Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au, mkwaju swahili. Msemaji wa serikali ya Tanzania Garison Musiwa amevikosoa vyombo vya habari vya nje, akivitaka kufuata maadili na misingi ya uandishi wa habari. Msemaji huo wa serikali ambaye alikuwa akizungumza na wanahabari mjini Dar es Salaam amevitaka vyombo vya habari vya CNN, Aljazira, BBC na DW akisema kwamba vimekuwa vikichapisha habari za upande mmoja zenye nia ovu kwa Tanzania. Msiwo hususan amekitaja chombo cha habari cha CNN kama kilichokiuka maadili kwa kuchapisha habari zilizojaa tuhuma dhidi ya serikali bila kutoa nafasi kwa serikali kujibu. Aliitaka idhaa hiyo ya Marekani kuwasiliana na serikali kwa lengo la kuchapisha maudhui ya ukweli. Matamshi yake yanajiri kufuatia ripoti za mauaji yaliyotokea wakati wa uchaguzi mkuu wa Tanzania, ambao Rais Samia suluh Hassan alitangazwa mshindi kwa karibia asilimia 98 ya kura. Kwa niaba ya serikali, naomba kueleza yafuatayo. La kwanza, naomba kutoa wito kwa vyombo vya habari vya nje kuzingatia maadili na misingi ya uandishi wa habari kwa kuchapisha habari zinazozingatia usawa, haki na uwajibikaji, kuacha kuchapisha habari za upande mmoja zenye nia ovu kwa watanzania na nchi yetu ya Tanzania. Serikali ipo tayari wakati wote kutoa ushirikiano kwa vyombo vya habari vya ndani na nje ya nchi pale watakapotaka taarifa. Naomba kusisitiza, siyo haki na sio sawa kwa chombo cha habari kuchapisha taarifa za upande mmoja na kisha kutoa sababu kuwa maafisa wa serikali walipotafutwa hawakupatikana, kama ambavyo chombo cha habari cha CNN kimechapisha taarifa zake zilizojaa tuhuma dhidi ya serikali ya Tanzania pasipo kutoa nafasi ya serikali kujibu. Kitendo kilichofanywa na CNN pia kimefanywa na vyombo vya habari vingine. Natambua vyombo vya habari vingine vya kimataifa BBC, Al Jazeera, Deutsche Welle wamefanya pia. Naomba kusisitiza, sio sawa na sio haki katika misingi na maadili ya uandishi wa habari. Huu ni ukiukwaji mkubwa na wa makusudi. Sisi wote ni waandishi wa habari, tunaifahamu misingi ya uandishi wa habari na maadili ya uandishi wa habari. Lazima habari inayochapishwa iwe balance, kwa Kiswahili inasema iwekewe usawa. Licha ya kubinywa kwa mtandao uliovizuia vyombo vya habari nchini humo kuandika taarifa za yale yaliyotokea wakati wa uchaguzi huo, vyombo vya habari vya kimataifa vilifanikiwa kuandaa taarifa za ghasia hizo za uchaguzi, hatua ambayo imezua shutuma kutoka kwa serikali. Maandamano hayo ya kutaka mabadiliko mbalimbali, ikiwemo mifumo ya uchaguzi na usimamizi wa haki, yameelezwa kuwa miongoni mwa machafuko makubwa zaidi nchini katika miongo ya karibuni. Zaidi ya vijana mia sita walikamatwa na kufunguliwa makosa yakiwemo ya uhaini. Hata hivyo, wakati wa kulifungua bunge la kumi na tatu la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais Samia alitangaza msamaha kwa vijana hao, akisema kuwa vijana hao wengine walifuata mkumbo, hivyo waachiwe kwa utaratibu. Waasi wa M23 wanakalia mji wa Mahanga, mji ulio katika wilaya ya Masisi tangu Jumamosi Novemba 22. Mji wa Mahanga unapatikana zaidi ya kilomita 150 magharibi mwa Goma. Kusonga mbele kwa waasi kulifuatia mapigano makali na vikosi vya jeshi la Kongo na washirika wao wa wazalendo. Hadi sasa Mahanga ilikuwa ikichukuliwa kuwa kituo muhimu kwa makundi mengi ya wazalendo pia ni ngome muhimu ya kimkakati katika sehemu ya eneo la Walikale. Jeshi la Kongo linaishutumu M23 kwa kuongeza mashambulizi yake hivi karibuni dhidi ya ngome zake huko Masisi na Kalehe. Jeshi la Kongo linasema kwamba litavumilia ukiukwaji mwingi wa mapigano vinayohusisha waasi licha ya kusainiwa kwa mkataba wa mfumo huko Doha nchini Qatar. M23 inakanusha hili na inaishutumu jeshi kwa kuwajibika pekee kwa ukiukwaji huo. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdul Fattah al Burhan amesema kwamba kundi la wapatanishi wanaojaribu kusaka suluhu ya amani kati ya jeshi lake na wanamgambo wa RSF ilikuwa na upendeleo na haswa kwa UAE. Alisema utatu unaokutanisha Marekani, Saudi Arabia na Misri hauwajibiki kwa ukweli, kwa kuwa dunia nzima imeshuhudia uungaji mkono wa Abu Dhabi kwa waasi hao dhidi ya taifa la Sudan. Burhan aidha alilikosoa vikali pendekezo la hivi karibuni iliyowasilishwa na mjumbe wa Marekani Masad Bolus akilitaja kuwa ni baya kabisa na kusisitiza anaweza kuwa kikwazo kwa amani ambao wa Sudani wote wanaitaka. Anatoa matamshi haya dhidi ya Bolus siku chache baada ya rais wa Marekani Donald Trump kutangaza kwamba angevimaliza vita baada ya mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohammed bin Salman kumsii achukue jukumu hilo. Kiongozi wa upinzani wa Cameroon Isa Chiroma Bakari ambaye anapinga matokeo chavuzo, urais, ya uchaguzi wa urais amekimbilia Gambia kwa usalama wake, serikali ya Gambia imesema. Chiroma Bakari amesisitiza kuwa yeye ndiye mshindi halali wa uchaguzi wa Oktoba 12 akidai kuwa matokeo yalichakuliwa na kumpa rais Paul Biya mwenye umri wa miaka 92, muula wanne. Wizara ya habari ya Gambia ilisema Jumapili kwamba Chiroma Bakari aliwasili tarehe saba Novemba na aliruhusiwa kukaa kwa misingi ya kibinadamu. Serikali ya Kamerun imetishia kumfungulia mashtaka kwa madai ya kuchochea maandamano yenye vurugu baada ya uchaguzi. Anakanusha madai hayo na kuvilaumu vikosi vya usalama kwa kutumia nguvu kubwa dhidi ya waandamanaji. Serikali inasema idadi ya watu waliouawa katika ghasia za baada ya uchaguzi ni kumi na sita, lakini mashirika mengine yametaja idadi kubwa zaidi. Chiroma ameahidi kupinga serikali ya Bia hadi ushindi wake katika uchaguzi utakapotambuliwa. Bia amekuwa rais kwa miaka 43 na alitangazwa mshindi kwa asilimia 53.7 ya kura, huku ukiwa na madai ya udanganyifu. Chiroma ambaye aliwahi kuhudumu katika serikali ya Bia aliibuka wa pili kwa asilimia 35. Na rais wa Nigeria ameagiza kuhamishwa kwa maafisa wa polisi wanaolinda watu mashuhuri hadi sehemu zingine, kukabiliana na tatizo la usalama nchini humo. Rais Bola Ahmed Tinubu ameamuru kuhamishwa kwa maafisa hao baada ya wanafunzi hamsini kati ya zaidi ya mia tatu waliotekwa nyara kutoka shule ya Katoliki huko Nigeria kufanikiwa kutoka, kutoka kwa watekaji wao. Tinubu alikaribisha habari hiyo na kuongeza kwamba alikuwa akielezewa juu ya hali ya usalama kote nchini. Operesheni ya utafutaji ya uokoaji inaendelea kwa wanafunzi na walimu ambao walitekwa nyara na watu wenye silaha siku ya Ijumaa. Shughuli katika eneo hilo la Nigeria zimeamriwa kufungwa. Kuongezeka kwa matukio ya utekaji nyara wa watu wengi hivi karibuni kunatokea wakati utawala wa Trump umekosoa viongozi wa Nigeria kwa kushindwa kuwalinda Wakristo kutokana na kuuawa na wanamgambo wa Kiislamu, madai ambayo serikali imekanusha. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.