Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au Mkwaju Swahili. Tungependa kuwashukuru wamiliki wa jadi wa ardhi tunayofanyia matangazo yetu. Idhaa ya Kiswahili inatoa heshima zake kwa Urunjeri, watu wa taifa la Kulin, kwa wazee wao wa sasa na wazamani. Pia tunakubali wa Aboriginals na Torres Strait Islanders ambao ni wamiliki wa jadi kutoka ardhi zote wanaosikiliza matangazo haya. Jambo na karibu katika taarifa zetu leo, ikiwa siku ya Jumanne tarehe 11 mwezi wa Novemba mwaka 2025. Jina langu ni Leila Ali. Tuna mengi tuliyokuandalia, lakini kwanza tupate muhtasari wa habari. Katika habari zetu leo, Siria na Marekani wafanya mkutano. Mlipuko wa gari India kuchunguzwa kufuatia majeraha. Na biashara yaendelea kudhoofika Marekani, huku serikali ikiendelea kuzimwa. Na EFCC yaonya wateja wa Black Friday. Maadhimisho ya siku ya kumbukumbu yanafanyika kote Australia leo kuadhimishwa kusitishwa kwa vita kulikomaliza vita ya kwanza vya dunia katika dakika ya 11 ya saa ya 11 tarehe 11 Novemba mwaka 1918. Sherehe zitafanyika katika vilabu vya RSL na kwenye makumbusho ya vita ili kuwaenzi wanajeshi na wanawake ambao walifariki katika vita zilizopita. Ufalme wa Muungano ulianza maadhimisho siku ya Jumapili, ambapo baadhi ya wazee wa vita visivyo na mwisho vya vita vikuu vya pili ya dunia walikuwa miongoni mwa maelfu ya watu waliojumuika katika huduma katikati mwa London kuadhimisha miaka 80 tangu kumalizika kwa vita vya pili vya dunia. Ukimya wa dakika mbili ulizingatiwa katika mnara wa kumbukumbu wa London ambapo mfalme Charles aliongoza shughuli hizo. Mamlaka zimeanzisha uchunguzi na zinachunguza uwezekano wote kufuatia mlipuko mbaya huko New Delhi ulioua angalau watu wanane na kuwa jeruhi ishirini. Mlipuko huo ulitokea karibu saa moja jioni katika gari ndogo katika taa za trafiki na kuharibu magari mengine karibu na ngome ya Red Fort, ngome ya Mughal ya karne ya kumi na saba na tovuti ya urithi wa dunia ya UNESCO, ambayo ni moja ya alama maarufu zaidi za India. Vyombo vya habari vinaripoti kuwa mmiliki wa zamani wa gari hiyo amekamatwa. Waziri wa mambo ya ndani Amed Sha alithibitisha mlipuko huo akiuita aki tukio la kusitisha. Tunachunguza tukio hilo na kuchunguza uwezekano wote. Tutashiriki matokeo na umma baada ya uchunguzi wa kina. Kunradhi, waendesha uchunguzi wa kiserikali na wa kitaifa wako eneo la tukio, na usalama umeimarishwa Mumbai na Uttar Pradesh. Rais wa Siria Ahmed al-Shara amekutana na rais wa Marekani Donald Trump huko Washington, wakijadili njia za kuongeza uhusiano wa pande mbili na kushughulikia maswala ya kikanda. Ziara hii ilikuwa ya kwanza kabisa kufanywa na mkuu wa nchi ya Siria kwenda Marekani, miezi sita baada ya mkutano wao wa awali nchini Saudi Arabia, na inakuja siku chache baada ya Marekani kumwondoa al-Shara kwenye orodha yake ya majina maalum ya kigaidi duniani. Trump alitangaza kusitisha kwa muda adhabu ngumu zaidi za Washington kwa Siria kwa siku nyingine 180, huku idara ya hazina akielezea tofauti zinazozihusu miamala ya kirusi na ya Iran. Kuwasili kwa Alshara kwa namna ya utulivu, akiingia kupitia mlango wa pembeni bila mbwembwe za kawaida kulionyesha hali nyeti ya ziara hiyo, ambayo pia ilijumuisha mazungumzo na mawaziri wa mambo ya nje wa nchi zote mbili. Wanademokrasia katika baraza la wawakilishi wanasema wataendelea kupigania kulinda ruzuku ya huduma za afya ikiwa mswada wa bajeti uliorekebishwa kutoka seneti utafikishwa kwenye chumba chao. Makubaliano ya pande mbili katika seneti ya kurejesha ufadhili wa serikali kuu na kumaliza kuzima serikali kwa muda mrefu zaidi yalipitisha kikwazo cha awali Jumapili, lakini kipimo hicho kinatarajiwa kupigwa kura ifikapo Disemba na hakuna uhakika kitapitishwa katika chumba chochote makubaliano haya yanajumuisha kuongeza mikopo ya kodi ya sheria ya huduma nafuu ya afya kwa Wamarekani milioni 24, jambo la kipaumbele muhimu kwa upande wana wa Wanademokrasia. Kiongozi wa wachache Hakim Jeffries aliwakosoa wa Republican kwa kupunguza huduma za afya, akiongeza kuwa Wanademokrasia ama Democrats watawashikilia kuwajibika ikiwa ruzuku hizo hazitaongezwa. Tuketi any chini na Warepublikan yoyote wakati wowote mahali popote forward, ili kupata njia ya pande mbili kuendelea, lakini hatuangalii mbinu yao ya kutawala ya lazima people. Iwe njia yetu It's ama hakuna njia. Hiyo imewaangusha Wamarekani, imekuwa maafa kwa Marekani na Wamarekani wanajua hiyo. Zaidi ya ndege 1450 za Marekani zimecheleweshwa leo kwa sababu ya uhaba wa wafanyikazi unaohusiana na kuzima, pamoja na karibu kufutwa kwa ndege 1800 kulingana na tovuti ya ufuatiliaji wa anga FlightAware. Umoja wa Mataifa umekadiria kuwa mipango ya sasa ya kitaifa kuhusu hali ya hewa inaweza kupunguza uzalishaji wa hewa ukaa duniani wa asilimia mbili ifikapo mwaka elfu mbili thelathini na tano huku mkutano wa COP30 ukifunguliwa katika mji wa Amazon wa Belem. Licha ya matumaini yasiyokuwa na uhakika, katibu mtendaji wa Umoja wa Mataifa kuhusu mabadiliko ya tabia nchi ameonya kuwa changamoto bado zipo, akibainisha kuwa Marekani ambayo ni mzalishaji mkuu wa kihistoria duniani haikuhudhuria mkutano huo na inatoa mchango yake kwa Umoja wa Mataifa kuhusu hali ya hewa kupitia michango ya iheari. Brazil ilisuluhisha mkataba wa ajenda ya mkutano wa wiki mbili ikiepuka shinikizo kutoka kwa makundi ya nchi zinazoendelea kushinikiza maswala ya mvutano kama vile ufadhili wa hali ya hewa na ushuru wa kaboni, huku ikizingatia mijadala inayolenga malengo yanayoweza kufikiwa ya kupunguza uzalishaji. Mkuu wa UNFCC Simon Steel amezitaka nchi kuimarisha ahadi zao ili kufikia malengo ya muda mrefu kuhusu hali ya hewa na kuzuia kuongezeka kwa joto duniani. Yes, while our progress is real, ndiyo, ingawa hatua zetu ni za kweli, hazitoshi kabisa. Joto tayari linaadhiri kila nchi kwa kiwango kikubwa. Angalia tu vimbuga vikubwa vikali katika Filipino na Vietnam ukiukwaji uki wa kimbunga Melissa ukiangamiza maisha na biashara, gharama za kucheleweshwa zinazoongezeka kwa kiwango kikubwa kwa kila taifa. Benki ya akiba inatoa onyo kwamba uzalishaji mdogo Australia unaweza kukwamisha ukuaji wa biashara. Naibu gavana Andrew Hauser anasema kwamba ongezeko la matumizi baada ya kufungwa kwa janga la COVID limeacha uchumi ukiendeshwa karibu na uwezo kamili na hivyo kusababisha upungufu wa usambazaji wa nafasi ndogo ya kukua bila kusababisha mfumuko wa bei. Bwana Hauser amependekeza kwamba uwekezaji mzuri zaidi katika teknolojia na ujuzi unaweza kuchochea a uchumi. Bila shaka kama mko kwenye mstari wa mwisho wa uwezo wa usambazaji, mnachopaswa kufikiria ni jinsi ya kukuza uwezo huo wa usambazaji. Sasa tunayo dhana katika utabiri wetu kwamba ukuaji na uzalishaji utaongezeka kidogo. Ukuaji wa uzalishaji mara nyingi huwa unaambatana na mzunguko wa biashara, ingawa tujaona hilo katika data, lakini natumaini tutaliona. Lakini kwa kweli mnachopaswa kufikiria ni uwekezaji katika uchumi huu na ukezaji wa kibinafsi haswa mbele ya msimu wa mauzo uliokuwa mkubwa nchini, Black Friday, mdhibiti wa ushindani amewaonya wauzaji kufanya jambo sahihi. ACCC inafuatilia ofa zinazodaiwa kuwa za muda mfupi na kusema itachukua hatua kwa chapa zinazokiuka sheria. Mdhibiti huyo amefuatilia wauzaji wanaotumia matangazo yanayopotosha ndani ya maduka na mtandaoni kuelekea Black Friday ambayo itakuwa tarehe 28 Novemba mwaka huu. Mwaka jana wauzaji watatu wa Walitozwa faini kwa kutoa madai ya uongo kuhusu mauzo yao ya Black Friday. Katibu Mkuu wa ACCC Kationa Law anasema wateja wanapaswa kuwa na shaka ikiwa punguzo ni punguzo halisi. And this is about particular... Hii inahusu kulinda wateja lakini pia kulinda ushindani. Tunataka wauzaji wanaofanya jambo sahihi kuwa na kuwa ndio wanaopata mauzo ya wateja. Na sasa tuangalie hali ya hewa ya leo, ikiwa Jumanne tarehe 11 Novemba. Path kuna jua kali, kukiwa na digrii thelathini na nne. Adelaide mvua inatarajiwa, ikiwa digrii kumi na tisa, na hapa Melbourne kuna mvua na baridi na digrii kumi na nne. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.