Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju Swahili. SBS, a world of On unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye radio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wajadi wa ardhi wa wa tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri watu wa taifa la Kulin kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo na karibu katika taarifa zetu leo, ikiwa Ijumaa tarehe ishirini tarehe 21 mwezi wa 11 mwaka elfu mbili ishirini na tano kuandalia ikiwemo mazungumzo kuhusu Azz... Indonesia na pia tahadhari kwa wanafunzi wanaohitimu shule hivi karibuni na katika taarifa tuliyowaandalia leo, waziri Anthony Albanese a waziri South Africa kwa mkutano wa G20, Israel na Palestine waendelea kulaumiana kuhusu kusitisha vita na wasambazaji wa asbestos sasa kugharamia Waziri Mkuu Anthony Albanese amewasili Afrika Kusini kwa ajili ya mkutano wa kilele wa G20 ambao ni wa kwanza kufanyika Afrika. Viongozi wanakusanyika Johannesburg mwishoni mwa wiki hii kujadili majanga yanayohusiana na hali ya hewa, msamaha wa madeni kwa nchi zenye kipato cha chini, ufadhili wa mabadiliko ya nishati na jinsi wazalishaji wanaweza kufaidika na mahitaji ya kimataifa ya madini muhimu. Bwana Albanese anasema ni muhimu kwa Australia kushiriki na washirika wa G G20. G20, G20 ni mkusanyiko muhimu sana ni mkusanyiko muhimu zaidi ambao Australia ni mwanachama anasema inawakilisha asilimia 85 ya uchumi wa dunia, asilimia 75 ya biashara ya kimataifa, na kano na kushiriki katika vikao vya G20, nitakuwa na mikutano muhimu ya pande mbili na washirika wetu wa kibiashara. Hata hivyo, baadhi ya viongozi wakuu hawatahudhuria akiwemo Donald Trump ambaye amesusia mkutano huo baada ya kutoa madai yasiyo na msingi kwamba Afrika Kusini inabagua raia weupe. Rais wa Argentina Javier Milei pia hatashiriki. Vladimir Putin wa Urusi hata hudhuria kutokana na hati ya mahakama ya kimataifa ya jinai kuhusu vita vya Ukraine, na China inamtuma waziri mkuu badala ya rais j Jinping. Muungano wa serikali ya shirikisho umesema utaunga mkono mageuzi ya mazingira yaliyosubiriwa kwa muda mrefu ya upande wa leba, ikiwa mfululizo wa marekebisho utapokelewa. Kiongozi wa upinzani Susan Ley anasema muungano unataka mabadiliko ya kivitendo kwenye mswada wa kurasa elfu moja mia tano ambao unapendekeza mabadiliko makubwa ya sheria ya ulinzi wa mazingira na uhifadhi wa viumbe hai. Ameashiria kuwa chama kitaunga mkono sheria hiyo wiki ijayo ikiwa marekebisho yake yataigizwa. Hata hivyo, ameonya kuwa ikiwa serikali itakataa mabadiliko haya, na kwa mtazamo wa muungano, itahatarisha kazi ya watu, upinzani utapiga kura dhidi ya mswada huo, ukiendelea kuwa wazi kwanza tena mazungumzo mwaka ujao. Wakati ni muhimu kwa waziri wa mazingira Murray Watt ambaye anaimani kwamba mageuzi hayo yatapita seneti kabla ya Krismasi, huku zikiwa zimebaki siku nne tu za vikao katika mwaka wa Bunge. Mashambulizi ya anga Israel, ya Israel yameua watu watano na kuwajeruhi kumi na nane huko Khan Yunis kulingana na maafisa wa afya wa eneo hilo, huku Israel na Hamas wakilaumiana kwa kuvunja makubaliano ya kusitisha mapigano ya karibu wiki sita. Madaktari wanasema watu watatu pamoja na mtoto mdogo wa kike walifariki pale nyumba moja huko Bani Suhaila ilipopigwa, wakati shambulio lingine huko Abasan karibu lilimuua mwanaume mmoja na kujeruhi wengine watatu. Hospitali ya Nasa baadaye iliripoti kifo cha tano kilichosababishwa na risasi za Israel katika eneo hilo hilo. Miongoni mwa waliouawa huko Khan Yunis walikuwa mume na watoto wa Abu Mustafa. Watoto wangu wamepotea, nitasema nini? Watoto wangu na mume wangu, vitu vilivyopenda zaidi nilivyokuwa navyo, vitu vilivyopenda zaidi vimepotea, nitasema nini? Mwenyezi Mungu awalaze pema na Mwenyezi Mungu ndiye kimbilio langu. Israel ilithibitisha kufanya mashambulio hayo, lakini ikasema haikuwa na habari za majeruhi. Shambulio hili lilifuatia madai ya Israel kwamba Hamas ilifyatua risasi kwa wanajeshi wake Jumatano tarehe 19 na mazishi yamefanyika kusini mwa Lebanon kwa watu 11 waliouawa katika shambulio la anga la Israel kwenye kambi ya wakimbizi ya wapalestina ya Ain El Hiwe karibu na Sidon. Umati wa watu ulitembea na majeneza yaliyofunikwa bendera za Palestine na Hamas kwenye mitaa nyembamba, huku wanaume wenye silaha wakifuatilia wa maandamano hayo. Israel inasema ilipiga eneo la mafunzo la Hamas nilatumika kuandaa mashambulizi. Hamas inakanusha hili, ikisisitiza kwamba makombora yaligonga eneo la michezo la raia. Walid Kilani, msemaji wa Hamas nchini Lebanon, anakataa maelezo ya Israel. Inajulikana kwa wote waandishi wa habari wengi na vyombo vya habari waliingia katika eneo hili. Ni kituo cha michezo na raia. Adui anadai kuwa na kituo cha kijeshi, lakini tunawahakikishia kuwa hakuna vituo vya kijeshi katika kambi yetu ya wakimbizi ya Kipalestini. Wizara ya afya ya Lebanon inasema watu kumi na tatu waliuawa katika shambulio la Jumanne wakati mvutano wa kuvuka mipaka unaendelea kuongezeka. Moto umesababisha watu kuhamishwa katika eneo la COP30 katika jiji la Belem, Brazil, ambao maafisa wamethibitisha kuwa hali sasa ipo chini ya udhibiti na hakuna majeruhi walioathiriwa. Waziri wa utalii Celso Sabino anasema bado haijulikani kama wajumbe wataweza kurejea leo tarehe ishirini na moja Novemba kwa eneo lililoathirika bado linakaguliwa. Mwanaharakati wa kujitolea wa COP30 kutoka Brazil, Gabi Andrade, anasema kile alichokiona. Uh, like kila mtu alikuwa akitoka nje uh, na niliona moshi moshi mweusi na mtu aliyekuwa uh, akifanya kazi hapa alikuwa akiniambia labda ilikuwa tatizo la umeme ambalo lilianza moto katika sehemu ambayo anafikiri uh, ilikuwa katika sehemu ya Italia like, na kulikuwa na kiasi kikubwa cha moshi na huwezi kuona vizuri katika sehemu hiyo, na kila mtu alikuwa akitoka nje, hatukuwa hata tunajua mahali pa kutoka nje. Mkutano huo ambao ulikuwa ukamilike leo tayari umekosa muda wa mwisho wa Jumatano kufikia baliano kati ya mataifa karibu mia mbili kuhusu kumaliza matumizi ya mafuta, gesi na makaa ya mawe. Polisi wa ACT wameomba msamaha kwa kijana wa kiasili aliyeondolewa kimakosa kutoka kwenye basi huko Canberra na kukamatwa Afisa mkuu wa polisi Scott Lee amesema anatambua kwamba ilipaswa kuwa tukio lenye taharuki sana kwa kijana huyo wa miaka kumi na saba ambaye alikuwa njiani kwenda kutembelea familia maafisa waliposimamisha basi mnamo tarehe kumi na mbili Novemba. Familia yake imedai polisi wa ACT walimtambua kijana huyo kwa misingi ya rangi, wakimtoa kwenye basi huku wakiwa na bunduki na kumfunga pingu kabla ya kulinganisha picha kwenye simu na kugundua walikuwa na mtu asiye sahihi. Lakini afisa mkuu amesema anaamini maafisa hawakufanya makosa, kwa sababu walikuwa wakijibu ripoti za mtu mwenye kisu kwenye kituo cha ununuzi huko Worden. nimekagua kamera ya mwili kutoka kwenye basi, na pia kwa kuzingatia mapitio ya kamera hiyo na maelezo niliyopokea, naunga mkono hatua za wanachama wetu katika kujibu tukio dhidi ya vurugu, ambapo jambo kuu lilikuwa ni usalama wa jamii, kuhakikisha hakukuwa na madhara zaidi kwa jamii. Mamlaka ya watumiaji wa Australia inadai kuwa wasambazaji wanapaswa kugharamia utupaji wa bidhaa za mchanga za watoto zilizochafuliwa na asbestos. Aina kadhaa za bidhaa zinakabiliwa na kurejeshwa kutoka kwa wauzaji kama Kmart na Target baada ya upimaji kufichua uchafuzi wa asbestos. Tume ya ushindani ya watumiaji wa Australia, ACCC, inasema kuwa wasambazaji wanawajibika kutoa suluhisho mwafaka ikiwemo msaada wa utupaji tume hiyo pia inatarajia wasambazaji kutoa suluhisho ikiwemo msaada wa kutupa bidhaa kwa njia inayofaa au kurejesha gharama zote za kisheria. Na tukiangalia hali ya hewa leo, Melbourne inatarajiwa jua na digri ishirini; Sydney kutakuwa na mawingu na digri kumi na nane; na Canberra digri kumi na mbili na mawingu inatarajiwa siku nzima. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.