Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya SBS. Pata taarifa zaidi kupitia sbs.com.au. Mkwaju Swahili. Kesi ya uhaini inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, Tundulisu, ambayo ilitarajiwa kuendelea jana Jumatatu, Novemba 10 mwaka huu, imehairishwa hadi Jumatano ya Novemba 12 ambapo anatarajiwa tena mahakamani. Awali upande wa jamhuri ulipanga kuwasilisha shahidi wanne katika kesi hiyo, lakini hilo halikuwezekana kutokana na hali sintofahamu iliyoibuka katika maeneo mbalimbali ya Tanzania kufuatia maandamano ya siku tatu yaliyoanza Oktoba 29 mwaka huu. Mashahidi wanaotoka mikoa ya Ruvuma na Mbeya wameshindwa kusafiri kufika jijini kutokana na changamoto hizo za kiusalama. Kwa mujibu wa maelezo ya upande wa mashtaka, hali hiyo imeathiri mchakato wa mashahidi kufika na hivyo kufanya kesi shindwe kuendelea kama ilivyopangwa. Wakili wa serikali mkuu Tawabu Isa alieleza mahakama kuwa ombi la kuahirisha inayotolewa chini ya kifungu cha 302A cha sheria ya mwenendo wa makosa jinai sura ishirini, akibainisha kwamba mashahidi wameshindwa kufika kutokana na sababu zilizo nje ya uwezo wao. Kwa upande wa Jamhuri uliomba kesi iahirishwe kwa siku kumi na nne. Jaji Danstan Ndunguru aliamua iahirishwe kwa siku mbili na kwamba shauri hilo litaendelea Jumatano ijayo, badala ya muda huo mrefu uliotakiwa. Wakili wa Lisu Rugemeleza Shala aliyeeleza kuhusu kuahirishwa kwa sababu ya usalama, amesema wao wameweza kufika mahakamani, maana yake hali inaruhusu wengine kufika mahakamani. Hii ni licha kuwa mwishoni mwa wiki makamu wa rais Dr. Emmanuel Nchimbi akizungumza kwenye mkutano wa nchi wanachama wa jumuiya ya maendeleo ya kusini mwa Afrika sadek kwamba hali ya nchi iko shwari. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limeongeza juhudi za kuhamasisha kikundi cha waasi cha FDLR kuweka chini silaha zao na kujisalimisha kwa viongozi wa DRC au MONUSCO. Kwa mengi zaidi ni kwenye taarifa hii kutoka Goma, mashariki mwa DRC. Katika mkoa wa Kivu Kaskazini, wilayani Walikale, polisi na vikosi vya jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinatumia vifaa mbalimbali ili kujaribu kuwashawishi waasi kujisalimisha. Matangazo ya redio na matone ya kipeperushi na helikopta pia hufanywa. Kampeni hii pia inafanyika Pinga, karibu na mpaka wa Masisi, ambapo vikundi fulani vya FDLR viko silve. Kenge ni msemaji wa jeshi la Kongo, FARDC. Vikosi vyenye silaha vya DRC vinatoa wito kwa FDLR kuweka chini silaha zao na kujisalimisha kwa mamlaka ya Kongo au kwa MONUSCO ili kurudishwa katika nchi yao ya asili Rwanda. Vikosi vyenye silaha vya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vinatoa wito kwa idadi ya watu wanaowasiliana na FDLR kujitenga na waasi hawa wa Rwanda. Upokonye silaha waasi wa FDLR ni mojawapo ya mambo kuu ya kutokubaliana kati ya DRC na Rwanda na hufanya jambo muhimu la makubaliano ya amani yaliyosainiwa kati ya nchi hizo mbili huko Washington. Walakini, FDLR bado haijajibu mpango huo wa amani ambao umepelekea watetezi wa haki za binadamu nchini Congo kuwa na wasiwasi dhidi ya mpango huo wa kuhamasisha FDLR kuweka chini silaha. Wakati huo huo, wawakilishi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo na Rwanda walianzisha mfumo wa ushirikiano wa uchumi wa mkoa chini ya usimamizi wa maafisa wa Marekani wakati wa mkutano wa nne wa kamati ya ufuatiliaji wa pamoja ya mkataba ya amani Ijumaa. Kamati ilionyesha wasiwasi juu ya maendeleo polepole katika kutekeleza mkataba wa amani wa Washington na kuwasihi wahusika kurudisha juhudi zao. Jumuiya ya Madaktari wa Sudan imeshutuma vikosi vya Rapid Support Forces RSF kwa kuondoa mamia ya miili kutoka mitaa ya Alfasha huko Dafur, kuficha madai ya ukatili dhidi ya raia. Mtandao wa madaktari wa Sudan ulisema katika taarifa ya Jumapili kuwa maiti kadhaa zilizikwa kwenye makaburi ya halaiki. Mtandao huo ulisema mazishi hayo ni mauaji ya halaiki na ukiukaji wa kanuni zote za kimataifa na za kidini ambazo zinahakikisha wafu haki ya mazishi yenye heshima, kulingana na taarifa. Taarifa hiyo imeendelea kueleza kuwa hali katika eneo la Al-Fasha ni zaidi ya janga la kibinadamu yenye kulenga maisha ya wanadamu huku kukiwa na ukimya wa kutisha wa kimataifa. Mnamo Oktoba 29 RSF ilichukua udhibiti wa eneo la Alfasha, mji mkuu wa Dafuri Kaskazini, na kufanya mauaji na kufanya mauaji kulingana na mashirika ya ndani na ya kimataifa. Tangu Aprili 15 mwaka 2023, jeshi la Sudan na RSF wamekuwa katika vita ambavyo upatanishi wa kikanda na kimataifa umeshindwa kuvimaliza. Mzozo huo umeua maelfu ya watu na kuhamisha kwa mamilioni ya wengine. Na binti ya rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma amekanusha mashtaka yanayohusiana na ugaidi yaliyowasilishwa mahakamani dhidi yake mjini Durban. Duduzile Zuma Sambula ameshtakiwa kufuatia matamshi aliyoyatoa kwenye mitandao ya kijamii miaka minne iliyopita wakati wa maandamano mabaya nchini Afrika Kusini kufuatia kukamatwa kwa babake. Machafuko yaliyokumba maeneo kadhaa ya nchi mnamo Julai 2021 yalisababisha vifo vya takriban watu mia tatu na uharibifu wa mali wa thamani ya takriban dola milioni 28 za Kimarekani. Zuma Zambula mwenye umri wa miaka 43 alituhumiwa kuchochea machafuko hayo na anakabiliwa na mashtaka ya kuchochea ugaidi na ghasia za umma. Maandamano yalifanyika katika majimbo ya Wateng na Kwazulu Natal baada ya rais huyo wa zamani kukamatwa kwa kutotii amri ya mahakama iliyomtaka kutoa ushahidi wake katika uchunguzi wa tuhuma za ufisadi alipokuwa madarakani. Bizuma amekuwa kikana mashtaka dhidi yake huku wakili akihitaja kesi ya serikali kuwa dhaifu. Jason Nyakundi, SBS Audio, Nairobi, Kenya. Je, unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi? Sikiliza zilizorekodiwa kwenye Apple, Google, Spotify au popote pale unapozipata.