Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia SBS.com.au mkwaju Swahili. Umoja wa Mataifa umetoa wito wa kufanyika uchunguzi kwa kile kinachoaminika kuwa vifo vya mamia ya watu waliokuwa wakiandamana kupinga uchaguzi wenye utata nchini Tanzania. Mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya umoja huo, Vokatak, amesema kumekuwa na jaribio la makusudi la kuficha ushahidi kufuatia ripoti kwamba polisi walikuwa wakichukua miili kutoka vyumba vya maiti na kuipeleka maeneo yasiyojulikana tuki alitaka serikali ya tanzania kuiwachia miili hiyo na kuikabidhisha familia zao kwa ajili ya maziko chama kikuu cha upinzani cha dema kinadai kuwa watu wapatao elfu mbili waliwawa kwenye siku tatu za maandamano kufuatia uchaguzi wa oktoba 29 wakati huo chama cha wanasheria nchini tanzania kimesema kitawakilisha mahakamani zaidi ya vijana mia saba ambao wanashtakiwa kwa uhaini na makosa mengine baada ya vurugu na maandamano wakati na baada ya uchaguzi nchini humo Oktoba 29 mwaka huu. Huyu hapa ni rais wa chama cha wanasheria nchini Tanzania, Boniface Mwabukusi. Kwa sasa ni zaidi ya watanzania takriban mia saba wengine wenye umri chini ya miaka kumi na nane ndio wanaoshitakiwa kwa makosa hayo ya uhaini. Wengine wamepewa armed robbery e, yani kijumla wamepewa makosa ambayo hayana dhamana. Wameshitakiwa kwa mashtaka mbalimbali ikiwemo conspiracy, yani kula njama, lakini vilevile vile kosa la uhaini e, lakini vilevile wameshitakiwa na kosa la ujambazi wa kutumia silaha na uharibifu wa mali. Hao ma watu wamepigwa sana, wamejeruhiwa sana ametendewa vitendo vya kikatili visivyomithilika mahakamani na nguo za ndani, ei eh, kitendo ambacho ni so inhuman and degrading treatment lakini vile vile Mwanza matatizo kama hayo yamejitokeza. Tulichojitahidi ni kuiambia mahakama na kuomba eh, mahakama itoe amri ya watu hao wa kupewa matibabu kwao. Tuko tunafuatilia kuona watu wote wanapata matibabu. Wamepata majeraha mbalimbali ya kuumizwa, kupigwa, kuvunjwa, wengine wana risasi ndani yao, ya miili yao, hawajapewa fursa ya kupata matibabu, jambo ambalo ni kinyume na haki za binadamu. Wengine wana majeraha ya kuunguzwa ambayo unashangaa ni kwa namna gani eh, mtu anaweza akafanyiwa ukatili wa namna hiyo. Tunachukua hatua kuhakikisha watu wote wanapatiwa matibabu kwa hiyo tuko tunalifanyia kazi na tunawaelekeza eh, na kuwashauri mawakili wote wanaoendesha mashtaka haya kuhakikisha wanalisimamia hilo kwa ukaribu na kuhakikisha watuhumiwa wote wanapata matibabu. Idadi ni kubwa sana na inatisha. Kazi ni kubwa, tuko TLS, tunajaribu kushirikiana na Legal and Human Rights Centre, tunashirikiana na wenzetu tunashirikia wa Tanzania Human Rights Defenders Coalition kuona namna gani tunafanya tu. Kwa kweli gharama ni kubwa itakayohitajika, kwa sababu mawakili wanajitoa lakini watahitaji kusafiri, watahitaji kufanya kazi za stationary, watahitaji kufanya printing na researches. Serikali ya Kenya imesema zaidi ya raia wake mia mbili wamejiunga na jeshi la Urusi katika vita vinavyoendelea nchini Ukraine, huku baadhi ya mashirika ya ajira ikiendelea kuwashawishi wakenya wa Kenya zaidi kujiunga kwenye vita hivyo. Katika taarifa iliyotolewa na wizara ya mambo ya nje Kenya, imeeleza kuwa shughuli za kuajiri wapiganaji kwa ajili ya vita nchini Ukraine zimepanuka na sasa zinawalenga raia kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika, wakiwemo Wakenya. Taarifa hiyo imebainisha kuwa Wakenya zaidi ya mia mbili tayari wamejiunga na jeshi la Urusi na kwamba mitandao ya kwa kuajiri wapiganaji hao bado inaendelea kufanya kazi ndani ya Kenya na Urusi. Ubalozi wa Urusi mjini Nairobi haukujibu mara moja ombi la kutoa maoni kuhusu madai hayo. Kwa mujibu wa wizara hiyo, ubalozi wa Kenya mjini Mosco umerekodi visa vya Wakenya waliojeruhiwa ambao walishawishiwa kujiunga na vita kwa ahadi ya kulipwa kiasi cha dola elfu 18 kufidia gharama ya visa, usafiri na malazi. Wiki iliyopita, Ukraine iliripoti kuwa zaidi ya raia 1400 kutoka takriban nchi 30 za Afrika wanaopigania upande wa Urusi, baadhi yao wakiwa wameajiriwa kwa njia za udanganyifu. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amemfuta kazi makamu wa kwanza wa rais Benjamin Bol Mel aliyekuwa akionekana kama mwanasiasa alikuwa anaandaliwa kumrithi. Tangazo la kufutwa kazi kwa makamu huyo wa rais lisomwa kupitia televisheni ya taifa bila kutolewa sababu rasmi, likiwa limeibua maswali kuhusu mwelekeo wa siasa za nchi hiyo. Bol Mel ni mfanyabiashara mashuhuri na mfadhili wa serikali ambaye alipanda haraka katika ngazi za uongozi mwaka huu na alionekana kuwa mrithi wa Kiir, lakini sasa hatima yake ya kisiasa imegeuka ghafla baada ya kufutwa kazi. Wachambuzi wanasema kuondolewa kwake kunaonyesha migawanyiko ndani ya chama tawala, wakati huu ambapo makubaliano ya kuwaona madaraka kati ya Kir na mpinzani wake wa muda mrefu Riek Machar ya yakiendelea ya kuyumba. Hata hivyo, licha ya umaarufu wa Benjamin Bol Mel, aliwekewa vikwazo na Marekani mwaka 2017 kwa tuhuma za ufisadi. Na mkuu wa tume ya Umoja wa Afrika ametupilia mbali madai kuwa kunafanyika mauaji ya halaiki kaskazini mwa Nigeria. Rais wa Marekani Donald Trump amedai kuwa Wakristo walikuwa wakiuawa na wanajihadi katika eneo hilo la Nigeria na kwamba walikuwa wanakabiliwa na tishio la kutoweka. Mwezi huu Rais Trump alitishia kuchukua hatua za kijeshi kuingilia kati kinachofanyika nchini Nigeria, akisema kwamba Waislamu wenye itikadi kali walikuwa wakitekeleza mauaji ya Wakristo kwa wingi. Kulingana na Rais Trump, Wakristo nchini Nigeria wanakabiliwa na tishio la kutoweka, akiongeza kwamba iwapo taifa hilo la Afrika Magharibi halitochukua hatua Marekani itashambulia haraka iwezekanavyo. Mahmud Ali Yusuf, mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, Jumatano ya wiki hii amewambia wanahabari mjini New York kwamba hakuna mauaji halaiki kaskazini mwa Nigeria. Hali ya kaskazini mwa Nigeria inastahili kutochochea, kufikiria kabla y kutoa taarifa, alisema. Kulingana na Yusuf, waathiriwa wa kwanza wa mashambulio hayo ya Boko Haramu wasi wanaopatikana kaskazini mwa Nigeria ni Waislamu na wala sio Wakristo. Jason Nyekundi.