo na tamko hili. Sanusha Naidu kutoka taasisi ya Afrika Kusini ya mazungumzo ya ulimwengu anasema kwamba kutokuwepo kwa bwana Trump kulikuwa kukosa heshima, lakini mwishowe, si jambo linalopunguza mafanikio ya mkutano huo. Nadhani mwishowe, mnajua, kutokuwepo hapa kwao kunafungua viwango vya udhaifu, lakini kinaashiria kwamba kwa kufanya kile ulichofanya, wamefungua mlango kwa tabia ya aina hiyo, na nadhani hasira kutoka kwa baadhi ya viongozi wa G20 ilikuwa kwamba hatutadhahirika kwa njia hii. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.