Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au mkwaju swahili. Kumekuwa na matumaini ya kuimarishwa kwa amani na usalama mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo baada ya wa wajumbe kutoka serikali ya Kongo na wale kutoka kundi la M23 kutia saini ya makubaliano mapya ya kumaliza vita, ambapo kumeshuhudiwa mwendelezo wa mazungumzo kwa lengo la kuafikia makubaliano kamili ya amani. Kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa hii kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Wakati pande hizi mbili zikiwa Doha kusaini makubaliano hayo, ambapo macho na masikio ya wananchi wa Kongo na ulimwengu waelekea, ukiwa na matumaini ya kuimarishwa kwa amani na usalama nchini Kongo. Tume ya Muungano wa Afrika hapo jana Jumapili ilikaribisha kusainiwa katika Doha mkataba wa makubaliano kamili ya amani kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na AFC/M23, ikielezea hatua hii kama historia. Katika taarifa kwa uandishi wa habari tume inaamini kwamba maandishi haya hufanya maendeleo makubwa kuelekea utulivu katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ujenzi wa ujasiri na matibabu ya sababu za mzozo. Afrika inasalimu ujasiri, dhamira ya kisiasa na kujitolea kwa mazungumzo ya pande zote. Kwa hayo, raia wa kawaida mashariki mwa Kongo wameelezea hapa hisia zao. Ndiyo, ile ni ujumbe wa furaha sana sana, tunashukuru sana kabisa, waendelee vile Duka, hakuna mwenyane ile mpango gisi mko naendelesha mbele bora tu wakamilishe gisi wanasema, sababu vitu wenyewe wanasemaka mena vikamilisha mzuri, ndio tunakosa kama ni namuna gani. Baraza la Maimamu nchini Tanzania limeelezea kusikitishwa na vifo vya kikatili vilivyotokea wakati wa uchaguzi nchini humo. Katika hotuba iliyotolewa siku ya Jumamosi Novemba 15, Sheikh Issa Ponda alilaani vikali mauaji ya watu wasio na hatia wakati wa uchaguzi kauli hii inathibitisha zaidi ukubwa wa ukandamizaji ambao umelenga maandamano dhidi ya utawala wa rais samia suluh hassan kufuatia uchaguzi wa oktoba 26 maneno hayo ni ya wazi na hajasaulika katika nchi ambapo dini ina jukumu muhimu katika maisha ya kila siku tunalaani vikali mauaji ya watu wasio na hatia wakati wa uchaguzi baraza la maimamu wa tanzania lilitangaza siku ya jumamosi novemba kumi na tano katika taarifa ya Sheikh Isa Ponda, pia alitaja kwamba miongoni mwa waathiriwa wa vurugu zilizoingiza nchi kwenye maombolezo kufuatia uchaguzi wa rais na wabunge wa Oktoba 29, baadhi ya watu waliuawa walipokuwa njiani kwenda kazini au walipokuwa nyumbani. Ingawa taasisi hiyo ya kidini pia ililaani makosa mengi wakati wa uchaguzi na wakati wa zoezi la kuhesabu kura, zaidi ya vifo elfu moja kulingana na mashirika yasiyo ya kiserikali. Taarifa hii kimsingi inathibitisha tena ukubwa wa ukandamizaji wa umwagaji damu wa maandamano baada ya uchaguzi dhidi ya utawala wa rais Samia Suluhu Hassan, ukandamizaji ambao tayari ulishutumiwa na wengine hapo awali. Familia nyingi zinaendelea kuzika au kutafuta ndugu zao waliofariki. Ingawa vyombo vya habari vya Tanzania viliepuka kwa uangalifu kutaja sehemu hii ya hotuba ya kiongozi wa kidini badala yake walizingatia mapendekezo yake ya, ya maridhiano neno ambalo rais Samia Suluhu Hassan alirudia mara nyingi katika hotuba yake ya ufunguzi wa bunge siku ya Ijumaa, Novemba 14. Kutokana na hali hii na licha ya rais aliyechaguliwa tena kwa asilimia 98 ya kura kujaribu kutuliza hisia, siku ya Ijumaa alisema amehuzunika sana na vifo wa vya watu wengi katika ghasia za baada ya uchaguzi. Wito wa maandamano mnamo Disemba 9 unaendelea kusambazwa kwenye mitandao ya kijamii. Kesi ya Jamili Mukulu, kiongozi wa kihistoria wa ADF, inatarajiwa kuanza tena miaka kumi baada ya kukamatwa kwake nchini Tanzania mwaka wa elfu mbili kumi na tano na kupelekwa nchini Uganda. Kiongozi huyo wa waasi anashtakiwa kwa ugaidi, mauaji na uhalifu dhidi ya ubinadamu mbele ya kitengo cha uhalifu wa kimataifa cha mahakama kuu huku Kampala. Kundi la waasi wa Uganda la ADF, lililoundwa miaka ya tisini, sasa linaendesha harakati zake hasa mashariki mwa DRC hii ni kesi iliyotarajiwa sana, iliyopangwa kuanza mwezi wa Oktoba mwaka 2025 nchini Uganda, lakini ilisitishwa haraka kutokana na masuala ya tafsiri, miaka kumi baada ya kukamatwa kwa Jamili Mkulu. Maendeleo ya kesi ni afueni kwa waathiriwa, kulingana na mmoja wa mawakili wao, Sara Awelo. Kwa waathiriwa, huu ni mwanga unaoanza kutolewa, amesema. Wamesubiri kwa muda mrefu kusikilizwa na wana matumaini na mahakama, lakini kesi hii siyo uganda pekee pia inatuma ujumbe kwa waasi kwamba siku moja watalazimika kujibu makosa yote walioyatenda. Jamili Mkulu na washtakiwa wenzake zaidi ya ishirini wanashtakiwa kwa mauaji yaliyofanywa nchini Uganda, haswa dhidi ya viongozi wa kidini wa Kiislamu na kwa baadhi ya mashambulizi yaliyohusishwa na ADF kati ya mwishoni mwa miaka ya tisini na elfu mbili kumi na tano. Wakili wa Jamili Mkulu wanalaani kuzuiliwa kwake kwa muda mrefu kabla kesi rufaa kadhaa za upande wa utetezi za kusitisha kesi zimekataliwa kwa miaka mingi, huku mawakili wa Jamil Mukulu wakishutumu kifungo cha muda mrefu cha mteja wao kabla kesi za unyanyasaji gerezani. Watu thelathini na wawili wamepoteza maisha baada ya mgodi wa cobalt kuporomoka katika eneo la uchimbaji madini la Kalando katika machimbo ya Mulondo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Ajali hiyo ilitokea baada ya milio ya risasi iliyodaiwa kuzuka kutoka kwa wafanyakazi wa usalama waliokuwa wakilinda eneo hilo na kusababisha wajimbaji kutumbukia kwenye mgodi wa wazi. Akizungumzia tukio hilo, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Lualaba, Roy Kaumba Mayonde, alisema licha ya marufuku rasmi ya kuingia kwenye eneo hilo kutokana na mvua kubwa na hatari ya maporomoko ya ardhi, wachimbaji haramu walilazimisha kuingia kwenye machimbo hayo. Aliongeza kwamba kuvuka kwa haraka kwa wachimbaji kulisababisha kuanguka kwa daraja la muda ambalo walikuwa wamejenga ili kuvuka mtaro uliofurika. Mamlaka zinasema hadi sasa miili thelathini na miwili imepatikana huku shughuli za utafutaji na uokoaji zikiendelea. Picha zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha miili ya wa wachimbaji iliyopatikana kutoka eneo la tukio, huku wenyeji wakitazama kwa mshangao. Mamlaka katika taarifa yao wamewasiwa wachimbaji wadogo kuchukua fursa ya serikali ya mafunzo mbadala katika biashara ya kilimo ili kuepuka kujirudia kwa msiba kama hiyo wanapojihusisha na shughuli haramu za uchimbaji madini. Ajali za uchimbaji madini si jambo geni nchini DRC ambapo inakadiriwa kuwa watu milioni moja nukta tano hadi milioni mbili hufanya kazi katika migodi ya madini isiyothibitiwa ambayo inakidhi mahitaji ya kimataifa ya shaba, kobalti na madini mengine. Na raia wa China ambaye alirekodiwa akimshambulia mfanyakazi wa Kenya katika kiwanda cha mabati amefukuzwa kazi, kwa mujibu wa ubalozi wa China nchini Kenya. Katika video isiyo ya tarehe ambayo ilisambaa kwenye mitandao ya kijamii na kuzua taharuki, mwanaume huyo anaonekana akimpiga mfanyakazi Mkenya kwa vifaa kukuu ndani ya kile kinachoonekana kama gana Video hiyo inasemekana kunaswa katika kiwanda cha TCM mabati katika kaunti ya Uasin Gishu, ambapo raia huyo wa China ufanya kazi kama meneja. Katika taarifa yake siku ya Jumatatu, ubalozi wa China nchini Kenya umelaani vitendo hivyo na kuwataka raia wake wote kutii sheria za Kenya. Tumesikitishwa sana kuona tukio kama hilo lililotokea. Kama tunavyoarifiwa, wasimamizi wa kampuni hiyo wamekatisha mara moja kandarasi ya mfanyakazi huyo wa China na wanazingatia hatua zaidi za kinidhamu, ulisema ubalozi wa China nchini Kenya. Siku ya Jumapili, muungano wa vyama vya afanyi kazi nchini Kenya, kotu ulikuwa umekemea vitendo hivyo na kutaka raia huyo wa China afurushwe nchini. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, kenya. Penda, shiriki, toa maoni, fuatilia idhaa ya Kiswahili ya SBS kwenye Facebook.