Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Mwili wa Joshua Loitu Molel, mwanafunzi wa miaka 21 wa Tanzania ambaye aliwawa na Hamas wakati wa mauaji ya Oktoba saba huko Israeli uliwasili nchini Tanzania katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kilimanjaro. Wanafamilia wakiongozwa na baba yake Bwana Loitu Molel pamoja na maafisa wakuu wa serikali, akiwemo naibu waziri wa mambo ya nje, walikuwa kwenye uwanja wa ndege kupokea mwili huo. Molel alikuwa akifanya mafunzo ya kilimo kusini mwa Israeli wakati watu wenye silaha wakiongozwa na hamas waliposhambulia mnamo oktoba saba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu aliwawa huko kibuts na mwili wake baadaye ukachukuliwa na washambuliaji hivi ndivyo hali ilivyokuwa wakati wa kuwasili kwa mwili huo hali kwa kweli ilikuwa ni ya uh, masikitiko kwa sababu uh, ni msiba huu na wamepokea mwili sasa lakini kwa namna moja au nyingine unaweza kusema kulikuwa na hali ya faraja kwa namna kwamba sasa wamepata mabaki ya mwili wa mpendwa wao na sasa wanapata fursa ya kuuaga vizuri, lakini pia hata kupumzisha vyema kwa heshima na namna ambayo inastahili, kwa sababu kwa kweli palikuwa na sintofahamu kubwa, kwa sababu miili ilikuwa ni mingi kule Gaza. Wengi, watu wengi, hasa familia, walikuwa hawana uhakika kwamba wangeweza kupata miili au mabaki ya wapendwa wao. Kwa hivyo familia inapopata fursa kwa kweli ya kupata mabaki kama ambavyo wameyaita ya wapendwa wao inakuwa ni araja kwa namna moja au nyingine. Maana yake sasa wanaweza kuaga vizuri, lakini pia hata kumpumzisha hayo mabaki ya mwili kwa namna ambayo inastahili. Je, jamaa au familia zao ziliweza kuzungumza? Ndio, familia zilizungumza. Hata hivyo familia ilizungumza kupitia kwa baba mzazi wa, wa Joshua ambaye ndo alikuwa anawakilisha familia. Hata hivyo hakwenda kwa kina sana kuelezea, kumwelezea Joshua hata kama waandishi wa habari wajaribu kumuuliza Mgogoro wa Sudan ambao umeendelea kwa zaidi ya miaka miwili sasa umegeuka kuwa janga kubwa la kibinadamu. Wakati huko Darfur, hali ikizidi kuwa mbaya, wahudumu wa misaada wamesema wanalazimika kufanya maamuzi magumu ya kuchagua ni nani na wa kumwokoa kutokana na uaba wa rasilimali. Jerome Bertrand, mkuu wa uratibu wa shirika la kimataifa la misaada la Hankabd, ameeleza kuwa timu za misaada zinatoa kipaumbele kwa watoto, wanawake wajawazito na wanaonyonyesha wa matumaini kwamba wengine wataweza kustahimili. Mashirika ya misaada yanahangaika kukidhi mahitaji makubwa bila kuwepo miundombinu rafiki. Hakuna uwanja wa ndege unaoweza kupokea misaada, barabara nyingi hazipitiki, na njia pekee ya kuingia Darfur kupitia Chad imejaa vikwazo vya kiutawala, gharama kubwa, na ufadhili mdogo wa kimataifa. Katika mji wa Tawila ambao sasa unahifadhi zaidi ya watu 650 waliokimbia kutoka mji wa elfasha na kambi, na kambi ya zamzam watu wanaohifadhiwa hapo wamepoteza kila kitu huku kusitishwa kwa sehemu kwa misaada marekani umesababisha upotevu wa asilimia sabini ya misaada kwenda dafur takriban watu elfu themanini wameripotiwa kukwama barabarani wengi wakikabiliwa na ukatili utekaji na madai ya fidia huku wale wanaofika tawila wakionyesha dalili za utapia mlo majeraha na mateso ya risasi Mkuu wa masuala ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa Tom Fletcher ameonya kuwa ukatili unaoendelea Dafur umekumbwa na hali ya kutojali na kutowajibika kabisa. Umoja wa Mataifa umesema karibu watu laki moja wamekimbia Elfasha na maeneo jirani tangu mji huo kuanguka huku makumi ya maelfu wakibaki wamenaswa katika hali ya njaa baada ya kuzingirwa kwa miezi 18. Vita vilivyoanza Aprili mwaka 2023 vimesababisha vifo vya makumi ya maelfu ya watu na kuhamishwa kwa karibu watu milioni 12, na hali ambayo Umoja wa Mataifa unaieleza kuwa ndiyo kubwa zaidi duniani kwa wakimbizi na wale wanaokumbwa na baa la njaa. Hali katika Dafuri imezidi kuzorota tangu kikosi cha wapiganaji wanamgambo wa Rapid Support Forces RSF kilipoudhibiti mji wa Elfasha, ngome ya mwisho ya jeshi katika Dafuri kaskazini mnamo Oktoba 26. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limeshutumu mamlaka za Kenya kwa kutumia teknolojia kunyamazisha waandamanaji vijana. Katika ripoti mpya, kundi hilo la haki za binadamu linasema mashirika ya serikali yalipanga kampeni ya mwaka mzima ya mtandaoni kulenga wanaharakati vijana ambao waliongoza maandamano makubwa mwaka jana dhidi ya kodi, ufisadi na kuongezeka kwa vurugu dhidi ya wanawake. Maandamano yaliyoongozwa na vijana ambayo yalizuka mnamo Julai 2024 yaliandaliwa kwa kiasi kikubwa kwenye mitandao ya kijamii. Shirika la Amnesty International linasema serikali ya Kenya ilijaribu kukabiliana na hili kupitia mchanganyiko wa ufuatiliaji haramu, unyanyasaji na habari potofu. Inasema wanaharakati waliofuatiliwa kupitia simu zao na kutishiwa na akaunti zilizojulikana. Shirika la Amnesty linasema baadhi ya unyanyasaji huo ulitokana na mitandao inayolipwa na serikali Biwini Bianyima, mke wa kiongozi wa upinzani wa uganda aliyekamatwa Dr Kiza Besije, amemshutumu rais wa nchi hiyo mwenye umri wa miaka 81 Yoweri Museveni kwa kumtayarisha mwanawe kumrithi. Pia alifichua kwamba mumewe ambaye anakabiliwa na mashtaka ya uhaini alikamatwa kwa kusema kile alichokielezea kama urithi wa kisiasa uliopangwa. tunamwona akitupeleka katika mwelekeo wa hatari wa kumweka mwanawe jenerali Muhoozi Kainerugaba ambaye tayari amemteua kama mkuu wa jeshi kuwa rais wetu ajaye. Na ndiyo maana naamini daktari Kizza Besigye yuko gerezani, kwa sababu amesema vikali dhidi ya mradi huo. Anaona ni hatari na anakubaliana naye, aliambia BBC. Matamshi yake yanakuja mwaka mmoja baada ya daktari Kizza Besigye, kiongozi maarufu wa upinzani, kukamatwa kwa utata katika mji mkuu wa Kenya Nairobi. Akizungumzia hali yake, bibi Byanyima alisema kwamba daktari Besigye ametengwa peke yake gerezani. Haruhusiwi kuzungumza na wafungwa wengine, hawezi kuabudu pamoja na wafungwa wengine, hawezi kucheza mchezo wa mpira wa miguu na wengine, haruhusiwi kuzungumza au hata kumsalimia mfungwa mwingine. Hata hivyo, amekuwa kizuizini kwa mwaka mmoja sasa. Bibi Anyima alisisitiza kutokuwa na hatia kwa mumewe na kukosoa mfumo wa haki wa nchi akisema, umekamatwa na Rais Museveni. Aliongeza kuwa hana matumaini makubwa kwamba haki itapatikana. Dr Besije alikamatwa awali mnamo Novemba mwaka jana mjini Nairobi pamoja na msaidizi wake Obeid Lutale. Siku chache baadaye walijitokeza tena mbele ya mahakama ya kijeshi huko Kampala, ambapo walishtakiwa kwa uhaini na kumiliki silaha kinyume cha sheria. Hata hivyo kesi hiyo baadaye ilihamishwa katika mahakama ya kiraia baada ya mahakama kuu ya nchi hiyo kuzuia kesi ya raia katika mahakama za kijeshi. Wawili hao pamoja na afisa wa kijeshi sasa wanakabiliwa na mashtaka mapya ya uhaini, kosa linaloadhibiwa kwa kifo au kifungo cha maisha. Hawajakiri shutuma zinazowakabili na mkuu wa mawaziri wa Kenya Musalia Mudavadi amesema kuwa mwili wa mwalimu John Ogutu, ambaye ripoti zinasema kwamba aliuawa wakati wa maandamano nchini Tanzania alikokuwa akifanya kazi, bado haujapatikana. Hata hivyo, amebainisha kuwa ameandika barua mbili kwa mwenzake wa Tanzania. Aliongeza kuwa jitihada za kutafuta mwili katika hospitali na makafani ya serikali nchini Tanzania hazijazaa matunda. Akizungumza mbele ya bunge la kitaifa katika kikao cha maswali na majibu siku ya Jumatano, Mudavadi alifichua kuwa Wakenya wawili bado wako mikononi mwa mamlaka ya Tanzania kufuatia vurugu zilizoibuka baada ya uchaguzi mkuu wa Oktoba 29 mwaka huu. Aliongeza kuwa serikali inaendelea kutoa msaada unaohitajika ili kuwezesha kuachiliwa kwa Wakenya hawa wawili. Vilevile Alithibitisha kuwa wakenya wengine wote waliokamatwa tayari wameachiliwa baada ya uingiliaji wa, wa, wa serikali. Aidha alibainisha kuwa maandamano hayo hayakuwa na athari kubwa kwa biashara za Kenya ndani ya Tanzania. Bwana John Ogutu, mwalimu wa shule ya Sky wilayani Kindondoni, alipigwa risasi hadi kufa majira ya saa moja jioni, tarehe 9 aidha, ya saa jioni 9 Oktoba. Aidha, mkuu wa mawaziri ambaye anashughulikia masuala mambo ya kigeni ya Kenya, Mdavadi, alifichua kuwa rejista rasmi linazoonyesha kuwa wakenya takriban 5503 wanaishi wa nchini Tanzania, jambo linaloashiria ukuaji wa wafanyakazi wa kati ya mataifa haya mawili. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.