Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au Mkwaju Swahili SBS, On mobile, online and on radio. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye radio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Wurundjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wa zamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo na karibu katika taarifa zetu leo, ikiwa tarehe 18 mwezi wa 11 mwaka 2025. Jina langu ni Leila Ali. Kuna mengi tuliyokuandalia, ikiwemo watu wa mataifa ya kwanza wanaoishi msitu wa Amazon Brazil ambao hawajakutana na watu wengine, na pia jinsi mazungumzo kuhusu sera ya nishati na hali ya hewa yanavyoendelea Na hivyo tuangalie habari zinazojumuisha taarifa yetu leo. Aliyekuwa waziri mkuu wa Bangladesh ahukumiwa kifo. Mazungumzo kuhusu uzalishaji wa net zero waendelea. Na ripoti mpya imebaini kwamba watoto wengi wanazidi kuishi kwa umaskini nchini Australia. Waziri mkuu aliyeondolewa madarakani wa Bangladesh Sheikh Hasina amehukumiwa kifo akiwa hayupo baada ya kesi iliyochukua miezi mingi na kumtia hatiani kwa kuagiza hatua kali dhidi ya maandamano yaliyokuwa yakiendeshwa na wanafunzi mwaka jana ambayo yaliua watu takriban elfu moja mia nne. Watu waliokuwa ndani ya mahakama iliyojaa wakiwemo familia za waathirika walishangilia na kupiga makofi huku wale walio nje wakipiga magoti baada ya hukumu hiyo adhabu kali zaidi kuwahi kutolewa dhidi ya kiongozi katika historia ya nchi hiyo. Hasina aliyekimbia nchi na kwenda India mnamo Agosti mwaka elfu mbili ishirini na nne, wakati wa kilele cha maandamano dhidi ya serikali yake, alitoa tamko wakipiga akipinga kundradhi uamuzi wa, wa mahakama kuwa umeghushiwa. Msemaji wa haki za kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasani anasema hukumu dhidi ya Hasina na waziri wa zamani ambaye ni Hal Khamal ni muhimu kwa waathirika. Utoaji wa hukumu leo na mahakama ya uhalifu wa kimataifa dhidi ya waziri mkuu wa Bangladeshi Hasina na waziri wa zamani wa mambo ya ndani kwa mashtaka ya uhalifu wa kibinadamu ni muda muhimu kwa waathirika wao ukiukaji mkubwa wa haki za kibinadamu uliotendeka wakati wa kukandamiza maandamano mwaka jana. Serikali ya muda inayoongozwa na mshindi wa tuzo la Nobel Muhammad Yunus imeeleza kuwa hii ni hukumu ya kihistoria, lakini imehimiza utulivu. Pia imeitaka India imrudishe Hasina na Kamal. Kiongozi wa Liberal Susan Lee amepuuza mapendekezo kwamba uamuzi wa muungano wa kuacha malengo ya kutofikia uzalishaji wa sufuri yanaweza kuathiri hadhi ya Australia katika Pasifiki. Anasema wakati upinzani unajikita katika kutafuta njia za kupunguza bei ya nishati, utaendelea kupunguza uzalishaji, lakini hautaweka lengo kabla ya uchaguzi. Wakati serikali inajitahidi kuwa mwenyeji mwenza wa mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa kote ulimwenguni pamoja na mataifa ya Pasifiki, imedokeza kwamba hii linaweza kuharibu mahusiano ya kidiplomasia. Mwandishi mkuu wa kisiasa wa SBS Anna Henderson amemuuliza Bili kama anakubali kwamba sera dhaifu za hali ya hewa zinaweza kudhoofisha mahusiano ya kiusalama. Well, kweli ninaidhamini mahusiano tuliyo nayo na Pasifiki, lakini pia napenda kueleza kwamba Pacific, Pacific ina mahusiano china mazuri na baadhi ya wahitimishaji wakubwa duniani ikiwa ni pamoja na China na Marekani. Kwa hivyo haufikirii kuwa hili ni jambo ambalo linaweza kuathiri makubaliano ya usalama? Ninaeleza tu kwamba Pacific ina mahusiano mazuri na wahitimishaji wakubwa wawili duniani, Marekani na China nilimwona Penny Wong akiongea juu ya hili. na sijui kwa nini waziri mkuu anajaribu kuficha kushindwa kwa sera ya nishati na mjadala wa aina hii. Serikali ya Uingereza imetangaza mabadiliko makubwa kwenye mfumo wake wa hifadhi kwa lengo la kukabiliana na uhamiaji haramu. Chini ya mpango mpya, hadhi ya wakimbizi itakuwa ya muda na ina, itapitiwa kila baada ya miezi thelathini. Wakimbizi pia watalazimika kurejea katika nchi zao za asili mara zinapochukuliwa kuwa ni salama watatakiwa kusubiri miaka ishirini badala ya miaka mitano ya sasa kabla ya kuomba ukaazi wa kudumu. Waziri wa mambo ya ndani Shabana Mahmud anasema wanatumaini marekebisho haya yatakatisha tamaa wahamiaji kuvuka kutoka Ufaransa kwa boti ndogo. Tumeelewa masomo kutoka kwa washirika wetu wa kimataifa, ikiwa ni pamoja na Denmark ambako marekebisho makubwa kwenye mfumo wao yamepunguza maombi ya hifadhi katika kiwango cha chini kabisa kwa miaka. Athari ya mipango ya serikali hii itakuwa kurejesha utaratibu na udhibiti kwenye mipaka ili tuweze kuwa nchi inavyofungamana, kuvumilia na kuwa wakarimu kama tunavyojijua kuwa hivyo. Lakini mashirika ya hisani na wanachama wa chama cha Leba cha Waziri Mkuu Kiestama wamekashifu mipango hiyo wakidai inaweza kuwaondoa wakimbizi waliotuilia Uingereza. Na watu watatu wamepewa dhamana kwa masharti makali katika jimbo la Northern Territory, wakikabiliwa na mashtaka ya utapeli na ufisadi kuhusiana na mikataba ya ulinzi kutoka shirikisho la dhamani ya dola milioni sabini na moja. Michael Barkley Dallas na Natalie Wine walionekana katika mahakama ya mtaa ya Darwin Jumatatu baada ya kukamatwa Ijumaa. Hii inafuatia uchunguzi wa pamoja wa wakala baada ya idara ya ulinzi kuripoti udhaifu katika utoaji wa mikataba kwa biashara ya Northern Territory MJ building na tawi lake. Kamanda wa polisi wa shirikisho la Australia Naomi Binstead anasema kukamatwa zaidi kunaweza kufuatia polisi wanadai kuwa mfanyikazi wa Jumuiya ya Madola, mkewe, na wakurugenzi wa kampuni ya ndani walishirikiana kuathiri utoaji wa mikataba ya ulinzi yenye thamani ya zaidi ya dola sabini na moja. Uchunguzi chini ya Operesheni Panton Hill unaendelea na kukamatwa zaidi au mashtaka yanaweza kutokea. Watatu hao wanaweza kukabili kifungo cha hadi miaka kumi jela kwa shtaka la kupata faida kwa udanganyifu kutoka kwa taasisi ya Jumuiya ya Madola. Dallas Wine anaweza bili kifungo cha ziada cha miaka mitano kwa matumizi mabaya ya ofisi ya umma. Ripoti mpya imebaini kuwa umaskini wa watoto unaendelea kuongezeka kote Australia, na karibu watoto milioni moja wamebainishwa kuwa wanaishi katika umaskini, kulingana na kipato cha nyumba Australia Kusini, Victoria na New South Wales ziliorodheshwa vibaya zaidi, lakini Australia Magharibi ilikuwa ikipungua kwa kasi na viwango vya umaskini wa watoto karibu mara mbili katika mwongo uliopita. Ripoti kutoka kituo cha uchumi cha Bankwest Carten inasema gharama ya maisha na makazi yasiyoweza kufikiwa vimekuwa sababu kuu ya ongezeko hili. Mwandishi mwenza Profesa Alan Duncan anasema lazima umaskini wa watoto ushughulikiwe. kuna watoto uh, elfu mia tisa hamsini wanaoishi katika umaskini Australia. Idadi hiyo imeongezeka zaidi, asilimia 15.6 ya watoto sasa wanaishi katika umaskini Australia na mnapochunguza kwa undani kuna hali ambazo zinasababisha viwango vikubwa zaidi vya umaskini. Kwa mfano asilimia thelathini na moja nukta moja ya nyumba zenye mzazi mmoja zinaishi katika umaskini. Kesi za ukatili wa kifamilia ambapo polisi wanawashtaki washirika wote wawili badala ya mshambuliaji mmoja zinazidi kuongezeka. Ukatili wa mapenzi wenye uhusiano wa karibu uliongezeka zaidi ya mara tatu Sheria za ukatili wa kifamilia mwaka elfu mbili na kumi hadi kumi na moja na asilimia mbili nukta tano katika miezi kumi na mbili hadi Februari mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Utafiti wa ofisi ya takwimu na utafiti wa uhalifu katika jimbo hilo unaeleza kuwa ni kundi ndogo, lakini linakuwa na wapenzi wengi zaidi wanachukua maagizo ya kuzuia ukatili kwa kila mmoja. Na tukitazama hali ya hewa ya leo Perth, kutakuwa na sehemu za mawingu na digrii thelathini na moja. Adelaide, mvua inatarajiwa ikiwa digrii ishirini na moja. Melbourne, mvua pia inatarajiwa hapo baadaye na digri 23, na, na hali ni hiyo hiyo huko Hobart mvua ikitarajiwa na digri 17. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.