Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Wajumbe wa mkutano wa COP30 nchini Brazil wamefikia makubaliano ya kushughulikia ongezeko la uzalishaji wa gesi duniani. Makubaliano hayo yanaongeza fedha kwa nchi zinazoathiriwa na mabadiliko ya hali ya hewa, lakini hayana mpango maalum kuhusu mafuta ya kisukuku. Msitu wa Amazon mara nyingi huitwa mapafu ya dunia, na ni katika jiji la Belem nchini Brazil, pembezoni mwa msitu huu maarufu, ambapo wiki mbili za mazungumzo ya kimataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi yalimalizika Jumapili. Mkutano unaoitwa COP30 ulimalizika kwa makubaliano ambayo yatatuliza baadhi ya watu na kusikitisha wengine. Waangalizi wenye matumaini wamekaribisha hatua zilizopigwa mbele kama mwito wa nchi tajiri kufikisha mara tatu michango yao kwa ufadhili wa mabadiliko ya hali ya hewa unaolenga kusaidia nchi zilizo katika mazingira magumu zaidi kujibadilisha. Na baadhi ya wachezaji wakuu kama China na India wamezungumzia kwa njia nzuri kuhusu makubaliano hayo. Wengine, kama Mauricio Voivodich kutoka shirika la wanyama pori duniani, wanalalamikia wanachokiona kama nafasi zilizopotea za kurudisha nyuma ongezeko la sasa la utoaji wa kaboni. Nilikuwa nakitarajia zaidi. Yeah, ninafikiri tumekosa fursa muhimu sana yeah hapa. Baada ya mazungumzo ya muda mrefu na kwa baadhi ya nyakati yenye ukali, maandishi ya makubaliano hayajataja mafuta moja kwa moja, wala hayana mpango maalum wa kupunguza utegemezi wa makaa ya mawe, mafuta na gesi. Hili ni jambo ambalo nchi kadhaa zimekuwa zikiomba lakini hatua hiyo ilizuiwa na mataifa kadhaa yanayosafirisha mafuta haswa yakijumuisha mataifa ya kiarabu ya Gulf. Hali hii inasababisha majibu ya kukatishwa tamaa kutoka kwa baadhi ya nchi ikiwemo Colombia, ambapo Daniela Duran Gonzales ni mkuu wa mambo ya kimataifa katika wizara ya mazingira. kop ya ukweli haiwezi kuunga mkono matokeo yanayopuuza sayansi. Kulingana na IPCC, takriban asilimia sabini na saba ya uzalishaji wa tu duniani kutokana na mafuta ya kisukuku. Hakuna upunguzaji kama hatuwezi kujadili mabadiliko ya kuacha kutumia mafuta ya kisukuku. Umoja wa Ulaya pia ulikubali kuwa ukitaka hatua zaidi za dhati, wakati muungano wa mataifa ndogo za visiwa uliita makubaliano hayo kuwa, kuwa sio kamili, lakini bado ni hatua kuelekea maendeleo. Ni jambo la kuvunja moyo ambalo rais wa COP30 Andre alikubali alipofunga mkutano wa mwaka huu. We know some of tunafahamu baadhi yenu mlitarajia mipango mikubwa zaidi kwa maswala haya yaliyopo mbele yetu. Najua kuwa jamii ya vijana wa kiraia itatutarajia tufanye zaidi katika kupambana na mabadiliko ya tabia nchi. Nataka niwadhibitishe kwamba itajitahidi, hutowavunja moyo. Anaendelea kama rais wa COP hadi mkutano wa thelathini na moja utakapofanyika mwaka ujao, akiahidi kutumia muda huo kuunda ramani mbili za barabara ramani ya kwanza itachukua hatua kufikia kusimamisha na kugeuza mwelekeo wa uharibifu wa msitu Another, na nyingine ya kuhamasisha kuachana na mafuta ya kisukuku kwa njia ya haki, utaratibu na usawa. Mara baada ya urais wa bwana Korea, Uturuki itapokea mkutano wa COP 31 baada ya Australia kujitoa katika nia yake ya kushirikiana na nchi za Pacific kuandaa mkutano huo mjini Adelaide. Huu ni ukamilishaji wa mzozo mrefu ambayo uliongezeka katika wiki hivi za karibuni, hadi waziri wa hali ya hewa na nishati Chris Bowen alipowafikiana na maelewano, atachukua nafasi ya rais wa mazungumzo akiwa na jukumu muhimu katika diplomasia ya mkutano ujao. Turkey na Australia watawasilisha COP 31 itakayosisitiza ushirikiano halisi wa maana na wenye athari katika mapambano ya mabadiliko ya tabia nchi, kwa ushirikiano na visiwa vya Pacific vinavyoathirika sana na mabadiliko haya. Bwana Bowen anasema kuwa haya yamekuwa mazungumzo magumu, lakini yenye umuhimu mkubwa And I'm very na nina imani kubwa kwamba uaminifu na nia nzuri kati ya Australia na taki zitaweza kuhakikisha kwamba COP itafanyika vizuri sana kwa matokeo mazuri na imara katika mazingira magumu ya kimataifa. Mwaka huu shauku ya kimataifa ya kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa imepungua kutokana na Marekani kujiondoa kutoka mkataba wa Paris, kama sehemu ya mwelekeo wa kimataifa wa kuachana na ushirikiano wa kimataifa, biashara pia imeubuka kama swala muhimu katika mazungumzo ya mwaka huu, huku Ulaya ikijiandaa kutekeleza kodi za mipakani kwenye bidhaa zenye utoaji mkubwa wa gesi kama vile chuma, saruji na aluminium. Kuna baadhi ya lugha katika makubaliano kwa upande huo, lakini kama sehemu kubwa ya maandiko ya msingi wa makubaliano imeelezwa kwa maneno yaliyo na kidhahania, hali hii yenye utata ya mazungumzo ya kimataifa kuhusu hali ya hewa inakinzana kiasi kikubwa na hali halisi ambayo utoaji wa gesi chafu unaowakilisha kwa jamii zilizo hatarini. <tinyo> Hiyo ni sauti ya mwanaharakati wa kiasili akiondolewa katika kituo cha mikutano wakati wa moja kati ya maandamano mawili ya mataifa ya kwanza. Waandamanaji wanasema wamekasirishwa na kuendelea kwa ukataji miti na maendeleo kwenye ardhi zao. Ni ukumbusho wa kinachohusika katika mazungumzo haya miaka kumi baada ya mkataba wa Paris ambao unalenga kupunguza joto la dunia hadi chini ya nyuzi moja nukta tano zaidi ya viwango vya kabla ya maendeleo ya viwanda maandishi ya mwaka huu yanakiri wazi kwamba dirisha la kufikia lengo hilo limekaribia kufungwa. Lakini kama washirika wengi katika mchakato wa COP, Chris Bowen anapendelea kuangazia kile ambacho kimefikiwa. Mitirao imetukumbusha kuhusu mafanikio makubwa na maendeleo yaliyopatikana katika miaka kumi iliyopita, ikiwa ni pamoja na kupunguza ongezeko la joto duniani linalotarajiwa kutoka nyuzi nne hadi pengine mbili nukta tatu 5 kuweka dunia katika njia isiyoweza kurudishwa ya kuwa na kaboni ya sifuri na kuwasha mpito na wa nishati safi duniani kote, na fursa kubwa za kiuchumi. Lakini wakati huo huo, imeweka wazi kwamba kazi kubwa bado ipo mbele yenu ili kufikia pengo la nyuzi 1.5 kwa hivyo, tunakaribisha kuanzishwa kwa misheni ya Belem ya nyuzi 1.5 na kuongeza kasi ya utekelezaji wa kimataifa ili kusaidia kuendesha ushirikiano wa utekelezaji na uwekezaji katika hatua za hali ya hewa. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.