Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. SBS, a world of difference. You're with SBS Swahili on mobile, online and on radio. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye simu ya mkononi, mtandaoni na kwenye redio. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi wa wa tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Ujambo na karibu katika taarifa zetu leo, ikiwa siku ya Jumaa tarehe kumi na tatu mwezi wa Novemba mwaka liyokuandalia, ikiwemo mazungumzo na mratibu wa vijana aliyehudhuria African Youth Summit ya mwaka huu, na pia jinsi maumivu ya wa wanawake itatiliwa zaidi maanani kutokana ama kulingana na mfumo mpya utakaotekelezwa. Kiongozi wa upinzani wa shirikisho Susan Ley anasema kuwa nishati ya nyuklia itakuwa sehemu muhimu ya sera ya nishati ya muungano kwa siku zijazo, licha ya chama cha Liberal kupiga kura ya kuachana na malengo ya sasa ya neti sufuri ya mabadiliko ya hali ya hewa. Wawakilishi watatu kutoka chama cha Liberal na chama cha National watakutana kwa lengo la kutengeneza sera rasmi ya muungano juu ya uzalishaji wa neti sufuri ambayo inatarajiwa kuthibitishwa Jumapili tarehe kumi na sita mwezi huu. Chama cha National kilipiga kura ya kuachana na malengo ya neti sifuri mapema mwezi huu. Nishati ya nyuklia ilikuwa sehemu yenye utata ya kampeni ya uchaguzi iliyoangushwa na muungano mapema mwaka huu, lakini Bili ameiambia Nine News upinzani wa serikali kuu ya nishati ya nyuklia ni unafiki ikizingatiwa kile ambacho serikali inafanya na nishati ya nyuklia katika eneo la kijeshi kupitia makubaliano ya ulinzi ya AUKUS ruhusu serikali kuu kumiliki teknolojia fulani ni kuruhusu kila teknolojia kuwa na nafasi ya kuchangia. Kwa sasa nataka kuona gesi zaidi na kwa kuangalia siku za baadaye, nyuklia ina mantiki, kwa njia tutakuwa na manuari ya nguvu za nyuklia katika nchi hii. Waziri mkuu amesaini mkataba kufanya hivyo kabisa. Anawapotosha wanaustralia kwa njia nyingi, lakini hasa kwa kuwaambia kuwa wanaweza kuwa na bei zilizopunguzwa za umeme kwa sera yake ya nishati jadidifu pekee. Waziri mkuu wa Victoria Jacinta Allen ameadhimisha kutiwa saini kwa mara ya kwanza kwa mkataba wa Australia na mataifa ya kwanza katika sheria huko Melbourne. Mkataba huu wa kurasa 34 ulitiwa saini na baraza la watu wa kwanza la Victoria, waziri mkuu wa Victoria na waziri wa mkataba katika nyumba ya serikali ya Victoria. Unalenga kuboresha uhusiano kati ya watu wa kwanza na serikali ya Victoria kwa kutambua makosa ya zamani na kuanzisha uwajibi kaji mpya na unakusudia kuleta matokeo bora kwa watu wa asili. Jacinta Allen amewatambua viongozi wa mataifa ya kwanza ambao wamejitolea kwa miongo kadhaa kupigania wakati huu wa kihistoria. Tuko hapa leo tu kwa sababu ya maono, ustahimilivu, harakati na uongozi wa Aboriginal na Victoria, ambao ninawatambua asubuhi hii. Kwa hivyo leo ni mwanzo wa sura mpya, sura ambayo inaleta pamoja tamaduni za zamani zaidi zinazodumu duniani na taasisi za kisasa za jimbo letu. Na ni sura ambayo imetegemea ukweli, inaongozwa na heshima na inasonga mbele kupitia mashirikiano. Mkutano wa maaskofu wa Katoliki wa Marekani umetuma ujumbe wakisema wanahuzunika, wana wasiwasi na wananiona jambo hili kwa makini, kutokana na sera za sasa za uhamiaji za utawala wa Trump. Maaskofu walipiga kura kushiriki ujumbe huu baada ya mkutano wao wa wa majira ya vuli huko Baltimore ambapo maaskofu 216 walipiga kura kuunga mkono, watano wakapinga, huku watatu wakijizuia kupiga kura. Katika ujumbe huo, katibu mkuu Mchungaji Michael J. K. Fuller anasema yeye na wenzake wanakashifu unyanyasaji wa wahamiaji na walionyesha matatizo katika vituo vya uhamiaji, ikiwemo ukosefu wa huduma za kiroho. Mkutano huo pia ulionyesha kero yao juu ya vitisho kwa utakatifu wa nyumba za ibada, hospitali na shule na walishirikiana katika huzuni ya familia zilizotenganishwa kutokana na sera za uhamiaji. Waziri Mkuu wa Victoria Jacinta Allen anakanusha mapendekezo mapya magumu ya serikali yake kuhusu uhalifu yanayotokana na majibu ya haraka kwa sababu ya habari mbaya. Kati ya viwango vya juu vya uhalifu wa vijana na matukio kadhaa maarufu, serikali sasa inaahidi kulazimisha watoto wenye umri wa miaka kumi na nne kushtakiwa kwenye mahakama za watu wazima kwa ajili ya makosa ya vurugu, pamoja na vifungo vya maisha kwa wahalifu wanaowashawishi watoto kujiunga na magenge ya vurugu. Allen ameambia Seven News kwamba mapendekezo mapya ya serikali yanatokana na kusikiliza polisi na waadhirika wa uhalifu. It's from working with Victoria Police. Ni kutokana na kushirikiana na polisi kind of wa Victoria ambao wanasema kwa kwamba aina hizi mpya za uhalifu zinahitaji hatua mpya, mara kwa mara zinapaswa kuja na matokeo, na hii ndiyo sababu haswa ya kuendeleza kazi ambayo tumekwisha fanya kutambua kuwa kuna waathirika wengi wa uhalifu tunaanzishwa sheria mpya ili kuweka wazi kabisa kutakuwa na matokeo makubwa kwa watoto wanaotenda uhalifu huu na vurugu bila aibu. Wanaojitolea katika msimu wa uchaguzi wanatoa wito wa kufanyiwa marekebisho ili kufanya sehemu za kupiga kura kuwa salama zaidi kwa wagombea na wapiga kura, wakionya kwamba vitisho na unyanyasaji vimeenea. Wajitolea hao walikuwa wakifanya kazi kwenye kamp Peni ya kisiasa katika eneo la Melbourne la Kuyong wameiambia uchunguzi wa bunge kuhusu uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na tano kwamba upigaji kura kabla ya siku ya uchaguzi ulikuwa usio salama kutokana na maeneo yasiyofaa, mabango yenye ya nguvu na msangamano wa watu. Maelezo ya wajitolea wa Kuyong wamedai kuwa watu walitishiwa na kile walichoita wanaume wenye hasira wakali katika malori, na kwamba mfanyakazi mwingine aliitwa aka na jasusi wa kikomunisti pamoja na matusi mengine ya kudhalilisha. Maelezo yao pia yamemtaja kanisa la Kikristo la Plymouth Brethren na kuomba uchunguzi ufanyike kuhusu mwenendo wao. Na wakati huo huo, uh, serikali ya shirikisho leo inatarajiwa kutangaza ufadhili wa dola milioni thelathini na saba kwa marekebisho ya usalama wa watoto ambayo inaweza kutekelezwa kitaifa kufikia mwisho wa mwaka. Fedha hizo zinatumika katika uboreshaji wa ufuatiliaji wa kitaifa wa ukaguzi wa kazi za watoto, ingawa ukaguzi wa kitaifa sawa haupo kwenye mipango. Wito wa marekebisho ya kanuni za usalama wa watoto ulianza mapema mwaka huu, wakati mfanyakazi wa huduma ya watoto huko Melbourne, Joshua Dell Brown, alishtakiwa kwa kuonyasa watoto wanane walio chini ya umri wa miaka miwili. Inajulikana kuwa alifanya kazi katika vituo ishirini na nne vya huduma ya watoto kati ya mwaka 2017 na 2025. Mwanaharakati wa mazingira Paul Watson ambaye ni mwanzilishi wa kikundi cha wanaharakati cha Sea Shepherd anasema anabadilisha mkazo wake kutoka kwa kupinga uvuvi wa nyangumi na kuelekeza juhudi zake katika kulinda viumbe vidogo ambavyo baadhi ya nyangumi hula. Bwana Watson anasema viumbe hawa krill wanaojulikana kama phytoplankton ni muhimu sana na wako hatarini kutokana na ongezeko la joto duniani. Bwana Watson anasema ambana na Norway kuhusu swala hii, wakati mkataba wa high seas utakapoanza mwezi Januari. Anasema kuokoa phytoplankton ni muhimu sawa na kuokoa misitu ya mvua. Phytoplankton, phytoplankton zote zinaonekana zipo nje ya macho, nje ya akili. Unaweza kuona msitu wa mvua lakini huwezi kuwaona. Misitu inatoa asilimia thelathini ya oksijeni tunayohitaji, na krili unatoa asilimia sabini. Bwana Watson anasema hajali kuhusu Japan kuendelea kumtafuta kutokana na shughuli za zamani za kupinga uvuvi wa nyangumi za Shepherd. Na sasa tukiangalia hali ya hewa ya leo, Perth jua ikiwa digrii ishirini na nne. Adelaide, kuna mvua kidogo na dhoruba inatoweka ikiwa digrii ishirini na saba. Melbourne, mvua inatarajiwa jioni ikiwa digrii kumi na nane. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.