Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. SBS, a world of difference. You're with SBS Swahili on mobile, online and on radio. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi mtandaoni, na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo na karibu katika taarifa zetu leo, ikiwa ni tarehe 25 mwezi wa 11 mwaka wa 2025. Leo tumekuandalia makala maalum, ikiwemo tamasha ya muziki na utamaduni wa Afrika lililofanyika wikendi iliyopita pamoja na tahadhari kwa wanafunzi wa kimataifa. Katika habari tulizokuandalia leo: dhoruba kali vibunga vyaendelea kuathiri Queensland na Australia magharibi; gharama ya kodi za nyumba yaathiri familia nyingi; na no, watoto wengi wanahofia kutokuwa na maisha nzuri kutokana na gharama ya maisha kupanda. Nyumba na biashara kote kusini mashariki mwa Queensland bado hazina umeme baada ya dhoruba kali kupiga eneo hilo. Upepo mkali uliondoa miti, kuondoa paa za nyumba na kusambaratisha nyaya za umeme, huku kokoto za mvua ya mawe zenye ukubwa wa mipira ya kriketi zikivunja nyumba na magari. Wakazi walirekodi baadhi ya uharibifu kwenye mitandao ya kijamii. Hii ni sauti ya mvua ya mawe ikigonga paa za nyumba. Uharibifu mbaya zaidi ulikuwa kwenye kisiwa cha Bribie, kaskazini mwa Brisbane. Kulikuwa na uharibifu mkubwa katika maeneo mengine ya eneo hilo pia. Huduma za dharura za jimbo zilipokea zaidi ya simu elfu moja kufikia saa kumi na mbili jioni haswa, huko Brisbane, Redlands na Logan. Wataalamu wa hali ya hewa wanasema kuna uwezekano wa kuwepo dhoruba kali za supercell kusini mashariki mwa Queensland na kuvuka mpaka hadi New South Wales. Na jamii za wenyeji wa asili za mbali kaskazini mashariki mwa Kimberley zinaendelea kujikinga na athari za kimbunga ya kitropiki Fina. Ofisi ya utabiri wa hali ya hewa imetoa onyo ya milio yenye madhara, mvua kubwa na mafuriko ya haraka. Kimbunga ya kitropiki Fina imeangusha miti na kusababisha kukatika kwa umeme kwa maelfu ya watu ilipopita katika eneo la kaskazini kabla ya kuvuka kuingia Australia Magharibi usiku. Kimbunga hicho kilichokuwa na upepo wa zaidi ya kilomita mia moja hamsini na tano kwa saa kimepiga eneo la Kimberley wakati dhoruba ya aina ya tatu ilipotua karibu na mto Bekali kabla ya kudhoofika kuwa mfumo wa aina ya pili. Jonathan How kutoka ofisi ya utabiri wa hali ya hewa anasema, sasa Fina imevuka mpaka, itapungua nguvu haraka. Kimbunga it hiki sasa kinaposogea juu ya pwani bado ni mfumo mkali wa aina ya tatu na bado kitatoa upepo hadi kilomita 165 kwa saa, pamoja na mvua kubwa hadi mvua kali na mafuriko ya maeneo ya mabondeni. Lakini kwa siku ya leo yote tunatarajia kimbunga ya kitropiki Fina kuendelea kudhoofika inaposogea juu ya ardhi, na kufikia alasiri au mapema jioni inatarajiwa kuteremshwa tena kuwa dhoruba ya kitropiki. Viongozi wa jumuiya ya Ulaya wanakutana nchini Angola kujadili hali ya Ukrain pembeni mwa mkutano wa Umoja wa Afrika. Marekani iliwashangaza Ukrain na nchi za Ulaya na mpango wake wa amani wa vipengele 28 wiki iliyopita ikiwapa Ukrain hadi Alhamisi kukubali mfumo wa kumaliza vita vibaya zaidi tangu Vita Kuu ya Pili ya Dunia. Mpango huo ungetaka Ukrain ikubali kupoteza sehemu zaidi ya ardhi yake punguza jeshi lake na kuizuia kujiunga na NATO kabisa, masharti ambayo Ukraine imekataa kwa muda mrefu kama sawia na kujisalimisha. Washirika wa Ulaya wa Ukraine waliandaa pendekezo la upinzani ambalo, kulingana na nakala iliyopitiwa na Reuters, lingezuia mapigano katika mipaka iliyopo sasa na kujadili maswala ya ardhi baadaye, pamoja na kuwa na dhamana ya usalama ya Marekani ya mtindo wa NATO kwa Ukraine. Rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski anasema sasa ni wakati muhimu kwa nchi kuunga mkono Ukraine. Putin wants legal recognition for what he has. Rais wa Urusi, Vladimir Putin, anataka kutambuliwa kisheria kwa kile alichoiba, ili kuvunja kanuni ya umoja wa ardhi na uhuru, na hiyo ndiyo tatizo kuu. Nyote mnafahamu maana yake, hataki tu kutoka Ukraine, anataka kutoka kwa dunia nzima na ni hatari he sana wants it from the whole world and it's Ripoti mpya imebaini kuwa idadi kubwa ya watu kutoka asili za kikabila na wenyeji wa Australia wanachunguzwa zaidi na polisi wa Victoria kwa uwiano usio sawa. Ripoti hiyo iliyotolewa na kituo dhidi ya upendeleo wa rangi na inayotegemea data ya polisi wa Victoria, iliyopatikana chini ya sheria za uhuru wa taarifa, imegundua kwamba watu wa asili ya Aboriginal wana uwezekano mara kumi na tano zaidi ya kuchunguzwa ikilinganishwa na wazungu kwa wale wa asili ya Kiafrika walikuwa na uwezekano mara tisa zaidi ya kuchunguzwa, na watu kutoka visiwa vya Pacific na asili ya mashariki ya kati walikuwa na uwezekano mara tano zaidi ya kuchunguzwa. Tamar Hopkins ni mwandishi wa ripoti hiyo. Crime vikosi vya kupambana na uhalifu ambavyo vinajihusisha na matumizi ya nguvu haya ya kila siku ni polisi wa doria, ni magari ya doria ya kitengo yanayotembea katika jamii zetu, katika miji ya vijijini na serikalini Victoria, ambavyo vinajihusisha na utendaji wa polisi kupita kiasi kwa jamii maalum takwimu za kitaifa kuhusu uwezo wa kulipia kodi haswa katika maeneo ya kieneo nchini australia zimeharibika zaidi katika mwaka uliopita takwimu hizo zimo katika ripoti ya kumi na moja ya kila mwaka ya kielezo cha uwezo wa kulipia kodi na SGS Economics and Planning baada ya mwongo wa kupungua kwa uwezo wa kulipia maeneo mengi ya mijini yanaona utulivu lakini nyumba nyingi katika miji mikuu bado zinatumia karibu theluthi moja ya kipato chao kwenye kodi, huku Path ikiwa na athari kubwa zaidi. Emily Clemen, mama mmoja wa watoto wawili kutoka Path, amekuwa akifanya kazi ya muda huku akilea watoto wawili walio na tofauti za kimaumbile. Aliambia SBS kugharamia gharama na makazi ni changamoto. Haijawahi that... kuwa kwenye fikra zangu kuwa siwezi kuwapatia watoto wangu. Imekuwa ikiahidiwa na serikali, imeahidiwa na wengi katika mfumo wa elimu, kila mahali kwamba hili ni taifa tajiri na kuwa ninaweza kufaidika na hilo. Halijafanyika, sina hilo kwa ajili ya watoto wangu. Waziri wa makazi wa Australia Magharibi John Kerry anasema serikali inafanya kila iwezalo, akitaja dola bilioni 5.8 za Australia katika hatua za makazi na nyumba za kijamii 3,800 zilizojengwa kwa miaka minne. Na tukimalizia, ripoti mpya kutoka kwa Mindero Foundation imebainisha kuwa asilimia sitini na mbili ya watoto wanaamini wataingia katika hali ngumu zaidi kuliko wazazi wao, huku karibu nusu ya vijana wenye umri wa miaka kumi na sita na kumi na saba wakitaja wasiwasi wa kifedha na makazi kama matatizo yao makuu. Likiwa limetayarishwa na UNICEF, ripoti ya kwanza ya hali ya watoto Australia ilifanya uchunguzi kwa zaidi ya watoto elfu mbili kote Australia. Wengi wa wale waliohojiwa waliripoti kupungua kwa kuridhika na maisha walipokuwa wakikua, na chini ya theluthi moja ya vijana walihisi msisimko na matumaini kuhusu miaka mitano ijayo. Mtetezi mkuu wa watoto katika UNICEF Australia, Nicole Breeze, anasema kuwa ustawi wa watoto uko katika njia panda. We've got growing numbers of children who have... tuna idadi inayoongezeka ya, ya watoto wanaobeba majukumu ya kuwahudumia familia zao, na watoto wanaotoka katika makazi ya nje wapo hatarini kuwa wasio na makazi ndani ya mwaka mmoja. Hicho ni kitu cha kwanza, na cha pili tunachokiona ni changamoto zinazoongezeka zinazoathiri familia zote katika demografia zote ndani ya jamii na hizi ni kama matatizo yanayozidi ya afya akili kwa watoto wetu, uzoefu wa unyanyasaji na changamoto nyingine. Na sasa tukitazama hali ya hewa ya leo, Perth kuna sehemu za mawingu na digrii 23. Adelaide, mvua inatarajiwa ikiwa digrii 24. Melbourne, kutakuwa na jua kwa kiasi ikiwa na 25, na Hobart, mvua inatarajiwa siku nzima ikiwa digrii 21.